[Sổ Tay Trader] Đọc và Hiểu nến - Điều không thể thiếu của Price Action Trader

Chào mọi người, hôm nay sẽ là bài đọc nến. Chả biết nó có thể tạo thành 1 series không nhưng mình thấy nó rất cần thiết. Nhiều khi mình chỉ chú ý viết bài về cấu trúc thị trường quá mà bỏ quên việc viết bài về nến - cái làm nên price action. Hi vọng có cái chuỗi bài về nến này nó giúp anh em về mấy khoản, phá thật phá giả, hồi đẹp và không không phải hồi.

Bắt đầu nhé

Đồ thị chỉ là 1 tập hợp của loanh quanh đúng 2 thành phần, gồm thân nến và râu nến. Hai cái này nó quan trọng ngang nhau, nhưng “thân nến” nó to và rõ ràng nên mọi người hay để ý nó, còn “râu nến” thì nó mảnh mai nhỏ bé thì hay bị lãng quên bị bơ, và nó là 1 nguyên nhân chính dẫn đến lệnh thua.

:point_right: Key đầu tiên: Luôn nhớ để ý râu nến.

Và nến gần như chỉ loanh quanh 4 loại nến sau:

1. Thân nến dài

Chứng tỏ lực giá di chuyển rõ ràng. Cái này rất tốt xác nhận cho giá hồi lại, giá phá đỉnh (đáy cũ)

2. Thân nến ngắn (đến rất ngắn)

Chứng tỏ giá gần như không di chuyển, vài trường hợp ta coi nó đứng yên. Tại sao có thể coi như vậy vì thị trường làm gì có chữ tuyệt đối. Nếu cứ định nghĩa giá đứng yên thì thân nến phải gần như không có thì trade dễ quá.

Điều đó có nghĩa là nếu giá phá đỉnh hoặc đáy cũ bằng nhiều nến nhưng toàn nến thân nhỏ li ti rồi bỗng xuất hiện 1 nến thân dài ngược chiều mạnh trở lại thì đó khả năng chưa phải là phá nhé.

Giá phá 1 vùng giá keylevel thì thường nó sẽ phá rõ ràng (rõ ràng thể hiện từ nến phá đỉnh đáy cũ (chính là nến thân dài) hoặc rõ ràng thể hiện từ khoảng cách độ dài vùng phá)

Lưu ý: Giá phá đỉnh đáy cũ mà toàn nến thân nhỏ rồi nến sau đâm MẠNH ngược trở lại (trong trường hợp không có râu nến rõ ràng) thì vẫn có thể chỉ là phá giả nhé. Phá thật thường có momentum phá rõ ràng chứ không liu diu đâu.
.

3. Râu nến dài

Nói lên vùng giá đó đã có tranh chấp mạnh cần phải lưu ý.

Nó có khả năng đảo chiều nếu ở vùng giá keylevel (nhớ vẫn cần quan sát thêm)

Và đây là cái đặc biệt phải lưu ý trong phần này, đây là cái mà rất rất nhiều anh em thua vì sai cái này, mình nói nhiều rồi mà vẫn rất nhiều người sai nên phải thật nhấn mạnh.

Nhưng xuống timeframe nhỏ hơn để check thì nó ra như này

Và khi cho rằng đã phá thì sẽ vào lệnh BUY => SML

Tất nhiên bây giờ nếu theo quy tắc phá giả phá thật của mình ở bài này

Nếu theo quy tắc đó thì ở đây mọi người đã cho rằng là phá giả rồi nhưng nếu gặp phải các trường hợp khác nó không giống như này hoàn toàn mà chỉ biến tấu thay đổi 1 chút gần giống như này thôi mà cứ áp dụng máy móc vào thì có phải cứ thật giả rồi sai mãi không.

:point_right: Quy tắc mình đặt ra chỉ là để cố áp dụng đúng đa số các trường hợp không phải tất cả, cái chính bạn phải hiểu bản chất từ mấy cái râu và thân nến thì sẽ hiểu khi nào thật và khi nào giả sau đó tự tạo 1 quy tắc có khi còn đúng nhiều hơn của mình. (Hi vọng khi đó bạn có thể chia sẻ lại cho anh em hội quán).

Và quy tắc nó cũng chỉ dựa trên việc giá phá đỉnh, đáy cũ có đi tiếp không, nếu có đi tiếp thì đi bao xa và lực nến quay trở lại như thế nào
.

4. Râu nến ngắn

Cái này chả có gì nhiều để bàn.

Râu ngắn đi cùng thân dài => Giá di chuyển rõ ràng mạch lạc

Râu ngắn đi cùng thân ngắn => Thị trường táo bón, gần như đứng yên, trong khoảng thời gian tạo nên cây nến đó, cung cầu bằng nhau 1 cách lạ thường.

