Hội chứng "Nghiện biểu đồ" và cách khắc phục

Xin chào mọi người, mình xin tự giới thiệu, mình là thanh niên 3R đây =]]]

(Nếu ai chưa biết tại sao thì mình cực kỳ khuyến khích mọi người hãy xem qua post Tần suất vào lệnh hàng tuần bao nhiêu là hợp lý? nhé - câu view tí ahihi)

OK bây giờ vào việc chính, mình nghĩ mọi người cũng đã từng trong một lúc nào đấy, việc dời mắt khỏi biểu đồ là một cái gì đó rất khó chịu, phải nhìn mới được, nhìn mới biết tiền mình tăng hay giảm, để dời SL gồng lỗ → TUYỆT ĐỐI KHÔNG NHÉ.

Nhưng mà mọi người có bao giờ thống kê lại, hoặc chỉ cần ngẫm lại thôi, có phải là những lệnh thua của mình, hoặc bao gồm luôn cả lệnh ăn non, có phải đó là những lệnh mà mọi người cứ chăm chú nhìn vào biểu đồ không?

Thế thì lý do tại sao, nhìn biểu đồ nhiều, nó lại làm mình thua lỗ?
Câu trả lời chính là tật táy máy tay chân. Theo như mình nghĩ, cho dù là một trader giỏi đến đâu, có nhiều kinh nghiệm đến mấy đi chăng nữa, thì cứ nhìn chằm chằm vào biểu đồ, thì kiểu gì trong đầu cũng nảy ra hàng nghìn hàng vạn giả thuyết, thuyết âm mưu về giá sẽ đổi chiểu cán SL → thôi ăn non, hoặc là giá đổi chiều nhưng CHẮC LÀ SẼ QUAY LẠI → dời SL gồng lỗ. Thế là toang đấy!!!

(Nếu ace trader nào quá giỏi có thể nhìn biểu đồ liên tục sau khi vào lệnh mà tay không run tâm không loạn thì xin bỏ qua cho kẻ nghèo hèn này nhé <3)

Vậy làm thế nào để hạn chế nhìn biểu đồ?
Đối với mình, thì mình áp dụng vài cách như bên dưới, mọi người có thể thử áp dụng, nếu mà thành công thì nhớ quay lại post này và cho mình biết nhé, mình sẽ rất vui khi mình có thể giúp được mọi người, làm cho Hội quán này càng ngày càng nhiều cao thủ (mình mới nhập môn thôi nhé không phải cao thủ gì đâu).

