[Kinh nghiệm] Cách mình đã, vẫn và đang học Price Action

Chào mọi người đây là bài viết ngắn viết về cách mình đã học và vẫn đang áp dụng nó, hi vọng nó giúp ích nhiều được cho mọi người nhất là những bạn mới và những bạn đang bị loạn.

Những lệnh mình review, những lệnh của các bạn khác review, hay góc nhìn thị trường của bất kì ai từ hội quán, youtube, tác giả sách …. thì nó cũng đều xuất phát từ quá trình tự mày mò nghiên cứu, kinh nghiệm cá nhân trải qua quá trình sai rồi sửa, rồi sai rồi lại sửa liên tục đến khi tới điểm hòa vốn => Lợi nhuận ít => Lợi nhuận nhiều hơn.

Quá trình sai sửa không biết mọi người thế nào nhưng của mình thì nó chỉ đơn giản như này thôi.

1. Mình tìm lý do, bằng chứng để cho rằng xu hướng hiện tại nó vẫn tiếp diễn.

Thường lý do mình sử dụng:

• Xu hướng vừa đảo chiều và nó chưa về nơi bắt đầu xu hướng cũ, keylevel khung lớn hơn. (Mình khuyên dùng)

• Xu hướng hồi vẫn hồi tiếp vì chưa đến vùng mua bán mạnh (Cái này thì nó nâng cao và dễ sai hơn, khi chưa giỏi không nên áp dụng cái này nhé vì dễ dính SL)

2. Khi cho rằng xu hướng vẫn tiếp diễn thì đợi giá hồi lại Keylevel quan trọng hoặc đỉnh (đáy) cũ hoặc về keylevel fake (nếu có) thì mình vào lệnh. TP hợp lý và thế là xong

Lúc này cân nhắc nên mua bán tại keylevel hay đáy đỉnh cũ, mình thì hay chọn KLQT cho an toàn và mọi người cũng thấy mình thỉnh thoảng bị lỡ kèo khác tiếc.

3. Tất nhiên là sẽ có lúc dính SL. Dính SL thì bị 1 trong 2 cái sai sau:

Cái sai thứ nhất: Là mình xác định sai xu hướng, xu hướng không tiếp diễn như mình nghĩ mà đảo chiều hẳn luôn. Đợi giá chạy xong để tìm câu trả lời, xem nó đảo chiều chỗ nào, sao chỗ đó lại đảo chiều, tìm ra rồi thì note lại, viết nhật ký, in ra để nhớ.

Cái sai thứ 2: Xu hướng vẫn đúng nhưng mình xác định sai KLQT, đáy cũ. Sai này là thường do bạn còn mới nên dễ nhầm ở những đoạn phá giả, và không phải hồi. (Mình đã có phần lọc nhiễu những trường hợp dễ sai trên hội quán, và nếu tìm được mình lại tiếp tục bổ sung).

Giờ lại đợi giá chạy hết để thấy nguyên nhân, sao nó lại hồi về đó mà không phải nơi mình nghĩ. Xong rồi note lại, viết nhật ký, in ra để nhớ. (Được thì nên lưu lại các tf khác nhau để xem lại dễ hình dung)

:point_right: Quy trình sai sửa nó chỉ ngắn như vậy thôi, nhưng mà lưu ý mỗi lần sai thì hãy nghiền thật kỹ, nghiền ngẫm càng kỹ càng hiểu ra nhiều vấn đề, bạn sai ít lần hay sai nhiều lần không quan trọng bằng việc mỗi lần sai bạn hiểu được bao nhiêu, đừng chỉ chăm chăm dính SL rồi note lại, viết nhật ký đều đều như máy, hãy xem lại thường xuyên và nghiền ngẫm thật kỹ từng lỗi sai một vì nếu không xem lại thì viết nhật ký cũng chả để làm gì. Dính SL 1 lần rồi nhìn lại thu được cả tá kinh nghiệm còn hơn dính SL 10 lần liên tiếp mà chả thu lại được cái gì.

Đó là lý do tại sao mình vào ít lệnh 1 tuần, lý do là để có nhiều thời gian tập trung nghiền ngẫm những lỗi sai của mình mà thôi.

Nhớ là kinh nghiệm của bạn mới là đỉnh nhất, còn kinh nghiệm người khác (như của mình và người khác trên hội quán) chưa chắc đã là đúng và nó chỉ là chất bôi trơn nhanh hơn để bạn tạo ra kinh nghiệm xịn của mình mà thôi.
Có kinh nghiệm xịn rồi nhớ chia sẻ với anh em hội quán với nhé :laughing:

177 Lượt thích

thấm quá anh bài anh vừa nói em cũng vừa ngộ ra tiếc rằng mình học chậm nên ở hội quán đến giờ mới hiểu tham làm vào nhiều cặp nhiều lệnh lệnh thua thì ko xem xét kỹ nên thua nhiều mà chẳng rút được bao nhiêu
đúng là dù có học cùng một pp thì mỗi người vẫn phải có quá trình trải nghiệm riêng mới biến thành kinh nghiệm của mình được còn không thì sẽ vẫn bị các lỗi sai máy móc

9 Lượt thích

Chuẩn quá a ơi, nữa tháng trc em những 15 lệnh và thua là nhiều , sau đó xem lại video và vòa ít lệnh hơn xem lại kỹ hơn ngẫm ra nhiều hơn và cái quan trong là phải luôn nghĩ đến nó mỗi khi rảnh , thì trong tuần này đã cải thiện hơn hẳn vào ít lệnh hơn mình sẽ để ý đc kỹ hơn và đưa ra quyết định vào lệnh chuẩn hơn. Dịch giãn cách thêm thì a viết bài nhiều hơn nhé :smiley: đọc cứ bị có động lực :smiley: Cảm ơn anh.

