Thật sự mình đang rất mệt mỏi

Có lẽ sẽ giúp ích cho bạn được chút gì đó !

3 Lượt thích

Hihi, cảm ơn bạn, mình sẽ cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này ^^

2 Lượt thích

Mình đang nghe, cảm ơn bạn <3

1 Lượt thích

Trc e học căt tóc chơi luôn chơi đầu khách mà anh,run cầm cập :rofl:
Cơ mà e ngồi backtest nhưng bị SL nhiều,thành ra ảnh hưởng đến tâm lý vào lệnh thật lên e nghỉ backtest luôn=))

2 Lượt thích

Đọc những dòng này của chị như thấy được những nỗi lòng của em vậy, cảm xúc, sự kì vọng vào bản thân, cả những kì vọng vào thị trường. Em cũng có một thời gian cảm thấy vô cùng thất bại khi mà để những cảm xúc lấn chiếm. Nhất là khi lên hội quán xem rv khi có anh em nào TP thì e rất buồn rồi trách bản thân kiểu như sao cấu trúc đẹp thế này mà lại không nhìn ra, sao không check lại TF lớn trước đã. Có quá nhiều lí do để dẫn tới cái sự thất vọng ấy về bản thân chị ạ. Em có đọc được ở đâu đó là thị trường nó như một người gác ngục, lôi hết tâm trí bạn ra tra tấn và trả lại cho bạn cái xác không hồn. Có thời gian vừa SL xong thì em thấy mình đúng như cái xác không hồn vậy ^^. AD cũng có nói trong một video nào đó, với ngành nghề khác thì có đam mê là theo được nghề. Nhưng với FX thì phải còn tiền. Em nghĩ rằng còn cần thời gian và tâm lí nữa c ạ. “Consistency and resilience is a key to success”, lì đòn và đủ dẻo dai thì mới sống chết với nghề được.
Em cũng đi tìm hiểu về sự kì vọng. Và biết được rằng sự kì vọng nó như là con dao 2 lưỡi vậy, nó có thể giúp mình tiến bộ nhanh hơn, ngược lại cũng có thể cướp hết đi niềm vui và hạnh phúc mà chúng ta vốn có thể có được. Mình trách bản thân sau mỗi lệnh thua, mặc dù trước entry mình đã kì càng như thế nào, rồi nó cắn SL, thất vọng không ? Thất vọng chứ. Nhưng nếu chúng ta chấp nhận điều đó, từ đó tìm ra câu trả lời cho những thắc mắc bấy lâu thì lại là lãi lớn rùi đúng không ? Và từ đó thì em đặt ra những standard cho bản thân. Đặt tiêu chuẩn cố gắng cho mình, tiêu chuẩn khi vào lệnh rồi thì không xem chart, làm việc gì đó khác. Kiếm bồ chẳng hạn :smiley: .
Em cũng đang trải qua những cảm xúc đó cùng chị, thời gian vào thị trường cũng ngang ngang chị luôn. Vậy nên chúc chị thành công nhé ^^. E đang dùng file exel của chị để đánh giá quá trình backtest của mình nên cảm ơn chị nhiều.
Để hiểu rõ hơn về sự kì vọng, thì em recommend chị video này. Em cũng học được rất nhiều kiến thức bổ ích từ youtube của Chú. Mọi người có thể tham khảo ạ.

7 Lượt thích

Sl của backtest đã hoảng rồi, giờ sl thực chiến đau cả tài khoản nữa anh Foresta nhỉ :joy:

Cho chị ôm xa Huy một cái :hugs: đúng là những gì Huy nói chị cũng có sự đồng cảm và thấu hiểu sâu sắc. Biết ơn em! Để chị xem video hen <3

2 Lượt thích

Em tin là khi xem xong video này chị sẽ lại xem thêm vài video nữa :smiley:. c từ từ xem ha

Đọc cái tên foresta không nhịn nổi cười . :joy:

