Tần suất vào lệnh hàng tuần bao nhiêu là hợp lý?

Xin chào mọi người, không biết mọi người có từng trăn trở hoặc là thống kê lại tần suất vào lệnh của mình như bản thân mình không?

Mình thì ban đầu ham vào lệnh lắm, nhìn đâu cũng thấy kèo, chả quan tâm giá di chuyển đẹp xấu, cứ thấy mồi là quất, và kết cục thì thua lỗ.

Xong rồi, mình bắt đầu thống kê lại số lệnh mình vào, và chợt nhận ra có những hôm mình vào 4 5 lệnh, và khi có nhiều lệnh như vậy thì mình không thể nhớ được là lệnh đó tại sao mình lại vào, dữ kiện là gì.
Nên mình quyết định thay đổi, mình đặt mục tiêu rõ ràng ra, và có bộ quy tắc hẳn hoi, quy tắc của mình là một tuần mình sẽ không giao dịch quá 4 lệnh, không tạo lệnh mới vào ngày thứ 6, nếu đã đủ KPI 3R rồi thì không vào lệnh mới.
Để mình giải thích từng phần trong quy tắc trên nhé:

1. Không giao dịch quá 4 lệnh: cái này mình áp dụng quy tắc từ bộ môn Golf, khi mà mình có số lệnh tối đa trong 1 tuần, thì mỗi lệnh mình sẽ phải cân đo đong đếm kỹ hơn, từ đó, khả năng thắng sẽ tăng lên, cũng như tránh tình trạng fomo khi vào lệnh
  2. Không giao dịch vào ngày thứ 6: cái này do mình vào lệnh ở khung 1H, sẽ có những trường hợp lệnh của mình phải hold vài ngày, mà thứ 6 thì thị trường sẽ đóng cửa, nên để hạn chế giá biến động ở ngày thứ 2, thì vào cuối thứ 6, mình sẽ cắt toàn bộ lệnh, cho dù lời hay lỗ, sau một khoảng thời gian thì mình thấy không có ý nghĩa gì cho lắm khi vào lệnh vào sáng thứ 6 và tối cắt lệnh, nên mình cho thêm quy tắc này vào
  3. Khi đủ KPI 3R thì không vào thêm lệnh (nhưng vẫn có thể quan sát thị trường và vẽ các KLVQT khi giá di chuyển, để chuẩn bị cho tuần sau): quy tắc này là dùng để chế ngự lòng tham của bản thân, mình nghĩ mọi nguời cũng đã biết, ở thị trường Forex nói riêng, và thị trường tài chính nói chung, nếu chúng ta tham lam quá mức, thì Mr.Market sẽ vả chúng ta không trượt phát nào, với một điều nữa, với 3R mỗi tuần (2% cho mỗi lệnh), thì một tháng chúng ta sẽ có khoảng 24%, là con số đẹp đối với mình, vì mình vẫn sẽ có lãi đều đặn, và không gặp tình trạng gọi là “over trade”, vì mình thấy khi giao dịch, tâm lý thoải mái là cái tối quan trọng, với thời gian rảnh còn lại khi mình đã đạt KPI, thì mình có thể tập thể dục, đọc sách, chơi game, làm bất cứ thứ gì mình thích, vì đối với mình, trading / investing là con đường mình chọn để mang lại cho mình thời gian để làm bất cứ gì mình thích

Cám ơn mọi người đã đọc bài, hy vọng mình tìm được tri kỉ có cùng chí hướng như mình, mọi người nếu có góp ý gì thì có thể để lại bình luận nhé.

Chúc mọi người TP ngập mồm.

76 Lượt thích

Bạn trade bn cặp nhỉ
Bộ quy tắc này hợp lí phết đấy bạn ôi.

2 Lượt thích

Mình trade 2 cặp, cặp chính là GU, cặp phụ là EJ, khi nào cặp chính nó di chuyển xấu thì mình sẽ sang cặp phụ, nếu cả 2 bên đều có kèo đẹp thì mình vào cả 2 và để đấy không nhồi lệnh

3 Lượt thích

Bạn áp dụng quy tắc này được bn tuần rồi.

2 Lượt thích

Mình dùng quy tắc này được hơn nửa năm rồi

2 Lượt thích

thế thì chắc bác lãi đều rồi. tàu ngầm xịn đấy :)))

2 Lượt thích

Mình ko có quy tắc là tối đa bao nhiêu cả, chỉ vào khi thực sự đẹp, thường thì 1 tuần 2-3 lệnh thuui

4 Lượt thích

Mình chỉ mong không lỗ thôi bác ạ. Lãi thì, còn nhiều thời gian mà ahihi

2 Lượt thích

quy tắc của bạn thiếu 1 thứ nữa : nếu -4R thì bạn sẽ xử lý thế nào. cái đấy mới quan trọng .

