Thắc mắc về pháp nhân của trader Việt

Hi Mr Medio và anh em đồng chí, chả là mình mới chuyển từ chứng khoán qua bên forex này, về các vấn đề nọ kia của các sàn forex mình không nói tới nhưng ví dụ mình chọn đúng sàn ok rồi, trade ok rồi, mà lúc lãi chuyển tiền về nhiều quá thì có vấn đề gì đến luật pháp hay phải khai báo thuế không ạ. Nhỡ đùng 1 cái CA họ đến bảo là tiền ở đâu nhiều thế hay vấn đề thuế má thì phải giải quyết sao ạ. Mong Mr Medio và các Anh Em hiểu về cái này tư vấn giúp.

PS/ Mình thì trade cũng có lỗ và cũng có lãi nên nhiều khi mình tính được khoản lợi nhuận tưởng tượng để tự kích thích :)), lỗ thì mình biết là nó biến mất nhưng mà lãi thì mình không biết là cũng có được hưởng ngon lành không. NÊN mong mọi người tư vấn về vấn đề pháp nhân cho mình biết với.TKS.

2 Lượt thích

chắc ko có ai bắt bác sao kê đâu=)))

2 Lượt thích

toàn nạp bằng ngân lượng, nhiều khi cũng thắc mắc, nếu sau này pt tốt nạp nhiều để trade thì nên nạp rút bằng hình thức nào nhanh gọn nhẹ các bác nhỉ.

Mình thì không tính đến chuyện lỗ hay lãi , mình chuyển qua bên forex vì nó trade được 24h nên nếu được thì mình muốn được đóng thuế cho lành (nếu có), vì kiểu như đã chọn trader là nghề rồi mà đang làm mà bị gọi thì cũng mệt. Mà vấn đề này mình chưa hỏi đâu được .

Vấn đề quản lí của nhà nước còn lỏng lẻo lắm. Các bác cứ yên tâm mà trade cho tốt ^^ còn lâu mới bị công an lôi đi kiểm toán haha

1 Lượt thích

Hôm trước, nhận tiện hóng quả phốt nghệ sĩ từ thiện thì mới biết có luật chống rửa tiền.
Tài khoản ngân hàng có số dư thay đổi đột biến với số tiền lớn thì sẽ bị bên ngân hàng báo cáo lại với bên công an.
Thế nên là nếu muốn bị để ý thì tài khoản ngân hàng của bác phải thuộc diện cả năm không phát sinh giao dịch nhưng đụp một phát bác rút 5 tỷ từ sàn về tài khoản rồi 5 tỷ từ tài khoản ra tiền mặt thì mới bị để ý thôi.
Còn tài khoản của bác cứ giao dịch tiền đều đều, tăng dần thì họ chả quan tâm đâu.
Với lại chẳng tự dưng công an nó đến hỏi tiền ở đâu. Chẳng hạn như bác buôn ma túy xong bị bắt thì lúc đó mới đến phần tra khảo , hỏi cung. Có nghĩa là phải bị bắt trước rồi mới bị hỏi.
Còn tương lai lâu dài, protrader sẽ trade cho quỹ lúc đó thu nhập của mình giống kiểu là làm việc cho công ty nước ngoài. giống các youtuber ấy. lúc đó thì bác kê khai thu nhập ra đóng thuế là ok thôi.

1 Lượt thích

Khi bị hỏi thì cùng lắm là nộp thuế thôi bạn. Mình trade và làm chân chính chứ có phải đa cấp, lừa đảo gì đâu mà phải lo. Còn tiền luân chuyển của trader không ăn thua gì với mấy bên MMO hay bán hàng online đâu. Họ còn gồm cả tiền hàng + tiền quảng cáo nữa nên tiền ra vào rất lớn còn chưa thu thuế được thì trader cũng chưa đến lượt đâu bạn.