5 Lượt thích

Sáng nay bạn trader của mình cũng có nói câu hay.:“Trader cần phải rèn luyện và quyết tâm, người ta sợ không thấy cái sai của chính mình, chứ thấy rồi mà sửa không được thì quá thiếu bản lĩnh.”

2 Lượt thích

Bị thị trường vả =>sợ 1,nhưng không biết Tại sao bị thị trường vả =>sợ 10 :)))).biết mình sai rồi nhưng không biết mình sai ở đâu mới đau :joy:

6 Lượt thích

ae ngâm cứu cùng m nhé. lệnh gu 12h trưa nay

4 Lượt thích

cảm ơn ad nhiều; e cũng đang trong quá trình backtest như ad nói; công nhận rất hay ah; h đang giãn cách không mua được giấy; e học sai là phải in ra; như ad nói: khi in ra 100 lệnh thua thì sẽ tạo ra điều khác biết.

5 Lượt thích

Bài viết có tính định hướng và kinh nghiệm sửa sai cho chính bản thân mình, cảm ơn ad :smiley:

3 Lượt thích

Bài viết đúng cái mà hội quán đang cần luôn anh ạ, khi đọc những bài phân tích SL thật sự rất mơ hồ, vì đa phần mọi người đều suy luận theo phỏng đoán chưa có kiểm chứng về xác xuẩt của nó trong thị trường, mà khi SL thì đưa ra rất nhiều lý do, mỗi người một ý dẫn đến khi đọc làm kiến thức bị rối loạn. khi đọc được 1 ý nào đó hay thì mình nên lưu lại và backtest để kiểm chứng xem xác suất của nó thế nào rồi hãy nhìn nhận nó.

3 Lượt thích

Dạo này e đang bị vào nhiều lệnh quá, ngày trc tự trade thì cbg xuống 2p,3p. Thi thoảng xuống 5p loci nhiễu, tháng gần đây ms vào khoá học đọc hq nhiều toqnf xuống tf nhỏ nhìn, từ tuần sau phải quay lại k vào tf nhỏ, ít đọc hq để fomo, giữ mức lãi ít 2,3r/tháng đc 2 tháng r, tháng này âm mất 10% do fomo r :(, đang rèn lại thói quen, sáng ngồi thiền phân tích có kèo thì vào rồi đọc sách, cố luyện chỉ 2,3h ms gào xem biểu đồ 1 lần để đỡ fomo :frowning:

3 Lượt thích

Mình luôn quan niệm Market là người thầy giỏi nhất, kiên nhẫn nhất mà mỗi trader đều được kèm cặp, học phí bao nhiêu thì do mình chọn, back test thì free =))

4 Lượt thích

Sau nhiều lần sai do ngông và ngu quá thì tháng này em đã bớt bớt lại. Nhiều lúc ngồi nhìn lại mấy lệnh sai thì cứ cười nghĩ ôi sao lúc đó mình tham thế, ngu thế nhỉ. Và để không hổ thẹn với đấng nam nhi thì phải cải thiện =))
Cái chính là không áy náy với bản thân mình. Chúc mọi người bớt ngông :rofl:

3 Lượt thích

góc nhìn của mình ở trường hợp này bác thử tham khảo nhé giá chưa thoát khỏi đáy cũ của m15 giảm

4 Lượt thích

theo như góc nhìn của bạn thì xu hướng chính giảm,lệnh 1 bạn mua theo xh hồi bị sl luk này xu hướng hồi đã kết thúc lẽ ra ban nên tìm ddiemr để bán xuống theo xh chính mà bạn lại vẫn cố mua lên ở lệnh thứ 2???

1 Lượt thích

Lý do thứ 3 là dính stop hunt

2 Lượt thích

m định bắt chước giống bài này của ad mà ko thành :rofl:

6 Lượt thích

m cũng nghĩ ntn ngay sau khi sl b ạ, nhưng lúc vào lệnh ko nhận ra

1 Lượt thích

A dậy quá hay ^^ giờ e tự tin trading rồi ạ, cám ơn a Medio

2 Lượt thích

thanks a trung, mỗi ngày đều học được gì đó từ a và các a e. chúc a trung và a e trong hội quán luôn bình an

2 Lượt thích

Bài này mình nghỉ ad nên đưa vào phần [Sổ Tay Trader] nó như cái khung sườn để áp dụng kiến thức của ad vào thực hành.

4 Lượt thích