Order Block - Phần 5 - OB hết hạn, OB còn hạn?

anh cho em hỏi theo cách rời sl của anh hiện tại thì khi giá chạm ob chưa sử dụng thì rời sl hay vẫn rời sl theo kl thế a

nó chính là phá vỡ giả đó.

Bác @namphan cho mình hỏi chỗ này với, do mình đang backtest nhưng lại vướng chỗ xác định khối OB mới, may có lệnh của bác ngay chỗ mình đang thắc mắc, mình cũng phân tích gần như bác, cũng xác định khối OB đó, nhưng lại thấy có BOS lần 2, nên mình xác định lại khối OB mới => SL. Vậy có chỗ BOS lần 2 đó tại sao mình lại ko tính bác nhỉ, bị rối chỗ này quá :frowning:

Bạn xác định OB đó là đúng rồi nhưng chỉ là OB m5, nên khi bạn cho rằng giá ở m5 tiếp tục giảm thì bạn phải phân tích đa khung thời gian, khi giá ở m5 hồi lại thì phải nhìn ở đó có là gì của m15 hay h1 hay ko bởi vì giá hoàn toàn có thể hồi về OB m15 hay h1 rồi mới giảm tiếp. Do đó an toàn nhất thì đợi giá hồi về OB khung lớn nơi có khả năng đảo chiều cao nhất thì vào khung thời gian nhỏ hơn chờ giá tạo cấu trúc giảm rồi set kèo.

3 Lượt thích

đồng ý với bác, nhưng mà theo cái lệnh của mình chỗ mình để “OB?” khi nó BOS lần 2 đó là đúng theo lý thuyết ko nhỉ

2 Lượt thích

Mình thấy cái này kiểu như các KLV và KLV QT trong CTTT. có thể coi nó là OB quuan trọng và OB thường.
OB QT là OB tạo đỉnh cao nhất. còn OB dưới OB QT là OB hết hạn như KLV dưới của KLV QT cũng được xem là KLV hết hạn. Khi giá phá qua OB QT thì nó mình sẽ xét đến OB của TF lớn hơn. Nó tương tự KLV QT. Đấy là cách nhìn của mình Không biết như thế có phải là hiểu đúng không?

Chỗ “OB?” nó vẫn là OB, giá vẫn phản ứng nhưng ở LTF. Kiểu như bác dùng KLQT M5 để đỡ lực hồi của H1 vậy, phải entry ở KLQT H1

3 Lượt thích

@Medio anh ơi a chia sẽ cách dời stoploss theo phương pháp OB được không ạ

1 Lượt thích

Vấn đề là cấu trúc thị trương đã thay đổi từ tăng thành giảm rồi, nên vữa có xác suất sai.

thanks bác, để mình nghiên cứu thêm vậy

3 Lượt thích

Để giao dịch OB thì có 2 cái cần chú ý nhất

1. Cấu trúc thị trường. 1 OB đẹp là 1 OB tạo ra sự thay đổi cấu trúc (đảo chiều hoặc tiếp diễn)
  2. Thanh khoản: điều kiện cận để 1 lệnh có entry tại OB và là điều kiện đủ để lệnh có thể TP được.
    Mình nghĩ Trung nên nghiên cứu thêm về OB và SMC chứ không nên đưa ra quá nhiều định nghĩa nữa. Cái mà Trung đang định nghĩa là OB hết hạn, trên thực tế đôi khi là 1 OB rất đẹp vì OB đó có thanh khoản.
7 Lượt thích

Mình đang trade OB theo góc nhìn của mình dựa trên việc mình nhìn cấu trúc thị trường mà mình vẫn nhìn từ trước chứ không phải sách giáo khoa hay chân lý gì vì mình còn chia ra OB hết hạn còn chớm hết hạn nữa để tạo quy tắc vào lệnh của mình.
Đây là góc nhìn của cá nhân mình về OB để anh em tham khảo, ai thấy phù hợp thì có thể tham khảo còn phù hợp với SMC thuần hơn thì cứ trade theo SMC nhé. Quan trọng là mọi người chọn ra quy tắc và cách trade phù hợp với bản thân thôi, chứ phương pháp nào cũng có trường hợp này ổn, trường hợp lại không ổn bằng phương pháp khác mà.

10 Lượt thích

mình đã nghỉ trade 2 tuần để wen OB . h vẫn theo cttt . có lẽ ko hộp với OB.

3 Lượt thích

quên làm sao được :v còn thở là còn gỡ.

1 Lượt thích

có lẽ võ công thượng thừa ko dành cho số đông. theo cttt rr 1/3 cũng vui rồi

3 Lượt thích

Đúng vậy rồi bác. Hồi mới biết về SMC em cũng tâm trạng hừng hực khí thế tràn đầy sự FOMO để rồi sl 9 lệnh và rụng rất nhiều tóc :rofl:
Em quyết định quên nó đi quay lại với cntt

Theo mình thì là phá giả,kìa,nó quay về đúng klv có ob ở đó thôi,ở dưới là phá giả,nên ko tính klv ở dưới là klv quan trọng

4 Lượt thích

Theo mình thì vẫn phải tính phá giả và phá thật,rồi chọn klv quan trọng,và tìm ob,chứ đừng thấy bos rồi vào lệnh,mình thấy a medio vẫn đang phân vân lắm,nên cứ theo phương pháp cũ của ảnh rồi tìm ob thôi,còn lại cái khác ko quan tâm nữa để đỡ fomo

3 Lượt thích

thanks bác rep nha, lâu rồi tưởng ko ai rep, cũng đang phân vân chỗ đó ghê bác, backtest nhiều cú SL nhưng chưa giải thích được, nó cứ kiểu ngược ngược cái mình đã học, chắc theo chân lý ban đầu cứ kèo đẹp mới trade quá bác

dạo này thấy Medio không ra thêm bài mới nào về SMC nữa, không biết tình hình ôn luyện thế nào rồi.

1 Lượt thích