Order Block - Phần 5 - OB hết hạn, OB còn hạn?

Xài ít hay xài nhiều mình đều cho rằng là đã xài và đều không có cơ sở, không bán lần nữa ở đó mà.

Mình nói vậy là ý không phải OB dùng rồi là lần sau quay lại nó sẽ phải phá OB đó. Nhất là trường hợp nó chớm xài như vậy. Tất nhiên mình không biết khi nào nó sẽ bật lại lần nữa nên luôn luôn chỉ vào lệnh ở lần đầu tiên. (Giống việc retest keylevel nhiều lần thì mình chỉ vào lần đầu mà không vào lần 2,3 dù biết theo cấu trúc nó vẫn sẽ tiếp tục xu hướng).
Tức là là gặp trường hợp mới dùng mà nó lên dùng tiếp đi xuống cũng không có gì là lạ. Nhưng không vào lệnh mà cần đợi thêm xác nhận nữa.

Còn câu hỏi thứ 2:
Đó chính là cái OB chớm hết hạn mà mình nói ở 2 ví dụ cuối cùng của bài này. Khối OB đó thường xuyên nằm trên KLQT trong 1 xu hướng giảm, nằm dưới KLQT trong 1 xu hướng tăng. Phá vỡ giả ở KLQT thì giá thường chỉ về tới OB đó rồi tiếp tục đi xu hướng cũ.

Nếu giá phá qua KLQT ( Nhìn mặt thị giác có thể là giả, có thể là thật) và phá cả OB đó thì đó thêm 1 cơ sở để mình cho rằng đó là phá vỡ thật mua lên được sớm trong trường hợp này.

P/s: Đây là góc nhìn phức tạp trong góc nhìn cá nhân của mình để vào lệnh sớm. Giải thích nối trong cmt kiểu này dễ làm người khác rối. Nếu ai không hiểu mà thấy rối thì tốt nhất bỏ qua mà chỉ xem bài đầu rồi backtest nhé.

15 Lượt thích

Anh Trung ơi cho em hỏi với ạ
Trước chưa có OB thì ae toàn trade theo CTTT và KLV thì em thấy có thể dùng được cho mọi loại thị trường (anh cũng nói vậy), em muốn hỏi là OB có thể dùng cho các loại thì trường khác được không ạ, hay chỉ dùng cho FX được thôi ạ?
Em cảm ơn anh và mọi người!

2 Lượt thích

Nếu đúng theo định nghĩa thì SMC cũng sẽ dùng được cho tất cả các thị trường. Đặc biệt là thị trường Crypto hay CK vì thao túng ở những thị trường này dễ dàng hơn FX nhiều. Nhưng mình có dùng thử thì ở Crypto SMC áp dụng tốt với các khung thời gian lớn hơn so với thời gian nhỏ. Nhưng để mua hold thì mình vẫn dùng KLV nhiều hơn.

5 Lượt thích

Về cơ bản phương pháp của nó là SMC smart money concept, ngụ ý là dòng tiền tiền thông minh ( đến từ các tổ chức loén, cá mập đưa vào) mà thị trường nào cũng có cá mập cả nên vẫn áp dụng bt nhé

2 Lượt thích

Em hỏi cái a, a dùng pp smc a có thay đổi cái 1R=2% tk không a, tại với rr cao thì tâm lý khi gồng lệnh cũng khá lớn a ạ :)),

2 Lượt thích

Dạ vâng em cảm ơn anh ạ !

4 Lượt thích

Mình nghĩ nên thay đổi xuống khoảng 0,5% - 1% để cho tâm lý thoải mái hơn. Quan trọng là bao nhiêu để mọi người thấy thoải mái khi gồng lệnh ý. Dù là phương pháp, quản lý rủi ro, phân bổ vốn mọi người đều có thể điều chỉnh để cho phù hợp với bản thân mình nhé

4 Lượt thích

Cám ơn anh nhiều ạ, kết hợp cttt với smc phải nói là rất hiệu quả , giờ có OB kể cả bí kèo quá k kiên nhẫn được thì vẫn vào đc kèo hàng ngày, tâm lý đỡ bị bí bách nên e cũng nghĩ là nên giảm R xuống khoảng 1% hoặc ít hơn thôi.

1 Lượt thích

bạn ơi theo mình hiểu thì Medio để sl sau khối OB thôi, còn bạn chơi sàn nào thì xem độ giãn là bao nhiều thì để cách ra thêm từng đó tính từ điểm cao nhất hoặc thấp nhất của khối OB

2 Lượt thích

em cũng thấy vậy, mua hold cứ dùng klqt là quá ổn ạ

3 Lượt thích

Cho e hỏi này có phải OB không ạ, nếu là OB thì e đánh giá là OB chưa được sử dụng, và tại sao mình lại không dùng OB này vậy ạ. E cảm ơn ạ @Medio

3 Lượt thích

E thấy cái OB này nó hơi khác 1 xíu với mấy cái OB a hay sử dụng, trong trường hợp này cây nên pinpar ở giữa a không tính tới nó hay sao ạ @Medio

2 Lượt thích

TH này khi giá BOS 2 lần thì rất dễ cái đỉnh sau là 1 vùng thanh khoản. Kể cả có IMB tại đây. TH này có thể vùng IMB quá lớn nên giá đẩy xuống luôn. Chứ mình dính mấy cái EQL thế này rồi.

Còn TH này thì theo mình cái OB này ko hề đẹp chút nào :stuck_out_tongue: Và OB cũng giống như KLV. Đấy là nên chờ đọc nến rồi mới vào lệnh. Mình có vài ý kiến nhỏ. Mong đc chỉ giáo.

3 Lượt thích

Đây là 1 ví dụ về EQL mà mình đã vào

5 Lượt thích

Nó không phải OB tại vì vùng tạo BOS là cây nến đỏ bên trên mà bạn

1 Lượt thích

Eql là gì thế bác ( viết cho đủ ký tự)

5 Lượt thích

Vùng thanh khoản bác ơi. Nó là liquidity. Nếu đầy đủ fai có là Equal low = EQL và Equal high = EQH. Mình thường viết tắt là EQL = equal.

1 Lượt thích

hay quá bác ơi, chắc bác trade kết hợp tốt rồi nhỉ

1 Lượt thích

Giải thích OB xài ýt xài nhiều như Medio cũng đúng đó bạn. Giá chưa về tới 50% của OB thì nhiều khả năng OB đó vẫn còn tác dụng, nên canh và chờ xác nhận để vào lệnh.

1 Lượt thích

Mấy cái này cũng là từ mình backtest thôi nên cũng có trường hợp đúng, trường hợp chưa đúng nên anh em cứ thử nghiệm backtest hay phản biện thoải mái nhé

4 Lượt thích