[Sổ Tay Trader] Quy trình phân tích lệnh "chuẩn" Price Action Master

Chào mọi người, đây là bài tổng hợp tất cả những thứ mình làm, mình nhìn, mình kiểm tra trước khi mình vào 1 lệnh. Hi vọng nó cho bạn 1 cái nhìn khái quát cũng như bổ sung được cái nào đó còn thiếu nhé.

BẮT ĐẦU NHÉ

Bình thường ở trên youtube mình hay nói kiểu nhìn từ timeframe lớn trước để biết mình đang đứng ở đâu rồi mới tới timeframe vào lênh. Nói kiểu đó nhiều rồi nên trong bài này mình sẽ nói ngược lại để chúng ta vẫn nhìn sự việc đó với góc nhìn khác để tìm được sự khách quan nhớ.

I. Khởi đầu ở timeframe vào lệnh

Xu hướng hiện tại ở timeframe vào lệnh đang giảm

Mình muốn cưỡi sóng nhỏ, đi theo xu hướng giảm này và giá đang hồi lại.
=> Giá hồi lại là cơ hội để vào lệnh.
Thì cái đầu tiên mình xem là liệu xu hướng giảm này nó còn giảm nữa không.

Muốn biết được xu hướng giảm này còn giảm nữa không thì đầu tiên mình nhìn rộng ra, hay là nhìn vào timeframe lớn hơn xem cái chỗ giá vừa chạm vào mà bật hồi lại nó là gì.

II. Lúc này thì nhìn rộng ra cũng như nhìn timeframe lớn hơn để biết mình đang ở đâu

1. Trường hợp không nên vào lệnh

1. Nếu nó về đỉnh cũ hoặc keylevel quan trọng của xu hướng lớn thì chắc chắn không bán được rồi.

1. Hoặc nó về nơi bắt đầu của xu hướng trước thì cũng không vào lệnh

(Còn nữa không nhỉ, mình nhớ thì bổ sung sau nhé)

Thế thì đó là trường hợp không vào lệnh được, thế trường hợp nào thì vào lệnh được

2. Trường hợp có thể vào lệnh

1. Xu hướng cũ vừa đảo chiều và giá vẫn chưa về nơi bắt đầu của xu hướng cũ

(Nhưng nếu còn mới để an toàn nhất thì đừng TP xa cứ TP gần thôi nhé, có nhiều kinh nghiệm hẵng TP xa)

(Còn gì nữa nhỉ, mình nhớ thì mình lại bổ sung tiếp nhé)

3. Những trường hợp dễ nhầm

Trường hợp 1.

Nhiều khi chúng ta hay nhầm chỗ này vì gióng sang đoạn sóng tăng tưởng không là gì nên vẫn bán tiếp xuống và muốn TP về nơi bắt đầu của con sóng tăng đó.

Nhưng mà xu hướng chính (tăng) đang mạnh vì vừa đảo chiều, già hồi về fibo trùng KL cũ của xu hướng trước thì đừng cố đi theo xu hướng hồi nữa. Cứ đi theo xu hướng chính cho an toàn.

Gặp trường hợp này tốt nhất không nên bán xuống, vẫn muốn bán thì cần có thêm cơ sở nữa.

Trường hợp 2:

Đây là trường hợp nhiều bạn hay làm và nghĩ là giá sẽ xuống ít nhất là về đỉnh cũ (vùng màu vàng) nên vẫn bán xuống

Nhưng với mình, trường hợp này nó cũng được, nhưng chưa đủ an toàn. Momentum tăng đang mạnh. Bán đi theo hướng hồi trong khi xu hướng chính đang mạnh thì khá nguy hiểm.

Không là gì của 1 xu hướng thì mới an toàn, chứ không là gì của sóng thì vẫn chưa đủ an toàn.

Không là gì của xu hướng nghĩa là như này

Thế gặp trường hợp không là gì của sóng tăng như trên thì làm thế nào.
Hãy xuống tf nhỏ hơn, nhỏ đến khi nào cái sóng tăng biến thành xu hướng rồi xét như bình thường.

Đấy là kiểu trade chắc cú của mình. Có điều nếu bạn xuống đến timeframe quá nhỏ kiểu như M1 M2 M3 (thậm chí M5) mà nó hồi nhìn không quá đẹp thì nên bỏ không nên trade theo xu hướng hồi nhé

Đây là những trường hợp mình nhớ được, nhớ ra thêm thì mình lại bổ sung vào trong này.