Bắt đầu nhé

1. Nhìn biểu đồ tiếp nhưng là backtest: cách này tuy nghe thì vô lý nhưng lại rất thuyết phục, nó chính là “Dĩ độc trị độc” đó mọi người ạ, là mọi người thích nhìn biểu đồ đúng chưa, thì vào backtest nhìn cho đã vào, cho nến nó chạy, nhìn đến lúc mà ngán quá không muốn nhìn nữa, nhìn đến độ xay xẩm mặt mày, tối mắt tối mũi, thì khi mọi người vào lệnh, mọi người sẽ ngán không dám nhìn biểu đồ nữa, với cách này mình có thể backtest để thấm dần cấu trúc thị trường, không biết có ai giống mình không, nhưng mà khi mình backtest, mình thấy thị trường nó di chuyển kiểu có nhịp điệu, đặc biệt khi mọi người chỉ quan tâm 1 cặp tiền duy nhất, kiểu như yêu lâu thì nhìn sắc mặt cũng biết là người yêu đang dỗi ấy
  2. Điều chỉnh R nhỏ lại: cách này thì mình thấy rất rất hiệu quả, vì suy cho cùng, mọi người nhìn chằm chằm biểu đồ, cốt yếu để xem tiền mình có mất hay không, tăng nhiều hay chưa, vậy tại sao mình không làm ngược lại, là điều chỉnh R cho nó thành cái mức mà có mất cũng chả sao, thế là mọi người sẽ không phải nhìn biểu đồ nữa, rồi khi quen dần, thì nâng R lên, đâu có ai kề dao vào cổ bảo R phải lớn đâu
  3. Luyện tập theo trình tự: lộ trình luyện tập này thì mình áp dụng sau khi mình xem video của a Trung trên Youtube, chứ mình mới vào Hội quán gần đây thôi
    a. Xem video bài học (dĩ nhiên), mình thì thích viết, nên mình vừa xem vừa viết vào vở, cốt lõi để cho nó ghim vào đầu nhanh hơn. Có một thực trạng chung là, sau khi xem hết video khoá học rồi, mọi người vẫn sẽ loạn lên như thường thôi, cái đó là đương nhiên, cái gì mới mà chả cần thời gian để làm quen?
    b. Backtest: Có bao nhiêu lời hoa mỹ, cũng không thể nào đánh giá hết được tầm quan trọng của Backtest đâu mọi người ạ. Nhưng mà mình có một mẹo để rút ngắn thời gian backtest, là mọi người backtest 1 cặp tiền thôi, 1 cặp là quá đủ rồi, xong rồi chọn nó làm cặp tiền chính cho mình để mình trade luôn, đối với ai đã trade rồi, thì cứ chọn cặp nào mình lãi nhiều nhất, hoặc lỗ ít nhất, vì nó mang lại sự tự tin, còn ai chưa trade bao giờ, thì cứ đổ xí ngầu lên 7 cặp chính là được
    c. Trade Demo: Mình thì không biết mọi người như nào, nhưng mình ngày xưa ham trade lắm, vừa xem được vài video của a Trung xong vào trade ngay, và dĩ nhiên là lỗ rồi, bởi đã có kinh nghiệm gì đâu, xong mình mới tự hỏi, tại sao mình không trade demo trước, sau đó hãy trade bằng tiền thật, mình được quyền chọn KHÔNG MẤT TIỀN để trải nghiệm thị trường, thì tại sao không làm. Và mình quyết định TRADE DEMO 3 THÁNG. Có một mẹo là mọi người chọn Balance trong tk Demo đúng với số tiền mọi người định cho vào tk Real nhé. Trade Demo nhưng vẫn phải tuân thủ kỷ luật nghiêm ngặt, thống kê lệnh đầy đủ, để thành công, thì mình phải kỷ luật với bản thân, vì không ai nhắc nhở mình đâu
    d. Trade tk Real: Khi mình đến bước này rồi, thì thật sự mình cũng không còn quá nhiều điều để nói nữa, vì kiểu quen tay thôi, cứ trade y như trade demo, với R quay lại như lúc bắt đầu trade Demo. Mọi người đừng nghĩ là sau 3 tháng trade demo, mọi người sẽ lãi ngay, không phải, sẽ có người lãi có người lỗ, quan trọng là kinh nghiệm mình đúc kết ra được trong 3 tháng demo nó sẽ mang lại gì cho mình
  4. Dùng chức năng đặt Thông báo của TradingView, bình thường thì mình sẽ đặt thông báo như này
    a. Đặt thông báo tại KLVQT / KLV khung lớn / Đỉnh / Đáy cũ / Fibo của TF mà mọi người đang theo dõi, khuyến khích nhìn khung lớn hơn tí để xác định mình đang ở đâu, ban đầu có thể hơi loạn nhưng mà nhìn nhiều cũng quen thôi, không sao đâu
    b. Khi thông báo được kích hoạt, thì vào biểu đồ phân tích, xem giá đã phá KLVQT chưa, hướng hồi hay xu hướng hồi, vân vân, đoạn này thì tuỳ trường hợp mà mọi người có thể phân tích biểu đồ thoải mái
    c. Vào lệnh, có thể vào lệnh kiểu Limit, hoặc là theo momentum, hoặc là có thể chờ giá phá KLVQT của xu hướng hồi, sau đó chờ giá quay lại và vào lệnh, có nhiều cách khác nhau ở bước này nhé
    d. Sau khi vào lệnh, đặt thông báo ở 2 vị trí. 1) SL, 2) Vùng tranh chấp gần nhất. Thật ra thì vùng tranh chấp gần nhất nó kiểu hơi mông lung, nhưng đại ý là trên đường chạy, thì giá ít khi nào chạy một mạch lắm, mà nó cần hồi lại, để chạy tiếp, thì những lần hồi lại đó, nó có khả năng xảy ra ở đâu? Chính là những vùng tranh chấp trước đó, mình đặt thông báo ở đây để làm gì, cốt lõi là để xác định xem giá có tạo đỉnh đáy rõ ràng không (có thể vào TF nhỏ hơn 1 khung so với TF vào lệnh để nhìn cấu trúc thị trường, không vào TF nhỏ hơn quá nhé, ví dụ vào lệnh ở H1 thì xem M15, vào lệnh ở M15 thì xem M5, đừng có vào lệnh ở H4, mà xem TF M15 nhé), nếu có thì mình dời SL về đỉnh / đáy mới được hình thành để bào toàn lợi nhuận cho lệnh của mình. Hoặc đơn giản hơn, có thể đặt thông báo theo 1R 1.5R vân vân
    e. Tiếp tục dời thông báo và SL nếu giá chạy như mình dự đoán. Tuyệt đối không dời SL gồng lỗ
    f. Chỉ xem bản đồ khi thông báo được kích hoạt

Mình không nghĩ là post nó lại dài như vậy, hy vọng với kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình, mọi người có thể rút ra được một phần nào đấy.
Xin chào mọi người.
Chúc mọi người TP ngập mồm.

