Tần suất vào lệnh hàng tuần bao nhiêu là hợp lý?

Người mới như mình thì nhìn đâu cũng thấy kèoo. Có hôm TP đc 6R rồi hưng phấn ngay tuần đó thổi bay lợi nhuận luôn. Mình nghĩ nguyên tắc như bạn mà tuân thủ tốt trong thời gian dài thì tuyệt quá

Mình cũng mới thôi à, để hôm nào mình viết những trải nghiệm của mình lúc trade để chia sẻ với mọi người nhé, mình cũng có lần như bác á <3

Thanks bác, em vừa mới sấp mặt thật sự. Vừa kiểm điểm lại bản thân nên mong anh em chia sẻ thật nhiều. Hehe

1 Lượt thích

Mình thì nghĩ là thị trường tạo ra cơ hội thì mình cứ vào thôi. 1 ngày nó tạo ra 10 cơ hội thì vụt hết cả 10 nhưng đúng là cơ hội đẹp nó ko nhiều nên cả tuần vào đc có vài ba lệnh

@nghiaphanthe mình xin phép sửa lại tiêu đề chút và thêm tag để hiển thị trên Thư viện để mọi người tiện đọc nhé.

1 Lượt thích

@Medio ok a (thêm cho đủ 20 ký tự lol)

1 Lượt thích

Quy tắc của bác hợp lý quá nhưng theo em, khi đủ kpi rồi mà phân tích thấy kèo đẹp là quất luôn, tất nhiên đó là 1 kèo chắc chắn khi đã có 1 tâm lý thoải mái và khách quan.

2 Lượt thích

Mình theo dõi khá nhiều cặp ,tf là m15 nhưng đủ tiêu chí vào lệnh cũng không có bao nhiêu . Nếu chỉ mấy cặp chính thì còn ít nữa . Và khi khớp lệnh đợi nó đạt tp thì cũng mất 1-2 hôm gì đó nên thực tế là cũng không nhiều kèo lắm .
Một ngày bạn vào được vài lệnh là cũng giỏi đấy .
Mà mình thấy thị trường nó không đi theo kiểu đều đều để vào lệnh mỗi ngày , 1 tuần có thể có 3 -4 lệnh đẹp , sau đó đợi rơi răng 2-3 tuần là bình thường .
Và mình cũng tin là cũng không thể kiếm được số tiền lớn khi giao dịch mỗi ngày , mỗi tuần , mỗi tháng

2 Lượt thích

Sao không kiếm được số tiền lớn khi giao dịch mỗi ngày, mỗi tuần, mỗi tháng vậy bạn nhỉ ? Vì mình và tất cả mọi người trong hội quán hầu như đang ở giai đoạn trung cấp nên toàn trade các TF như (H4,H1,M15), khi đạt cảnh giới cao hơn như anh @Medio hay các tiền bối khác trong hội quán thì xuống TF nhỏ hơn như M5,M3 thì vô số entry :grinning_face_with_smiling_eyes: :grinning_face_with_smiling_eyes: :grinning_face_with_smiling_eyes:

1 Lượt thích

Có lẽ nó không hợp với mình , mặc dù tf nhỏ nhưng kèo đẹp không phải lúc nào cũng có , giao dịch nhiều overtrade , tâm lí nặng nề , chưa kể đến spead bào mòn khi số lượng trade quá nhiều .
Thay vì trade những cơ hội xác suất thấp kiểu 0.1, 0.5 thì thử bớt những cơ hội đấy xuống và kiếm 1 lệnh đẹp rồi đi 1lot xem sao .
Sau cùng thì vẫn là mơ về 1 sự tự do , nhẹ nhàng , giao dịch với tần suất thấp mà vẫn kiếm được tiền thì mới sống lâu dài được với nghề …

Có thể những điều trên là phong cách của bạn, nhưng mình khuyên là đừng nên phá kỷ luật về việc quản lý vốn, dù entry đẹp hay entry xấu thì phá vỡ % cho SL của mỗi entry là điều vô cùng nguy hiểm. Một lần “máu” thì sẽ xảy ra lần 2, 3… và rồi kết quả không mấy khả quan cho lắm. Còn việc sống lâu, sống thọ trong thị trường tài chính thì không thể nói trước được. Trading đối với mình là một kênh đầu tư nên mình không đặt nặng vấn đề lợi nhuận mỗi ngày nên khá là nhẹ nhàng :grinning_face_with_smiling_eyes:

4 Lượt thích

Cám ơn bạn vì lời khuyên, chỉ là mình dùng số % cao hơn tiêu chuẩn đồng nghĩa giảm số lượng trade đi , do đấy là trải nghiệm của mình nên nó mang ý nghĩa khác . Còn quản lí vốn thì lúc nào cũng phải đặt lên hàng đầu rồi … Cái này không lơ là được .
Mình hạn chế khung thời gian thấp vì về mọi mặt nó đều không có lợi cho trade , dù vốn to hay vốn nhỏ . Như m1 ,m5 rủi ro cao , với lại áp lực … Mai này trade vốn to vào tầm vài lot giá nó quét nhẹ cái mất thì thốn lắm

4 Lượt thích