3 Lượt thích

Em nghe bảo là giao dịch forex sẽ bị phạt nếu bị bắt, mức phạt từ 100-200 triệu thì phải

không phải lo đâu bạn . sau có lời nhiều thì rút tiền qua ví điện tử Skrill. rồi bán OTC ra VND

1 Lượt thích

Nỗi khổ của những người nhiều tiền . Mình thì chỉ thấy nạp mà chả thấy được rút bao giờ :slight_smile: :smile:

3 Lượt thích

Bạn e nó bán áo thun trên platform của nc ngoài, 1 ngày nó rish 10,20k$ mấy năm r mà còn chưa mất đồng thuế nào thì bác cứ yên tâm đi :)) với cả bác nghe mấy bài của mấy shark nói về forex ấy, cũng coi forex là 1 kênh đầu tư chính thống mà, chủ yếu nó khó nhiều ng mất tiền với cả ở vn nó nhạy cảm nên k nói chi tiết thôi.

2 Lượt thích

Ngành giao dịch tiền tệ, ngoại hối hay còn gọi là Forex tại Việt Nam được quản lý bởi Nghị định số 95/2011/NĐ-CP của Chính phủ, được ban hành ngày 20/10/2011, vốn là bản sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 202/2004/NĐ-CP ngày 10 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng. Mình xin trích những điểm đáng lưu ý thôi

• “3. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:
    a) Cho vay, cho thuê tài chính hoặc trả nợ trong nước bằng ngoại tệ không đúng quy định của pháp luật;
    b) Chuyển, mang ngoại tệ ra nước ngoài và vào Việt Nam không đúng quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều này;
    c) Thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ bằng ngoại tệ với người nước ngoài không đúng quy định của pháp luật;
    d) Mua, bán, thanh toán ngoại tệ không đúng quy định của pháp luật;
    đ) Thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ bằng vàng với nhau không đúng quy định của pháp luật;
    e) Kinh doanh, mua, bán vàng không đúng quy định của pháp luật.”

• “5. Phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:
    a) Hoạt động ngoại hối mà không được cấp có thẩm quyền cấp giấy phép hoặc giấy phép hoạt động ngoại hối đã hết thời hạn hoặc bị đình chỉ;
    b) Thực hiện dịch vụ kiều hối mà không được cấp có thẩm quyền cấp phép;
    c) Hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu ngoại tệ, vàng mà không có giấy phép của Ngân hàng Nhà nước;
    d) Niêm yết giá, quảng cáo hàng hóa, dịch vụ, quyền sử dụng đất bằng ngoại tệ, vàng không đúng quy định của pháp luật.”
    Đây là các điều luật mà “giang hồ” đồn đại là dùng để xử lý Trader và sàn “chui” đó.

Trader thì ít nhất là 50 - 100 triệu VND, sàn thì từ 300 - 500tr VND
Chính vì điều luật phạt này nên nhiều sàn vàng, forex chui bị bắt xong nhà nước thông báo ai là nạn nhân lên trình báo thì thường chẳng có ai dám lên, đơn giản là lên báo không chừng mất thêm 100tr tiền phạt nữa.
Văn bản của chính phủ đây: http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=151829

1 Lượt thích

Luật đề ra thế thôi, cái cốt yếu của vấn đề là hệ thống quản lí của nhà nước còn yếu kém. Bởi vì không cách nào quản lí được thông tin của dân nên cấm luôn. Bác hãy nhìn TQ mà xem, mình chỉ nối gót nó thôi. Crypto thì mới đây nhưng FX thì hoạt động cả 2 chục năm rồi nhưng vẫn chưa quản lí được một cách hiệu quả nên các bác cấm luôn ^^. Thêm một điều nữa là các trader nhỏ lẻ giao dịch qua nhà giao dịch trung gian chứ đâu có giao dịch trực tiếp để trao đổi ngoại tệ đâu bác nên lo gì. Em nghĩ là đến một thời điểm nào đó khi hệ thống quản lí hiệu quả hơn thì sẽ có điều luật cụ thể để dân có thể hoạt động 1 cách công khai chứ không phải chui lủi thế này nữa.