2 Lượt thích

Nếu loss cả 1 hay nhiều lệnh thì bạn lm sao ,xử lí như nào

2 Lượt thích

Vẫn vậy à, nếu lỗ thì mình vẫn cứ như bình thường, phân tích tại sao thua, nếu bí quá thì lên hội quán nhờ giúp đỡ, nếu vẫn còn lệnh thừa chưa vào thì mình lại vào, còn đã hết lệnh mà đang lỗ thì mình dừng lại, đầu tư sẽ có lúc lỗ lúc lãi, âu thể nào mình lãi hoài được :rofl:

1 Lượt thích

mình có trả lời bác buitrongdung ở phía trên á

1 Lượt thích

Quy tắc của bạn mình thấy rất hợp lý rồi. Mình chỉ có duy nhất nguyên tắc 3 mình chia sẻ thêm để mọi người có thể có lựa chọn phù hợp cho bản thân.

Việc kiểm soát lòng tham là rất hợp lý nhưng mình nghĩ có thể sau khi đủ target rồi mình có thể không xác định vào lệnh nữa nhưng vẫn phân tích, và nếu thấy kèo đẹp, hợp lý vẫn có thể vào chứ không hoàn toàn dừng lại.
Chúng ta sẽ tính lợi nhuận theo tháng, nhưng sẽ có những tuần thị trường có khi cả tuần không có lệnh nào đẹp nên lợi nhuận từ những tuần thị trường đi đẹp kia giúp chúng ta không bị lo lắng hay fomo khi cả tuần đó không có lệnh vì xét trung bình cả tháng vẫn đủ target.
Nhưng mình thấy đầu tư quan trọng nhất vẫn là thoải mái tâm lý, như bạn thấy 3R là ok rồi, tuần sau không có lệnh cũng ko sao, không tâm lý thì là tốt nhất, vừa thoải mái, vừa chắc chắn.

30 Lượt thích

a Trung nói chuẩn ạ, mọi người nên linh hoạt, miễn sao tâm lý thoải mái nhất có thể là được, cám ơn a và mọi người đã tạo nên Hội quán của ngày hôm nay <3

1 Lượt thích

Mình hơi tò mò setup vào lệnh chuẩn của bạn, bạn chỉ trade 2 cặp vào lệnh tf H1 vậy mà tuần vẫn có 2-3 lệnh. Như cặp GU sideway cả tháng mình vào H1 không thấy cấu trúc nào rõ ràng cả, M15 thì còn có mà cũng ít với không được đẹp như lúc có trend. Hay như a Trung nói khi pro sẽ nhìn thấy nhiều kèo đẹp hơn nhỉ mình còn gà quá nên chẳng thấy kèo đâu.

2 Lượt thích

Quả GU cả tháng sideway thì mình vào lệnh ở M15 bác ơi <3
Nhưng mà cũng ít lệnh lắm, khoảng tgian mà nó đi sideway với xấu như kia thì mình thường trade ít, và xem bên cặp phụ (EURJPY), với mình có KPI 3R mà, đủ 3R thì mình ngưng, không thêm lệnh nữa
Với cả mình theo cái bài kiếm tiền dễ hơn Forex ấy, Forex kiểu bài tập nâng cao, để mình trau dồi hằng ngày, mình dồn vốn qua bên đầu tư vàng với chứng khoán, với mình vẫn đang đi làm fulltime nên cũng không có áp lực bắt buộc tuần nào cũng phải có kèo

4 Lượt thích

Hay là lần sau sideway mình chơi theo kiểu tà đạo cứ chạm trên là bán chạm dưới là mua cũng dc nhiều kèo lắm á.

3 Lượt thích

Này thì mình ko dám có ý kiến bác ạ :rofl:

Mình cũng nghĩ rằng 1 tuần có 1 lệnh 3R là ổn mà thế nào vẫn hay bị tâm lý, hay fomo rồi chưa kỉ luật được. Bí bí kèo là hay ngắm cặp khác rồi lại toang :rofl:

2 Lượt thích

Mình khuyến khích bác đi theo tiếng gọi của Tổ quốc 2 năm, sẽ rèn được sự kỉ luật ạ :rofl:

1 Lượt thích