=> Cái cốt lõi của việc nhìn rộng ra và nhìn timeframe lớn là tìm lý do để xu hướng giảm vẫn giảm tiếp thì chúng ta mới bán được. Còn không thì chúng ta cần đợi xác nhận. Đợi là hành động của pro là để tăng tỉ lệ thắng. (Mình toàn nghĩ như vậy và muốn được là pro nên hay đợi :D)

Thế vậy thì sau khi mình tìm được lý do cho xu hướng giảm vẫn giảm rồi thì đây là cái mình làm tiếp theo

III. Xác định đúng cấu trúc hiện tại

Vẽ biểu đồ giản đơn thì nhìn rõ đỉnh đáy, sóng hồi, xu hướng hồi, chứ trong thực tế thì giá đi nhiễu hơn nhiều. Lúc này cần xác định 2 thứ

1. Giá hồi lên thì đó là hồi hay đi ngang
  2. Giá đã phá đáy cũ hay chưa

Làm như vậy cốt để xác định được đáy cũ và keylevel quan trọng thôi

Cái việc xác định thế nào là hồi thế nào đi ngang, thế nào là phá thật phá giả thì có cả chuỗi series trên hội quán rồi nên mình không nói lại ở đây nữa.

Những trường hợp mà giá đi đẹp như tranh vẽ thì xác định nhanh quá rồi, trường hợp xấu thì chả có cách nào là cứ ở lại thị trường lâu, nhìn nhiều rồi quen, mà quen thì nhìn cái ra ngay không bị mắc như hồi mới.

Cách học: Những cú phá vỡ mà nó khó, thật giả bạn không xác định được thì đừng trade vội, đợi kết quả. Khi có kết quả biết nó là giả hay thật note lại viết nhật ký. Có điều kiện thì. Hãy in nó ra. In màu được thì càng tốt. Càng đẹp càng dễ nhìn thì khi xem lại càng hứng thú và càng dễ in sâu vào trong đầu.

Cách học học từ lỗi sai của mình thì mình cũng viết 1 bài rồi. Nếu chưa xem thì bạn xem lại nhé (Click vào đây để xem)

IV Xác định xong thì tìm điểm đặt lệnh và SL thôi

Việc đặt lệnh và SL như nào thì bạn xem ở bài [Sổ Tay Trader] Cấu trúc thị trường 1 nhé

Lưu ý: Dù chúng ta phân tích đúng nhưng chưa chắc nó đã đúng hoàn toàn, hãy để ý momentum giá hồi lại, nếu momentum hồi lại mạnh hơn quá nhiều cái momentum chính thì phải xem lại 1 lượt. Cân nhắc rồi mới vào lệnh nhé.

:point_right: Tất tần tật, nó chỉ có như vậy thôi. Có những cái lệnh mình review nhiều khi anh em bảo rối và khó hiểu. Nó rối mình nghĩ là do cách mình diễn đạt nó chưa rành mạch ấy. Thực ra nó vẫn chỉ trong cái bài viết này thôi. (Mình vẫn đang cố cải thiện khả năng trình bày cho dễ hiểu hơn chứ thực ra nó loanh quanh chỉ có vậy).

Ngẫm nghĩ 1 lúc hiểu rồi là thấy nó cũng dễ hiểu ấy mà.

Tóm gọn bài viết trong vài dòng:

1. Nhìn rộng ra và timeframe lớn để biết xu hướng hiện tại nó liệu còn tiếp diễn không. Còn thì vào lệnh, không còn thì ngồi đợi.
  2. Nhìn kỹ không chủ quan để xác định hồi hay chỉ là nhiễu đi ngang, phá thật phá giả ở xu hướng hiện tại. Mục đích để biết đâu là Keylevel quan trọng, đỉnh đáy cũ.
  3. Chọn phương án vào lệnh hợp lý tại Keylevel quan trọng hoặc đỉnh đáy cũ. Nhớ để ý cả momentum. Và chỉ vào lệnh khi lệnh đó có tỉ lệ RR ít nhất phải được ½. Lý tưởng là ⅓. Cao hơn thì quá tốt.

