Thật sự mình đang rất mệt mỏi

Sau một thời gian backtest nghiêm túc, mặc dù cũng chưa đạt 150R như mục tiêu. Nhưng mình cũng đã bắt đầu vào lệnh thật để áp dụng những gì đã tích lũy được trong thời gian qua.

Dĩ nhiên là thất bại nhiều hơn thành công nên mới dẫn đến nguyên nhân của bài viết này. Kết quả đến thời điểm hiện tại thì vẫn còn âm, tuy không nhiều do mình set lệnh nhỏ so với vốn ban đầu. Mình cũng không vào lệnh liên tục, chủ yếu là do không nhìn thấy kèo :v

Thi thoảng được một lệnh TP thì mình mừng nguyên ngày hôm đó. Niềm vui như một đứa trẻ ngày Tết được mặc đồ mới. Chắc trẻ em giờ không còn được cái cảm xúc đó như tụi mình ngày xưa nữa. Anyway, nó là cái cảm giác hạnh phúc khôn tả ấy.

Giờ đến đoạn bi kịch =)
Mình vào lệnh xong thì liên tục nhìn biểu đồ (như thế này là sai rồi). Giá đi đúng hướng thì vui mà giở chứng đi ngược lại thì lòng lại trào dâng nỗi âu lo. Có nhiều lần đang dương, chuyển sang âm, giá tiến sát gần tới SL, mình quyết định cắt tay vì sợ mất nhiều hơn. Sau đó thì giá đi đúng. Có lẽ không ai ở đây chưa một lần trải qua cảm giác đó. Có lần mình kỷ luật không táy máy thì nhìn giá nó phi thẳng vào SL của mình không một chút nể mặt.

Lý do mình nhìn biểu đồ, nguyên nhân sâu xa là do chưa nắm vững kiến thức, nội công chưa thâm hậu để có thể tin hoàn toàn vào nhận định và quyết định của mình. Dẫn đến tâm trạng âu lo khi vào lệnh. Phải quan sát xem giá nó có đi đúng như mình tính hay không? Ngu một cái là vào lệnh M5 hoặc M15 nhưng khi ngồi xem nến chạy thì vào M1 =)) Thảm họa từ đây mà ra.

Rồi mình quyết định là cứ 1R thì mình cắt nửa, chấp nhận ăn ít đi. Nhưng an toàn hơn. Tuy nhiên vẫn không khả quan mấy. Mình cảm thấy hơi sợ. Mình bắt đầu rơi vào trạng thái không nhìn thấy kèo. Nhiều lúc mình chờ cả tuần cũng chẳng vào được nổi một lệnh, vì cấu trúc nó đi không giống skg =)) Cứ cái kiểu giá phi lên 1 cây thẳng tưng, xong rồi dập dìu đi ngang, rồi lại phi tiếp, rồi lại dập dìu… mình ăn sl nhiều nên cũng biết sợ ấy ^^

Tiếp theo đó là cái tâm lý khi mà vào lệnh “đúng” (cứ coi như vậy đi), nó đi được kha khá (gần 2R), cuối ngày nó lại về vị trí xuất phát, thậm chí là âm. Nó thật sự là khiến mình đêm ngủ không ngon. Bởi đã có lần đêm đến nó được 2R (chưa TP), sáng hôm sau dậy thì ăn sáng bằng SL (không phải do dãn spread mà do giá giở quẻ thật). Bên cạnh đó thì còn nỗi lo giá đang loanh quanh entry mà sáng ra có thể bay mất lệnh chỉ vì dãn spread nữa. Khổ ghê luôn.

Đọc nhiều bài gần đây của anh em trong HQ chia sẻ, cũng nhiều người cứ gần TP rồi lại bị cắn ngược entry hoặc SL. Mình hiểu nó buồn và nản thế nào.