Kết luận

Chúng ta sai nhiều ở cái râu nến dài và sai nhiều nhất khi xuống timeframe nhỏ ở đoạn râu nến đó thì nó có thể có cây nến thân dài ngỡ tưởng phá rồi nhưng chúng ta lại quên nhìn lực nến quay trở lại như thế nào. Hãy chú ý cả vào lực nến quay lại để không sai sót đáng tiếc nhé.

Bonus

Trong trade dù bạn đã phân tích đúng, nhìn rất kỹ càng, rất cẩn thận trước khi vào lệnh. Cảm giác chắc mẩm nó sẽ win nhưng thế quái nào đó mà lại bị thua. Xong bạn ngồi dò nguyên nhân, dò mấy ngày chưa chắc đã ra thì sẽ sinh cảm giác thất bại, không hiểu thị trường, không hợp với nghề bla bla.

Cái này ai cũng trải qua cả thôi, chia sẻ 1 chút về mình thời gian gần đây thì mấy tuần trước nữa vẫn rất okela. Có thắng có thua nhưng nói chung là tuần nào cũng ok. Hai tuần trước thì mình có 2 lệnh thua liên tiếp, mình bị tâm lý, nên khi vào lệnh thứ 3 mình nôn nóng nhìn biểu đồ giá chạy realtime thì giá đi ngược trở lại 1 chút (-0.5R) thì mình quyết định cắt lỗ non, sau đó giá vẫn chưa về SL ban đầu thì nó phi về TP (sai lầm cơ bản thì việc bị tâm lý không tuân thủ kỷ luật mà nhìn biểu đồ)

=> Cuối cùng tuần đó mình mất 2,5R. Mình có ngồi xem lại thì 1 lệnh thua mình rút được kinh nghiệm và 1 lệnh mình vẫn không tìm được lý do đến tận bây giờ và mình coi nó là xác suất. Nhiều anh em gặp trường hợp này thì ức chế việc không tìm được lý do mà làm tổn hại tâm lý, hao nhược nguyên khí.

Nhưng mà nhớ là việc không tìm được lý do cũng là bình thường thôi, đôi khi thua không hiểu sao thua thì nên bỏ qua cho đời nhẹ nhàng, đừng tự dằn vặt mình 1 cái thứ đã qua và cứ tạm cho nó là xác suất đi.

Vì việc vô kỷ luật với lệnh cắt non nên mình quyết định nghỉ ko trade 4 ngày không trade không nhìn cả biểu đồ. Và sau khi quay lại tuần trước thì mình vào 3 lệnh, 2 lệnh win và 1 lệnh cắt non 2R (cắt non có lý do). Được 8R. Có nghĩa là chỉ cần 1 lệnh thắng 3R mình đã kéo lãi cả u ám trước nữa rồi.

=>Vì thế mà trade nó luôn có thắng có thua, kể cả phân tích đúng cũng không thắng mãi được, nhưng khi thua mà tâm lý kéo vào cả những lệnh sau thì hỏng rồi. Mình chỉ biết rằng cứ làm đúng, không bị tâm lý thì sẽ có lời (Có lời với có lệnh thua khác nhau nhé) cái chính là phải quản trị vốn và luôn rèn luyện tâm lý thường xuyên. Chả có ai đủ giỏi mà nói tôi pro cả. Mình vẫn chỉ đang trên con đường rèn luyện tâm sinh lý chứ đôi khi vẫn còn sân si với đời và vẫn tâm lý khi vào 1 chuỗi SL.

206 Lượt thích

Chia sẻ lệnh thứ 2 đầu tuần này của mình

Lệnh này cũng tình cờ đi trả lời câu hỏi trên hội quán, thấy cơ hội nên mình vào luôn chứ không phải lệnh limit hay lệnh stop gì.

Giá vẫn đang chạy, và dù mình tin nó sẽ TP (được 7.6R) nhưng rất có thể mình sẽ SL (được 2.7R). Chả ai biết nó sẽ đi như nào, chúng ta chỉ có việc tuân thủ và đón nhận kết quả 1 cách nhẹ nhàng thôi.