Những lỗi mà người mới hay mắc phải:

1. Trước khi vào lệnh không nhìn kỹ lại các timeframe.
  2. Chủ quan không xem xét những điểm nhạy cảm bằng nhiều timeframe để có con mắt khách quan mà chỉ nhìn mỗi 1 timeframe.
  3. Không tự tin vào nhận định của mình, dễ bị xao động. Hãy nhớ là kinh nghiệm mà mình tự gặt được là cái đáng quý nhất. Kinh nghiệm người khác chỉ là cái bổ trợ
  4. Để SL quá ngắn vì tham RR nên bị stophunt rất uổng.
  5. Còn mới chưa nhìn được khái quát thị trường mà đã tham TP xa khiến hòa vốn gây lãng phí.

Đây chỉ là những kiến thức được tổng hợp lại, không có gì mới cả, chúc mọi người giao dịch hiệu quả nhé.

271 Lượt thích

Bài viết thực sự rất hay. Cảm ơn ad Trung nhiều nhé

5 Lượt thích

đúng như a nói ak ,nhiều khi nhưng chỗ ta nghĩ nó không là gì nhưng nêu kiểm tra kỹ lại thì lại thấy nó rất gì và này nọ

5 Lượt thích

Cảm ơn anh, vừa có video trên youtube, vừa có bài đọc trên hội quán nữa. Bao phê

9 Lượt thích

cảm ơn ad nhé.mình mới vào trade dk nửa năm,nhưng cũng k có nhiều thời gian vì còn công việc nữa.1 tuần chỉ 1-2 lệnh là cùng.vẫn thua sấp mặt,nhiều khi thấy có chút nản nhưng rồi lấy lại tinh thần khá nhanh.Vào hội quán xem lại video bài học,đọc thêm bài viết hay ntn của ad để lấy lại động lực.Để tiếp tục học tập và theo đuổi cùng ae.Thank you!

6 Lượt thích

cảm ơn a trung ak, càng ngày càng hay ak

3 Lượt thích

Càng ngày càng đi vào đơn giản dễ hiểu . Cảm ơn AD

1 Lượt thích

Cảm ơn anh Trung nhé. Tóm tắt chia sẻ dễ hiểu. <3

4 Lượt thích

Quả thực là rất chi tiết…cuối cùng cũng đợi được 1 bài anh ghép các mảnh ghép thành 1 bức tranh hoàn chỉnh …
Đối với người mới hãy làm theo quy trình này mỗi ngày 365/365 … Điều kì diệu sẽ xảy ra …
À anh mà làm thêm 1 bài kiểu daily routines trader để ae bắt chước theo thì tuyệt :+1:

6 Lượt thích

Đúng là " Sổ Tay Trader " chất như nước cất các bác ak. Thanks a Medio nhé. Hy vọng bác Medio sẽ ra nhiều Sổ tay để ae ghim trong người mỗi khi rảnh xem lại cho nhớ.hj

1 Lượt thích

Cảm ơn ad nhiều. Bài viết quá chất.

2 Lượt thích

Hic. Rơi nước mắt. Cảm ơn anh!

3 Lượt thích

Cảm ơn Bác nhé, Bác tâm huyết với anh em quá!!!

2 Lượt thích

Cảm ơn AD, vừa tuần trước win liên tiếp nay đầu tuần bị vả 1 cái mà mất hết tự tin. Nửa ngày mới tìm được câu trả lời, bài này của AD bổ sung cho câu trả lời đó ^^ thanks a lot

3 Lượt thích

bài này đúng chuẩn luôn. anh em tập áp dụng quy trình này sẽ thấy ngay sự khác biệt.

3 Lượt thích

Nếu thấy xu hướng vẫn tiếp tục khi xem nhiều timeframe rồi, mà lại còn hợp lưu nữa thì có nên đi lệnh khối lượng gấp đôi so với lệnh ngược xu hướng không ạ?

2 Lượt thích

Cảm ơn anh :smile: (20 ký tự)

3 Lượt thích

add quá có tâm luôn á <3

3 Lượt thích

chắc bạn là người mới, dù đẹp xấu gì cũng cùng 1 khối lượng 1 hoặc 2 % tk bạn nhé, có lời hay lỗ còn phụ thuộc vào tính nhất quán nữa đấy

2 Lượt thích

những tường hợp dễ nhầm ở trường hợp 2 không biết nó đã lấy đi của em bao nhiêu tiền nữa lúc vào thì nó bật lại chạm ngay sl lúc mình sợ hãi không dám vào thì nó chạy thẳng xuống dưới cảm ơn a trung nhé

3 Lượt thích