1 Lượt thích

Podcast của ông này đỉnh thật sự. Bác cũng theo dõi kênh này à

2 Lượt thích

Chị sẽ cảm thấy hạnh phúc khi có chồng chị ,gia đình chị ủng hộ :)))) Còn e không một ai trong gia đình ủng hộ em cả .đó là sự cô độc :rofl: :joy: :grin: Nhưng em vẫn thấy nể bài back test 150R của chị :))) e chưa làm đc :+1: :+1: :+1:

4 Lượt thích

Chị có chứ, chị thấy mình may mắn vì có được sự ủng hộ em ạ. Và mặt trái của nó cũng chính là cái khiến chị thêm áp lực (dĩ nhiên áp lực này là do tự chị đặt ra thôi, chứ không ai bắt cả). Được ủng hộ cũng kêu, mà không được ủng hộ cũng kêu. Đúng là con người ta thật khó chiều, em nhỉ ^^

Backtest nó cũng giúp chị tiến bộ khá nhiều đấy, phải thừa nhận như thế. Còn khi thực chiến thì vẫn toang =))
Nhưng hôm nay được mọi người chia sẻ vậy, chị vui hơn nhiều, có thêm động lực ^^

3 Lượt thích

Mình thích đọc nên theo dõi từ trên blog b ạ. Theo dõi từ tập đầu ^^

2 Lượt thích

Mình cũng y như bạn nhưng mình là đàn ông trong gia đình. Vợ mình cũng tạo điều kiện và ủng hộ hết mức, cái tâm lý thắng thua nó cũng giống hoàn cảnh bạn, thắng thì mình tưng tửng khoe vợ mà thua thì y rằng đần thối cả buổi, vợ mình cũng buết nhưng cũng chẳng dám hỏi gì. Mình đã bỏ hết công việc để tập trung học trade và thời gian đến giờ cũng dc 4 tháng rồi, nhiều lúc market quay đầu SL làm mình cảm thấy như về với lúc mới bắt đầu mơ mơ màng màng mặc dù mình biết mình sai ở đâu, lý do là tại sao, tâm lý k vững, rồi chán nản mất tự tin nghĩ hay nghề này k phù hợp với mình… Cuối cùng thì tự động viên bản thân mình backtest nhiều hơn, xem kèo cẩn thận hơn và khi chúng ta nỗ lực thì mọi thành quả nó sẽ tự nhiên đến.

5 Lượt thích

Chúc mừng anh có một chị vợ tâm lý ^^ Công nhận, em bị sl xong chẳng khác gì người mất hồn, haha. Mong cho chúng ta dần vượt qua giai đoạn khó khăn này. Và đến lúc sl cũng không khiến chúng ta mất hồn nữa, chỉ mất tiền là đủ lắm rồi, hehe. Chúc anh vững vàng nha!

3 Lượt thích

Có bạn mới gửi cho mình file sách này, bạn nào đang “tâm trạng” muốn đọc cái gì đó thì đọc cùng mình nhé :slight_smile:

2 Lượt thích

cảm giác bị cắn sl nó cực kì khó chịu, nhưng nếu vượt qua kiểu " m cắn kệ m bố đ** quan tâm, lúc khác bố cắn lại m sau " thì chúc mừng bạn lên 1 ttầm cao mới r đấy :V
và hiện tại mình đag ở cái lv đấy @@, bác nào giống e k nhỉ :smiley:

2 Lượt thích

Đúng mấy lần mình tỏ ra anh hùng như thế thì nó vả cho không trượt phát nào đấy, haha. Nói thế chứ cũng mong bớt bị tâm lý đi, thì trade nó mới nhẹ nhàng được ^^ Cảm ơn bạn nha :slight_smile:

1 Lượt thích

Ẩn mình tu luyện rồi xuống núi nó vẫn khác nhau bạn nhỉ? :smiley: Cố gắng lên nhé! Có thắc mắc là chồng bạn có đầu tư tài chính như chứng khoán FR hay coin k mà lại khuyên vợ mình tìm hiểu về FR thế? :joy:

1 Lượt thích

Sư tu ở trên núi mà khi xuống núi còn choáng nữa là =))
Chồng mình chỉ đá tí bên coin thôi. Nhưng ảnh cũng tìm hiểu nên có biết sơ sơ ^^