[Thắc mắc] Trường hợp "khó hiểu" khi áp dụng OB vào CTTT

Chào anh @Medio và anh em hội quán ạ. Em lần đầu đăng bài, rất mong được mọi người trợ giúp ạ =))

1. Trường hợp trade như bình thường không sử dụng OB : việc giá hồi về KLQT rồi xảy ra phá vỡ giả/stophunt sau đó tiếp tục xu hướng là điều hết sức bình thường.
  2. Khi áp dụng thêm OB chưa sd :
  • Tại khung vào lệnh : giá hồi về KLQT có OB chưa sử dụng sau đó phá vỡ giả/stophunt phá qua OB chưa sd đó rồi tiếp diễn xu hướng tăng
  • Soi xuống khung thấp hơn khung vào lệnh 1 timeframe : Giá hồi về vùng OB chưa sd đi ruộng bậc thang (OB chưa sd đó ko thể bóp được nữa)

Nếu chỉ theo kiến thức CTTT thì khi giá hồi về KLQT xảy ra phá vỡ giả rồi tiếp diễn xu hướng là điều hoàn toàn bình thường. Nhưng nếu áp dụng thêm OB chưa sd thì phải giải thích như thế nào trong trường hợp như trên, khi mà OB chưa sd tại KLQT đã bị phá bos nhưng KLQT chỉ là phá vỡ giả/stophunt rồi vẫn có thể tiếp diễn xu hướng tăng tạo đỉnh mới đc ạ?

Trong bài này có thứ bạn đang thắc mắc, cốt lõi vẫn là CTTT mà OB chỉ là yếu tố bổ trợ thêm mà thôi, bạn đừng nên quá chú tâm OB (Medio có nói về vấn đề này [Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 5 - Vào lệnh ở OB vẫn bị stophunt?) mà bỏ quên CTTT.

Chúc bạn sớm giải đáp được khúc mắc :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

dạ cảm ơn bác ạ. e hiểu ý bác như này đúng chưa ạ: là do nó chạy theo khung lớn của lý thuyết dow nên xảy ra phá vỡ giả tại klqt ở khung vào lệnh, còn OB csd trong 1 vài trường hợp dự đoán đc xu hướng và nó chỉ là cái bổ trợ thêm chứ ko phải cái quyết định xu hướng nên việc phá qua OB csd tại klqt xong vẫn tiếp diễn xu hướng tăng trc đó cũng là điều bthg đúng ko ạ?

Phá hay chưa phá vẫn phải theo cấu trúc thị trường mà. OB csd bị phá thì để dự đoán sớm thôi, dự đoán thôi…

1 Lượt thích

theo bài của e thì CTTT chưa bị phá chỉ là phá vỡ giả ấy bác :smiley:

Đúng rồi bạn, ở đây ta có 2 vấn đề:
Thứ nhất: Medio có nói là DỰ ĐOÁN SỚM ĐỒNG NGHĨA VỚI RỦI RO CAO, và khi bạn dự đoán sớm thì phải có cơ hội bán xuống thì mới bán xuống không có thì cũng đừng vội vàng bán và cốt lõi của trader có lợi nhuận là quản lý lệnh (Cái này cũng là Medio nói, mình ghi lại thôi :smile: ). Nếu chỗ đó có điểm bán xuống thì bạn phải tìm được điểm để quản lý lệnh chặt chẽ.
Thứ hai: Chỗ đó vì là biểu đồ giản đơn nên có thể là StopHunt OB CSD ở dưới, có thể là StopHunt KLV khung lớn, có thể là StopHunt KLV QT khung vào lệnh, có thể là phá vỡ giả,… tùy vào từng trường hợp nến cụ thể nữa, nhưng cốt lõi là CTTT theo lý thuyết DOW bạn nắm được cái này là ok hết :grin:

Chúc bạn cuối tuần zz với sự hiểu ra của mình! :smile::smile::smile:

2 Lượt thích

Hãy vào lệnh với 1 SL đủ an toàn và mình khẳng định là khi SL là xu hướng đã đảo chiều rồi. Khảo sát OB sau KLV và dự đoán kịch bản khi giá chạm SL thì sẽ đi như tnao b ạ

1 Lượt thích

Mình vẫn áp dụng kiến thức phá OB để tìm lệnh sớm , thấy đúng khá nhiều trường hợp . Nếu bác thấy với bác sai nhiều quá thì đừng nên áp dụng vội backtesst lại xem sao . Còn trường hợp sai cũng có vì đủ loại lý do nhưng quan trọng đúng nhiều hơn là được thôi bác

1 Lượt thích