Update:
Nó quay lại được 6.5R 1 lần nữa rồi về SL của mình (còn được 2.7R). Hỏi mình có đón nhận vui vẻ không thì tất nhiên không rồi =)). Nhưng trade nó luôn vây. Chúng ta không kiểm soát được thị trường mà chỉ cố kiểm soát tâm lý mà thôi

41 Lượt thích

Cảm ơn những chia sẻ bổ ích của anh :smiley:

4 Lượt thích

Hay quá! :clap:
Làm cái Series này đi add. Nó sẽ bổ não cho rất nhiều người đó! :slightly_smiling_face:

4 Lượt thích

Ad cũng nhập timefame m3 cùng ae rồi. Và e muốn hỏi 1 chút là. Đoạn hồi 1 e thấy nó hồi bằng 2 cây nến di chuyển mạnh đẹp vậy mà vẫn là hồi xấu à a

4 Lượt thích

Lệnh USDCAD của ad mình cũng nhìn thấy vậy nhưng đúng là tâm lý, dính SL liên tiếp nên tự nhiên bị khựng lại ko vào lệnh đó, có thể do vừa bị đấm mấy phát nên vẫn đang hoảng loạn, các lệnh trước vào thì đầu luôn nghĩ là chả có lý do để thua mà nó cứ thua, nên khi gặp cơ hội mới thì lại suy nghĩ là kiểu gì nó cũng cho mình ăn đấm tiếp nên lại thôi :))
Tiện thể ad cho mình hỏi trường hợp nến đi như thế này thì ad có nhận định là hồi đẹp hay không

8 Lượt thích

mong ad tiếp tục seri bài này rất hay ! thank.

Théo ý kiến của mình giá vẫn không thoát được vùng giá SW, một cây nến đó đâm mạnh xuống, các cây nến tiếp theo (lưỡng lự) rồi tăng mạnh trở lên.

4 Lượt thích

A để ý cây thứ 3 ấy,coi cả râu nha

5 Lượt thích

mjk cũng thắc mắc giống bạn nhưng chắc là do cái dâu nến up thứ 3 nhấn chìm nến giảm thứ 2 ( bây h mới ngộ được ra trước có nến thứ 3 nhấn chìm mạnh lun vẫn còn công nhận cơ ) MÀ lệnh này phá đáy kiểu bậc thang nhỉ mjk mà nhìn cũng không giám tự tin xác định được nó đã phá vỡ

4 Lượt thích

Cám ơn a đã chia sẻ mong a làm thêm về phần này ạ

3 Lượt thích

@Medio anh chia sẻ 2 lệnh thua 2R với 0.5R cắt lỗ non 2 tuần trước được ko ạ

2 Lượt thích

Với mình thì nó xấu nên mình chọn cái đẹp nhưng có vẻ tham lam TP quá xa rồi :joy:
P/s: Cái này đang trả lời topic thấy kèo mình vào thôi chứ lệnh này timeframe M5 hay M15 vẫn đúng mà. M3 thì nhìn nó rõ ràng đẹp như SGK hơn thôi

4 Lượt thích

Giá thoát vùng sideway thì bạn để ý lực nến thoát ra và lực nến quay lại. Trong trường hợp này thoát ra mạnh và nên quay lại rất từ tốn nhẹ nhàng chậm chạp vậy mình có thể cho rằng đã thoát. Nhưng mà chỉ vậy thì chưa ok lắm nên mình kiểm tra nốt M5

6 Lượt thích

Râu nến nhấn chìm là 1 chuyện nhưng do tại cây nến sau cây nhấn chìm đó nó mạnh quá với lại mình check M5 thì thấy không OK lắm nên cho rằng nó xấu thôi. Nhưng có thể nó vẫn là đẹp nhé. Tại mình cứ chọn cái đẹp nên cái đó với cá nhân mình nó không đủ đẹp thôi

5 Lượt thích

Xa quá rồi để khi nào a có quả thua SML a share sau nhé. Mà chú cứ thích lệnh thua của a thế :))

2 Lượt thích

Lệnh thua thì mới học được chứ. Lệnh thắng thì học được gì đâu anh :v
Lệnh nào anh thua chứng tỏ market nó ra đòn chí mạng. Xem để còn né vả lại nó chứ anh :v

4 Lượt thích

vậy vùng đỉnh cũ mình phẫn phải vẽ rộng như thế này đúng ko ad. Nay mình bị miss 1 lệnh sell vì vùng này rộng quá ko biết giá đã vượt qua chưa

3 Lượt thích

Giá chạy như vậy có khi ở đoạn hồi 2 cây nến mà a cho là xấu thì nó lại là đẹp, giá nó đi đến đó rồi quay đầu…

rất mong anh chia sẻ thêm nhiều lệnh của mjk với hội quán // để có cái tư duy thực chiến của anh // chứ lý thuyết e cảm nhận thấy đủ // nhưng khi thực chiến thì lại rất khó tìm được kèo ( THEO CHUẨN HỒI ĐẸP VÀ PHÁ VỠ THẬT ) có nhiều lúc backtet nửa năm 1 cặp mà chẳng có kèo đẹp nào // có những lệnh anh vào mà e chẳng hiểu tại sao anh lại vào được luôn ( vì hồi và phá nó không rõ ràng theo quy tắc của a mà e chỉ nhìn được vậy ) rất mong AD chia sẻ cho mọi người những lệnh này để tăng LEVEL

một ý kiến xây dựng hội qoán ạ ////

6 Lượt thích