Thắc mắc về pháp nhân của trader Việt

Giao dich ngoại hối là sự trao đổi tiền tệ giữa các quốc gia, Mua bán GU, UJ tức là đang trao đổi 2 loại tiền của 2 quốc gia đó,
Ông có biết tại sao thị trương ngoại hối lại chiếm hơn 6000 tỉ đô la / ngày không? ông có biết các thành phần nào tham gia vào thị trương ngoại hối không? và các quốc gia tham gia điều phối thị trường ngoại hối thông qua cách nào không? yếu kiến thức nền thì đi học kĩ đi đã

Bạn mình từng bị phạt, vì cái tội khoe mẽ rồi, thế nên mình mới bảo là nên cẩn thận đấy còn gì

2 Lượt thích

Cảm ơn b. Mình hiểu ý bạn rồi :smiley:

trong cái 6000 tỉ đấy chắc cá nhân chỉ chiếm 1,2% thôi. Còn đều là các tổ chức tài chính vs ngân hàng nha b. Còn cái đòn bẩy là, các cái tổ chức đấy cho bạn vay tiền để gd đấy. Mà nc vs ng nhiều kiến thức nên chắc mình phải tìm hiểu lại rồi khi khác tranh luận vậy. :))

Đính chính trader cá nhân chỉ chiếm khoảng 5% tổng dung lượng thị trương nhé:
Để tôi nói cho ông nghe nhé, Forex là 1 phần trong thị trương tài chính, gồm có 7 thành phần chính tham gia thị trương, trong đó:
1: trader cá nhân chỉ chiếm 5% tổng lượng giao dịch ngoài ra còn có:
2: chính phủ.
3: ngân hàng trung ương.
4: các định chế tài chính (như các ngân hàng)
5: Các broker nhà môi giới
6: các quỹ tài chính
7: các tập đoàn đa quốc gia
Ông hãy tìm hiểu học cho kĩ đi rồi hãy ra tranh luận, và xem Forex là cái gì? Broker để làm gì? Đòn bẩy đề làm gì? Tại sao forex lại được Sell (tức là bán khống)… còn nhiều lắm… Học kĩ đi rồi hãy ra đây cãi với tôi,

Đòn bẩy 1.1 thì làm sao bác đủ tiền mà đòi trade forex.

đòn bẩy 1:2 m cũng ko có tiền mà sao sàn lại cho đòn bẩy 1:2 bác?

Tối nói ví dụ đơn giản nha, khi không có đòn bẩy, để Buy/Sell 1 Lot GU thì mình cần tới 100.00 Bảng để kí quỹ giao dịch, tức là
1 lot: cần 100.000 bảng anh
0.1 lot thì cần 10.000 bảng
0.01 lot thì cần 1.000 bảng để ký quỹ
Đây mới là tiền để ký quỹ, chưa phải là tiền để giao dịch nha. vì vậy thì đón bẩy dưới 1/10 thì làm sao đủ giao dịch. Tuy nhiên với giao dịch cổ phiếu trên broker thì đòn bẩy sẽ chỉ giao động từ 1/10 tới 1/50 thôi. Hoặc khi bạn giao dịch với tài khoản trên 50.000$ thì đòn bẩy sẽ bị hạ xuống rất nhiều, đôi khi chỉ còn 1/50 thôi à.
Không có 1/500 hoặc ở exness 1/4000 khi trade forex đâu.
Thực tế ở các thị trường việt nam thì mới có mức đòn bẩy này, chứ ở các thị trương Úc, Anh thì k có đòn bẩy lớn như này đâu, vì Giấy phép FCA hay ASIC theo mình nhớ chỉ tối đa đòn bẩy 1/50 thôi.

đòn bẩy 1/2 đó có thể là để giao dịch các sản phẩm khác ngoài Forex, những sản phẩm đó cần ít kí quỹ hơn. mình đoán vậy hoặc giành cho các tài khoản lớn, chứ ông nạp 100k vào, mà chơi tk 1/500 thì banh sàn người ta à?

E ngĩ cái mình đang trade k phải là forex đâu mà cfd kkk

1 Lượt thích

m ko biết nhiều, m đoán có 1:2 mà ko có 1:1 chỉ là để lách luật

các ngân hàng hay các tổ chức tài chính nó gd fx thì ai cho nó vay tiền để dùng đòn bẩy thế bạn?

Chuẩn là CFD mà bác nhỉ =))

đúng cái bạn nói đấy :)) mình quên mất cái này =]] làm giải thích mãi mà k nhớ ra

1 Lượt thích

Gõe thì chỉ có các ngân hàng mới đk giao dịch thôi. Còn mình đang giao dịch trên mt4 mt5 thì cfd thôi ạ :)))

2 Lượt thích

Vừa tiêm vacxin xong tranh luận lúc mà ong hết cả đầu bác ạ :))

1 Lượt thích

CFD hay còn gọi là Contracts For Difference là 1 nhánh của thị trường tài chính hay còn gọi là sản phẩm phái sinh được sinh ra từ sản phẩm gốc, nó không phải là thị trương forex. nhưng CFD có thể được giao dịch trên các broker cụ thể là Vàng, Dầu, Coin, Cổ nhiếu vân vân

1 Lượt thích

Đúng rồi bác. Trc h ae mình đang trade là cfd chứ k phải forex kkk

2 Lượt thích

Em cũng thừa nhận là mình không hiểu sâu bằng bác Sinji và bác nên vấn đề này em không biết haha

Theo mình , thì luật chỉ để phạt những trường hợp như thế này.
Giao dịch forex mà báo chí nói tới chính là hành vi mua bán ngoại tệ nhằm mục đích sở hữu cá nhân trái phép thì đó mới là phạm pháp.
Còn việc trade trên MT4, MT5 thực chất là hành vì đánh cược mua bán sự thay đổi của tỷ giá ngoại tệ. Chứ khi bạn vào lệnh bản thân bạn không sở hữu trực tiếp ngoại tệ. Việc cơ quan công an không phải thích phạt thì phạt mà phải có bằng chứng về việc bạn giao dịch ngoại tệ trái phép, chẳng hạn như bị bắt quả tang như bài báo mình link.

2 Lượt thích