Mình buồn không biết nói với ai. Thật sự là không thể lúc nào cũng than thở với chồng là … em vừa bị sl anh ạ. Mặc dù chồng mình là người mà mình hoàn toàn có thể nói hết mọi tâm tư tình cảm. Nhưng mình không than thở nhiều. Một phần vì “sĩ diện”, phần vì không muốn khiến chồng cảm thấy có lỗi với mình. Sĩ diện là sao? Là mình được tạo mọi điều kiện tốt nhất để theo đuổi bộ môn này, nhưng 6 tháng trôi qua rồi mà mình vẫn chưa làm nên trò trống gì. Vẫn đang rối như tơ vò. Mình cảm thấy có lỗi vì sự chậm tiến của mình.
Còn về phía chồng, anh chính là người đã gợi ý cho mình bộ môn này. Mình cũng thích nên mình mới quyết tâm theo đuổi nó. Giờ mà bán than với chồng là mệt mỏi này kia, anh sẽ rất áy náy vì đã tạo áp lực cho mình. Nhiều hôm ảnh biết, nhìn nét mặt mới bị thị trường vả cho tím tái, anh hỏi han, mình cũng chỉ bảo em ổn. Rồi nhiều hôm ảnh nói xin lỗi mình vì đã khiến mình phải học cái môn học khó nhất trong những môn khó nhất (theo thầy Lê Thẩm Dương nói đó).
Viết đến đây, mình tin là nhiều bạn sẽ đồng cảm với mình. Mình cũng tin rằng, cứ tiếp tục rèn luyện đúng phương pháp thì sẽ có ngày tài khoản xanh trở lại. Và trạng thái này rồi sẽ sớm tan biến đi thôi. Một khi kiến thức đã chắc thì lúc đó chỉ đặt lệnh và đi chơi, không cần ngồi rình biểu đồ nữa làm chi cho ảnh hưởng hệ tim mạch, anh em nhỉ!

Một điều nữa mình chợt nhớ ra. Thực sự, mục đích của mình khi trở thành trader đó là được thực sự tự do. Những ý niệm về tự do như anh Trung hay chia sẻ và mọi người mong muốn, thì mình cũng thế. Ngoài ra, mình còn muốn được tự do thực sự khi không còn bị ràng buộc bởi việc … xem biểu đồ nhiều nữa. Chỉ mở biểu đồ soi kèo, xong thì đặt cảnh báo… Thời gian còn lại và toàn bộ tâm trí sẽ dành cho bản thân, cho gia đình, cho cuộc sống… thay vì cho nến, cho biểu đồ…

Điều kì diệu của việc chia sẻ, là khi viết đến đây thì mình đã cảm thấy khá hơn nhiều. Cảm ơn các bạn đã lắng … đọc chia sẻ của mình. Chúc cho chúng ta tiến bộ nhanh hơn, sớm vượt qua những trở ngại đầu tiên, để vững vàng hơn trên con đường ta đang đi. Tâm lý sẽ tốt khi chúng ta vững kiến thức, đủ kinh nghiệm. Cùng nhau nỗ lực nhé, các trader chân chính! Cảm ơn các bạn!

92 Lượt thích

Việc bị tâm lý khi bắt đầu vào lệnh thật là hoàn toàn bình thường thôi e. Khi mình backtest là để mình thuần thục phương pháp và tăng thêm sự tự tin khi vào lệnh. Nhưng khi bắt đầu vào biểu đồ thật nó lại là câu chuyện của nhiều biến số hơn, của cảm xúc nữa.
Tương tự như việc lúc học cắt tóc em có thể học cắt, làm trên đầu mẫu, tóc giả nhưng đến khi bắt đầu vào làm đầu thật lại run tay, khách ngọ nguậy cái đầu, sợ cắt hỏng bị khách chửi. Dẫn đến không làm được như tập luyện.
Để giải quyết vấn đề này thì anh có một số gợi ý anh thấy khá hiệu quả, em có thể thử xem sao nhé:

• Thiền: cái đấy này a thấy hỗ trợ khá nhiều. Vì giúp chúng ta tĩnh lặng trước cảm xúc hơn, và nhìn sâu vào bản chất vấn đề là việc vào lệnh thực tế này không khác với backtest. Nếu loại bỏ yếu tố cảm xúc, để tự tin và bớt nhìn biểu đồ hơn.
  • Thử với lệnh Live nhưng chỉ vào với lot tối thiểu 0.01 để lấy cảm giác hoặc chỉ kéo lệnh trên biểu đồ TradingView chứ không vào lệnh thật. Làm như thế này để ta làm quen với cảm giác chờ đợi. Vì khi backtest chuyển nến là ta có ngay kết quả.
  • Em có thể trade ở khung 15m chứ đừng xuống 5m để có thời gian suy xét nhiều hơn và chọn các cặp chính thôi để tránh giãn spread nhé.

Cảm giác nhìn biểu đồ, sợ hãi, thăng hoa khi vào lệnh sẽ khó có thể biến mất hoàn toàn, kể cả khi em thành Pro hơn. Chỉ là mình kịp nhận ra và loại bỏ nó ở thời điểm đấy sớm hơn mà thôi.
Và phần lớn những yếu tố mất ăn mất ngủ, nôn nóng là do chúng ta đang chưa kiểm soát được kỳ vọng của mình. Giảm bớt 1 chút xuống sẽ tránh bị tâm lý, và vui vẻ hơn khi trade nhé.