1 Lượt thích

Mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ trước khi nói nhé, Trade Forex đã là phạm luật rồi, forex là thứ mà không được công nhận ở việt nam là vi phạm luật pháp, bạn có những hành động liên quan là đã bị dính rồi, đều bị xử phạt hết. Bạn nói hệ thống pháp luật yếu kém, ừ thì đúng nhưng còn nhiều cái ở trong đó bạn không biết được đâu, nói thẳng ra thì mình với bạn không đủ trình độ để nói về vấn đề này, cái này thì nhà nước quản lý mình chưa đủ trình độ.
Còn nói thật với bạn nha, thật ra ở việt nam có hơn 300 sàn vừa forex, coin, BO các thứ, thì bộ công an người ta nắm hết rồi, ai giao dịch forex thì công an cũng biết cả, vấn đề là BẠN CÓ ĐỦ LỚN ĐỂ NGƯỜI TA LÀM THỊT KHÔNG? bạn có thấy các đường dây các sàn coin, forex toàn mấy nghìn tỉ mới bị thịt không? giờ bạn cầm tài khoản 50k-100k$ giao dịch, rồi post lên mạng xã hội, và nhớ kèm cả ID MT4, và server live của sàn thử, biết đâu 1 ngày đẹp trời sẽ có 1 vài anh công an chìm nào đó, hỏi thăm xin bạn ít tiền cafe… Thật ra thì trong quá khứ nhiều người bị nv lắm bạn nhé. Tại sao mình biết chuyện này, thì k phải mình khoe khoang đâu, mình chỉ nói cho ae hội quán biết để mà đề phòng thôi, mình có biết 1 vài người làm trong bộ công an, các anh ấy nói cho mình biết thế, nên mình biết thế thôi, chứ cũng k tỏ vẻ gì, Nên là cứ im lặng mà trade, đừng khoe khoang gì cả…

5 Lượt thích

Bạn nhầm rồi thì phải. Forex mình k sở hữu nên k phạp pháp. Chỉ trừ khi bạn dùng tiền việt mình để mua ngoại tệ vả sở hữu nó thì mới là giao dịch ngoại hối thật và nó phạm pháp, như các ngân hàng ấy bạn ra sử dụng tiền việt để mua tiền đô hoặc ngược lại, nhưng ngân hàng đc cấp phép. Còn giao dịch forex thì bạn hoàn toàn k sở hữu tiền ngoại tệ hay tiền việt để giao dịch nên k phạp pháp. Có thể bạn đang nhầm lẫn gì đó ở đây.

1 Lượt thích

BTC phạm pháp khi nó dùng thay tiền để thanh toán cho các dịch vụ hoặc hàng hoá, nghĩa là dùng nó để đi mua nhà, mua ô tô thì phạp pháp. Chứ bạn giao dịch btc như 1 mặt hàng thì k phạm pháp đâu. Nghĩa là mình dùng tiền để mua btc từ bạn như 1 mặt hàng thì k phạm pháp.

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn, mình cũng chẳng khoe khoang gì. Nhưng đúng là vấn đề này nhà nước không có thẩm quyền để xử phạt. Chưa có định chế rõ ràng thì lấy quyền gì để phạt dân ? Khi mà dân dính vào mà bị lừa hay gì đó nhà nước tuyên bố thẳng là không chịu trách nhiệm. Vì vậy cũng đồng nghĩa không có quyền hành trong vấn đề điều tra hay gì đó. Chỉ có những giao dịch bất thường thì có thể. Mình nghe các chuyên gia tài chính cũng nói thẳng là trade FX thì tự chịu trách nhiệm, nhà nước không chịu trách nhiệm bảo vệ dân trong vấn đề này, nên ngược lại cũng vậy.

1 Lượt thích

Đúng vậy, dân crypto giờ còn dầm dộ, các starup bên mảng này nổi lên như nấm mọc ấy bác. Cũng công khai hẳn luôn, leader thì toàn là dân kinh doanh có tiếng mà trong khi đó nhà nước vẫn im lặng trong vấn đề này thì mọi người cũng đủ hiểu rồi.

ai tham gia crypto khoảng 2017 thì chắc cũng biết tuấn cam và nó có bị lsao đâu :))

1 Lượt thích

mình cũng mới tham gia nên không biết được nhiều vậy. Tranh luận với mọi người cho vui thôi ^^ tuy nhiên thì mọi người vẫn nên có back ground để backup lại vấn đề này phòng khi bị mò tới là được.