Thắc mắc về pháp nhân của trader Việt

tìm hiểu kĩ lại đi bạn nhé… google cho kĩ đã trc khi bảo trade forex là k vi phạm pháp luật

M nghĩ bạn hiểu sai rồi. Bạn trade fx trên sàn bạn k sở hưu tiền ngoại tệ và tiền việt để 2 đồng này trao đổi với nhau. Bạn trade trên sàn chỉ là bạn đang mua cái hợp đồng lên xuống theo cặp tiền nào đó, và sàn là trung gian lúc này sàn ms là bên giao dịch ngoại hối hay là forex. Google thì ai chả biết nhưng k nên khẳng định cách bạn nghĩ là đúng còn cách người khác nghĩ là sai bạn ơi, mỗi người 1 cách nghĩ thôi.

ông trade forex bao lâu rồi? ông đã đọc những cái link về nghị định, các quy chuẩn về luật pháp tôi đính kèm chưa? đấy những những trang web .GOV của chính phủ, các thông tin ở trên đấy đều là thông tin chính thống, chứ k phải tin rác ở trên google

Vừa đọc rồi và mình vẫn nghĩ như mình nói đấy.
Còn việc trade bao lâu nó đâu phải là vấn đề trong cuộc tranh luận này?

ông tìm hiểu lại ĐỊNH NGHĨA FOREX là gì, sự khác nhau giữa forex, và các sản phẩm phái sinh như các chỉ số về chứng khoán, coin… trên broker là gì đi, tôi cũng k muốn tranh luận với ông nữa, nếu ông vẫn nghĩ v thì ông cứ nghĩ. OK

và theo mình là vn muốn cấm vì k quản lý đc dòng tiền chảy ra ngoài, như các trường hợp chạy qc fb k quản lý đc k thu đc thuế, cái dòng tiền chạy qc nó ra nc ngoài nhiều nt còn k truy thu đc thì forex nó cũng còn lâu ms tới lượt.

1 Lượt thích

thì tất nhiên là tôi vẫn nghĩ như vậy r. Chứ tôi k nghĩ là tôi phạm pháp đâu :)) kể cả crypto gd cũng chả sao cả nhé. Trừ khi mang đi mua nhà mua xe thôi.

1 Lượt thích

Học lại định nghĩa về Forex, và Broker trc đi ông nha… OK

xem các bác tranh luận thì hình như m đã hiểu lý do mấy sàn không cho sử dụng đòn bẩy 1:1, mà cứ thắc mắc lâu nay=))

1 Lượt thích

có mấy dòng thôi mà. :))

1:1 thì là sở hữu rồi bác, nó như 1 kiểu lách luật thôi mà.

1 Lượt thích

thế ông Sell GU, tức là ông đang làm gì? Hợp đồng gì ở đâu? broker là gì? không có broker thì ông làm gì đủ tiền mà trade forex, ông có hiểu chức năng của broker là gì được không? tại sao thị trường forex có tính 2 chiều, tức là vừa Buy, vừa Sell

Cứ hiểu cách nghĩ của b đi. Có thể 2 quan điểm khác nhau, tranh cãi vô ích :))

Vấn đề ở ông còn chưa hiểu định nghĩa cơ bản về thị trương Forex là cái gì, mà đi phán Forex là hợp đồng lên xuống theo 1 cặp tiền nào đó. Ông có biết tại sao chỉ với vài dollar mà mình có thể giao dịch được Forex không, trong khi để giao dịch được forex thì cần 1 lượng tiền rất nhiều, cụ thể để Buy/Sell 1 lot UJ thì cần 100.000$ cho 1 lot,
Bản chất để mua bán 1 cặp tiền là gì không?

Ô biết tsao fx gần đây ms đc nhiều cá nhân gd k, vì k có đòn bẩy đấy. Và chỉ có ngân hàng ms gd vì gd gd với tỉ lệ 1:1 vs lượng tiền rất lớn. Còn ô gd trên sàn này ô nghĩ là ô cho tiền vào mua? Là lệnh của ô gửi lên sàn, sàn gửi về các tổ chức tài chính để khớp lệnh, sàn nó chỉ ăn spreak thôi, còn tiền USD ở trên sàn của ô ấy ở mt4 ấy nó chỉ là con số thôi.

cái gì cơ? Không có đòn bẩy mà đỏi giao dịch Forex à? Ngáo à?
Bản chất có Broker là đang cho nhà đầu tư cá nhân vay tiền để giao dich, thông qua đòn bẩy đấy. Bởi vì nó cho mình vay tiền và đẩy lên các LP trên nó đấy, nên nó mới được gọi là Broker nhà mô giới đấy

Xin lỗi vì cắt ngang, mình vừa đọc một số bài báo nói về cấm hoạt động giao dịch giao dịch FX ở VN. Nhưng đa số đó là phát biểu của các quan chức có thẩm quyền. Chứ chưa hề có ban hành luật pháp rõ ràng ở đây. Vì vậy theo lí mà nói thì chính quyền chưa có quyền để kiểm soát hoạt động giao dịch của các trader nhỏ lẻ.
Vấn đề về thông tin người dùng đã là một mảng xám rồi. Mảng finntech bên ngân hàng triển khai cả chục năm nay còn chưa đâu với đâu thì làm sao mà nắm nổi những giao dịch của các Trader nhỏ lẻ được.
Thêm nữa là cơ quan thuế chưa phát biểu gì, tức là chưa để vào mắt. Mà như vậy thì còn lâu nữa mới ban hành cơ chế để quản lí được.

bạn lại sai r, cứ giao dịch tiền tệ thì gọi là gd ngoại hối nhé. Bạn cầm 100tr ra bank đổi ra đô thì cũng là giao dịch ngoại hối bạn ạ @@

Bản chất của giao dịch forex là chưa được nhà nước và pháp luật công nhận, nên các nhà đầu tư dù có bị lừa thì cũng k có pháp luật nào bảo vệ, Coin cũng vậy… Còn trade forex có vi phạm pháp luật hay không thì trên báo chí chính phủ có nói nhiều rồi bạn

1 Lượt thích

mình đồng ý. Báo chí nói chỉ là 1 nửa câu chuyện thôi bạn, khi nào cấm trên giấy tờ thì mình mới tin ^^