40 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ của bạn.
Mình tin những khó khăn của hành trình kiểm soát tâm lý ngày hôm nay chỉ là gia vị cho thành công sau này của bạn.
Cố lên!

2 Lượt thích

Chị ơi em nghĩ trên đời này có cách nào để tóc thưa lại dễ nhất là vào lệnh xong ngồi xem biểu đồ.

3 Lượt thích

Tuyệt vợi, nếu bạn thành công mọi thứ như bạn nghĩ thì bạn không có nhiều cơ hội tiếp tục khám phá, khi ấy ta lại nghĩ chả có gì ta không làm được vì ta thông minh.
Từ ngày đầu nghe chia sẽ cách bạn nỗ lực luyện tập backtest, nếu cứ tiếp tục trong sự lỗ lực không ngừng thì càng lâu thì thành công nếu tới sẽ càng ý nghĩa hơn.

3 Lượt thích

Cố lên c, mình mất tiền thì có người khác dc tiền của mình (định luật bảo toàn tiền). Hãy tin tưởng có ngày mình sẽ lấy dc tiền từ người khác=))

3 Lượt thích

hình ảnh
Theo mình bạn đừng quá quan trọng khi nào đạt 150R khi back test. Back test chỉ để lấy kinh nghiệm và tự tin với phương pháp. Mình bên cạnh back test một khoảng thời gian trong ngày thì mình dành một khoản tiền nhỏ để cảm nhận thị trường nó vả lên vả xuống cho biết cái gọi là tâm lý giao dịch.

2 Lượt thích

Chị Cứ chơi đi có chồng ngon cơm thế mà lo chi :))
Loss - tìm hiểu ,sửa chữa ,nâng cấp - loss - tìm hiểu, sửa chữa,nâng cấp… => … thôi chị

4 Lượt thích

cố lên chị ạ, cá nhân em thì em rất nể phục những người phụ nữ tham gia thị trường fx. họ thực sự rất bản lĩnh, chị cũng vậy và chị nên tự hào về điều đó

3 Lượt thích

bạn đang để SL cố định theo các lệnh cùng 1 cặp hay là SL tùy cơ ứng biến ( lúc thì 5 pip , lúc thì 10 pip lúc thì 20 pip ) ???

1 Lượt thích

Bạn mệt mỏi có thể do bạn đang kì vọng forex như một môn khoa học tính toán. Chỉ cần bỏ thời gian công sức là sẽ thành công. Nhưng khi bạn bỏ thời gian công sức lại không thành công sẽ dẫn đến cảm xúc thất vọng, cho rằng mình kém cỏi, mù mịt tương lai.
Nhưng sự thật là forex là một môn xác suất. Thời gian chỉ làm tăng kinh nghiệm chứ không làm tăng tỉ lệ thắng của bạn.

Bạn phải xác định được vấn đề của bạn là gì.
Bạn sợ giá giật về Sl khi nó đang băm tới SL của bạn . Thì tại sao không nghĩ nó chính là Tp của bạn.
Khi giá đi được 2R. tại sao không nghĩ nó chạm gần đến Sl mà cắt tay đi ???

Khi bạn đang có 1 lệnh buy. giá đang giật về SL. nó gần tới SL. nếu bạn cắt tay thì có nghĩa là bạn vào một lệnh sell ở đó. Hãy tỉnh táo mà nghĩ rằng: nếu bạn sell tại đó thì khác gì bạn đang fomo theo. làm gì có thằng pro nào sell ở đó. Giá sẽ giật về để mình sell.

Bạn phải tìm được vấn đề gây ra nỗi sợ cho bạn và giải quyết theo hướng ngược lại.

Còn cái việc nhìn nến thì hay coi nó làm một niềm yêu thích. Mình còn nhảy sang coin để xem nến M1 giật cho nó đã cơ.
Hãy biến đó thành niềm vui thay vì sự áp lực.
Việc khi nến M1 giật mà bạn tim đập chân run thì mình nghĩ là : có thể Sl bạn ngắn 5-15 pip . hoặc là do bạn chưa sẵn sàng mất tiền. Cách giải quyết dễ thôi. 1 là bạn đánh lot nhỏ . 2 là bạn để Sl xa ra. 20 -25 pip. muốn giá liếm SL thì nó cũng phải mất 1.2 tiếng mới đi được 20-25 pip. Cùng là mất tiền nhưng mất tiền chậm cảm xúc nó vẫn dịu hơn là mất tiền nhanh.