**Bổ sung thêm cách đặt thông báo: chuột phải vào khoảng không vô định và chọn như hình

36 Lượt thích

Theo mình, trade với tài khoản DEMO, nó chỉ giải quyết về mặt Phương Pháp, còn về tâm lý thị trường (FOMO các thể loại) thì nằm ở tài khoản REAL. Quản lý vốn cũng là một kỹ năng mà một trader đặt ra cho chính bản thân mình, thật sự kỷ luật về mặt quản lý tài chính khó rất nhiều hơn về mặt kỷ luật phương pháp vào lệnh. :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

6 Lượt thích

Bài viết chia sẻ rất có tâm. Mình muốn bổ sung thêm 1 cách nữa là tích cực vào Hội quán thảo luận để đỡ táy máy xem biểu đồ nhiều :smiley:

13 Lượt thích

bài viết hay quá, trên youtube có ai dậy cách đặt cảnh báo ko b.mình toàn phải ngồi xem

2 Lượt thích

Mình mới thêm vào trên bài viết ấy

1 Lượt thích

Cực kì cám ơn bạn luôn

2 Lượt thích

a Trung lại mồi chài ae rồi =)))

Thực ra thì mình không hoàn toàn đồng ý lắm, bởi mình biết có một số sàn hoặc tổ chức trade ký quỹ, yêu cầu của họ là mình phải trade demo có lãi đều đặn, thì mới được cấp tài khoản real, nó giống như là khi mình đi học cắt tóc ấy, toàn phải dùng tóc giả trước, rồi mới đến người thật, kiểu như vậy ấy. Trade Demo nhìn cứ ngỡ là trò chơi, nhưng trade demo để có lãi đều đặn và giữ đúng kỷ luật thì không phải ai cũng làm được đâu nhé.

Chia sẻ cho anh em đang giai đoạn trade demo. Trade demo bên sàn Fxce. khi nào điểm fxce > 30 điểm thì tốt nghiệp được khóa trade demo

3 Lượt thích

ôi người trong cuộc mới hiểu người trong kẹt là đây <3 <3 <3

FTMO, FXCE đều có challange cụ thể mà :slightly_smiling_face:, các yêu cầu như daily max loss hay các y/c khác thì chung quy vẫn quản lý vốn thật kỹ thôi.

3 Lượt thích

bạn qua trade demo fxce thử xem. lấy tiêu chí trade lấy điểm fxce ( > 30 ) xem cảm xúc nó khác đánh thật không nhé.

1 Lượt thích

Mình không biết bên FXCE như thế nào, nhưng bên FTMO là đây:

Nhưng vấn đề đối với tâm lý của nhà giao dịch (cá nhân) chắc chắn khác đối với các nhà giao dịch (quỹ). Nếu so sánh thì như thế có sự khập khiễng không nhỉ ? :slight_smile:

1 Lượt thích

thôi cái này tùy từng cá nhân thôi. T từ ngày trade bên fxce, tất cả các khoản tâm lí, khối lượng R, … đều cải thiện hết. Chia sẻ cho ai thấy hợp thì thử chứ không khẳng định là cứ trade demo thì tâm lí sẽ lên.

1 Lượt thích

bài viết hay quá. mình thì phải đặt thông báo vì phải trông con, cũng đỡ phải xem biểu đồ nhiều, lâu lâu nghe tiếng Xoẹt là biết toi 1R.

1 Lượt thích

nếu trade quỹ thì mình được chia lợi nhuận ntn bác nhỉ , bữa đọc trên mạng mà ko thấy nó nói về vụ đó

1 Lượt thích

Fxce: Mình 2 quỹ 8
Ftmo: mình 7 quỹ 3

3 Lượt thích

còn nếu để mất tiền thì mình có chịu trách nhiệm gì k bác ?

mất quá quy định thì bị mất quyền trade quỹ. chứ không bị phạt gì cả.

3 Lượt thích

Cá nhân mình thấy nếu backtest ok rồi thì nên trade tài khoản real luôn nhưng đánh với lot bé. Vì đánh tk demo tâm lý nó khác với tk real rất nhiều. Có nhiều người đánh demo thắng rất lớn nhưng sang tk real vẫn fail như thường. Còn những điều khác bạn chia sẻ mình đồng ý 2 tay luôn . Thanks for sharing!

2 Lượt thích