Quản lý rủi ro là yếu tố tiên quyết muốn sống sót trên thị trường. Rủi ro tiền bạc và rủi ro về sức khỏe.

Khi bạn SL ngắn . bạn có thể được 3,4R trong rất nhanh nhưng khi đó cơ thể bạn hưng phấn nó sẽ gây hại cho tim mạch. chưa kể Sl ngắn vào lệnh cái là SL luôn thì độ hại của nó càng nguy hiểm nữa.

Khi bạn Sl dài, bạn có thể không được 3,4 R . có khi bạn gồng 2R trong 1,2 ngày mới TP nhưng nó giúp cơ thể điều hòa dễ dàng chấp nhận việc đó. Không gây ra cảm xúc hưng phấn dẫn đến vào lệnh sau khi có nhiều tiền quá nhanh.

14 Lượt thích

tâm niệm chưa tốt nên mới vậy đây mà

3 Lượt thích

đừng tự tạo áp lực cho mình. kiểu bỏ suy ngĩ lag phải kiếm đk tiền ngay phải thành công ngay.hãy trade với tâm lý kiểu như mình đang đi du lịch vậy. trade với 1 tam lý thoải mái nhất, chúc b thành công kkk

2 Lượt thích

Đây là cảm xúc chung của tất cả anh em trade mới rồi em. khẩu quyết anh hay dùng là " tất cả đều cần có thời gian "

thời gian qua e luyện tập đó chỉ là lí thuyết, còn thực hành nó sẽ ra hàng tá vấn đề cần e phải giải quyết, tâm lí là yếu tố quan trọng.

Ai cũng nói muốn thành công phải giải quyết được vấn đề về tâm lí, nhưng làm thế nào để giải quyết được nó???

Về vấn đề tâm lí thì chẳng ai có thể giúp được em chỉ một mình em mới có thể giải quyết được.

Ở thị trường tài chính nói chung, Forex nói riêng muốn thành công không phải là thắng market đâu mà là phải chiến thắng chính bản thân mình trong thời gian thực hành( trade tk thật) dần dần ta sẽ ngộ ra được, dần dần sẽ hiểu được bản thân mình hơn.

VD mà anh thấy nó khá đúng với anh em trade:

giả dụ anh em mình đi lên một quả đồi, mà quả đồi này cao chỉ có 100m,nghe nói trên đó một cục kim cương 1 triệu$, nhưng xung quanh nó là rừng rậm um tùm,gai góc,có khi có cả thú dữ luôn rình rập nuốt chửng ta(cháy TK)… Khi ở chân đồi nhìn lên thì cũng không cao lắm, không xa lắm.Tự nhủ đi lên đơn giản có gì đâu mà không đi được, vả lại cũng đã có người leo được lên đó rồi, cớ gì mà mình không lên được(xây dựng niềm tin)lúc này vạch ra kế hoach leo các kiểu con đà điểu(Lý thuyết đã xong).

Bây giờ bắt đầu đi:

Bước đầu tiên trên hành trình xui xẻo thế nào lại nhắm ngay phải cái gai đau điên cả người, nhức hết cả chân,quả này xong rồi sao đi tiếp được đây, ngồi xuống bắt đầu than thân trách phận sao mình đen thế…nghĩ lại một chút nỗi đau này ai biết, dù có biết cũng đâu hiểu được mình đau như thế nào( cùng lắm chỉ cho mình được lời động viên thôi cố lên em).

Vực lại tinh thần ngồi nghỉ chút chân đỡ đau rồi đi tiếp.

Đang đi thì có cây to đổ ngang đường(gậy như ý tôn ngộ không)làm ta giật mình,hảo tôn nguyên khí. Bây giờ phải làm sao để đi tiếp đây. Một là băng qua nó, hai là đi đường vòng…ai quyết định được đây chỉ có mình mới có thể quyết định được mà thôi….

Đi được nửa đường lúc này bạn cũng đã trải qua khá nhiều nỗi đau mất mát… cay cú, Fomo….mà trong tui lại gần hết nước(gần bay TK). Nghĩ sao mà khổ thế bỏ m** cho rồi,cố làm đ** gì.( chiến tranh tâm lí).Mở lý thuyết kế hoạch ra xem.

Rồi bạn vẫn quyết định đi tiếp thì lại thấy ngay dòng suối mát,giải quyết được cơn khát…nó đã…(được vài lệnh TP…).

Hành trình còn rất dài kể ra thì không hết được, còn phải gặp thú giữ, kiến cắn, muỗi đốt, ong chích…những nỗi đau này chẳng ai có thể hiểu được ngoài bạn mà thôi……

Và đích đến thì chúng ta cũng dự đoán được rồi. ai đi tiếp ai dừng lại lúc đó sẽ rõ.

Đây chỉ là câu truyện mình bịa ra không có thực. thông qua đây mình muốn truyển đạt một ý là: Lý thuyết và thực hành nó khác nhau hoàn toàn, cái chúng ta cần có đó là chiến thuật, chiến thuật từ đâu mà ra là từ lý thuyết, kinh nghiệm người đi trước, mình sưu tầm lại đúc kết lại làm của riêng cho mình….

Rồi trong quá trình thực chiến mình sửa đổi dần dần. Nó phải là của riêng mình đậm chất mình,vì chỉ mình mới hiểu được hoàn cảnh đó nó như thế nào, chỉ mình mới hiểu được nỗi đau lúc đó, và cảm xúc của mình lúc đó chẳng ai có thể hiểu được…

Điều quan trong hơn cả là HÃY BƯỚC TIẾP.

Chúc em và tất cả anh em đông môn sớm xuống núi nha… leo lên mà không xuống không biết tiêu tiền kiểu j đâu nha.hihi

20 Lượt thích

Mình chia sẽ câu chuyện của mình, thời gian vừa rồi HCM giãn cách, mình làm việc tại nhà nên có thời gian nhiều cho phân tích và xem nhiều cặp và lợi nhuận tháng rồi cũng kha khá. Vợ mình thấy vậy liền đề nghị đưa số tiền lớn (đối với mình) để đầu tư, nhưng với điều kiện “dù thế nào cũng không được mất vốn”, chắc mọi người đoán được là mình nhận hay là không? (Say No).

Như vậy trong cuộc chơi tiền bạc này, nếu bạn không chấp nhận mất thì khó mà kiếm được tiền.
Làm sao mình phải chấp nhận số tiền/mỗi lần trade (0.5 hay 1 hay 2% tk hay nhiều hơn) , lúc đó tâm lý sẽ rất thoải mái.
Bạn chia sẽ cách backtest rất nghiêm túc, mình nghĩ thời gian luyện tập của bạn còn nhiều hơn rất nhiều ae trong hội quán.
Chúc bạn thành công sớm!!!

4 Lượt thích

Mình thấy cái này ad Trung nói là hay ho này. Mình có dùng app " Hơi thở prana" do ad recommend. Lúc trước mình chỉ thiền buổi sáng bài tập " Làm sạch tâm trí", mình thấy nó tác dụng quá nên giờ trong ngày mình chích thêm 3 liều nữa. Giữa sáng mình làm thêm bài tập " thư giãn", giữa giờ chiều “Năng lượng”, trước khi đi ngủ “Hòa hợp tinh thần”. Bây giờ mình thấy ít bị suy nghĩ linh tinh, có cảm giác bình an, yêu đời nhiều.

4 Lượt thích

Chắc bạn nên luyện tâm lý thêm
Mình đã từng có tuần vào hơn 20 lệnh, âm 13R. Tuy đó là 1 tuần thất bại nhưng có vẻ đối với mình đó là tuần quan trọng nhất. Sau tuần đó thì mình vào ít lệnh hơn, cho dù có thua cũng ko tâm lý nữa vì nghĩ về tuần đó thì thêm 1 lệnh thua có là gì đâu.
Và mấy tuần gần đây hầu như mình ko có tuần nào âm nữa. Chắc là do tâm lý sợ thua của mình đã ko còn sợ quá nhiều như trước :slight_smile:
Với mình thì mình ko thích cách cắt lệnh 1 nửa. Mình thích cảm giác gồng lệnh hơn. Tuần này có những lệnh mình đi tới 2R, 4R vẫn quay về hòa vốn nhưng mình cũng ko bị fomo như hồi mới trade nữa.

4 Lượt thích

Dạ, em cảm ơn chia sẻ của anh. Em đợt rồi bị cuốn vào thị trường nên bỏ bê việc Thiền. Từ hôm nay em sẽ dành thời gian Thiền tập trở lại. Sáng dậy đọc hết mười mấy cái comment chia sẻ của mọi người, cảm thấy vui thật vui <3

5 Lượt thích

Dạ, em cảm ơn anh ^^ Em cũng nhận thức ra đoạn đầu là đoạn khó nhất, vượt qua được nó rồi thì sẽ ổn hơn anh nhỉ ^^

Haha, đợt này chị rụng tóc hơi nhiều nhá. Cứ tưởng là do … mùa rụng tóc đến. Hóa ra là do trade =))

1 Lượt thích