Order Block - Học hỏi để hoàn hiện hơn

Hôm nay nhìn lại chart toàn thấy OB, không còn thấy KLQT đâu hết :rofl:

1 Lượt thích

Bác dung ới, tui là tui phản đối bác nói là “có cái chuyên mục SMC” thì ae hội quán bị ngộ độc hết. Bởi:
Thứ nhất, anh Trung luôn suy nghĩ và định hướng những cái tốt nhất cho hội quán trong đó có việc mở mục SMC.
Thứ hai, tốc độ phát triển và kiến thức của ace trong hội quán có người cao - người thấp. Người thấp đã được anh Trung cảnh báo - Người hòm hòm có nhu cầu phát triển thêm.

Thứ ba, những bài SMC rất được hưởng ứng, điều đó có nghĩa nó không phải “liều thuốc độc” như bác nói để khuyên a Trung hủy Toppic SMC của “mọi người” đâu nhé.

Bác không thích thì bác ko vào đọc những bài SMC thui. Chứ bác không ăn nhưng lại bắt mọi người nhịn đói thế :grinning_face_with_smiling_eyes:.

Mượn tạm anh Trung của các bác thuần KLQT để tu luyện tí thui chứ có ăn ngủ, giành anh Trung cả đời với các bác đâu. Hứa yêu chiều anh Trung hết mực. Hóng a Trung luyện xong để truyền thụ công lực ạ.
Mọi người rất quan tâm đến sức khỏe của anh. Gửi ngàn lời chúc sức khỏe đến anh, mong anh chóng khỏe ạ :muscle: chiu chiu

11 Lượt thích

mọi người cho e hỏi chút, đánh đặt sl nhỏ như vậy giá một là giá chạm ở Tradingview như không chạm ở sàn hoặc dễ bị sl do spread, đánh ở tf nhỏ như vậy nên trade ở sàn nào là tối ưu nhất vậy? em cảm ơn

2 Lượt thích

E backtest theo mỗi OB thôi mà thấy kết quả đáng kinh ngạc thật, k dùng cttt nhiều cũng tp ngập :)), quả OB này đáng giá để ngâm cứu lắm a ạ

1 Lượt thích

Bác chọn những sàn có các loại tài khoản Spread thấp như Tickmill, IC Markets để đánh nhé. Ưu tiên chọn các cặp chính như EU UJ AU GU UCHF UCAD NU là những cặp có SL nhỏ nhất dao động từ 0.1 - 0.3 pip vào những lúc bình thường. Còn những lúc ban đêm hay lúc tin ra thì bác chú ý nhé.

2 Lượt thích

bên exness tài khoản zero có ổn không bác

2 Lượt thích

Exness spread thì ok nhưng mà bị cái lại bị giới hạn khoảng cách đặt SL bác ạ. Nên nếu bác đánh OB mà SL khoảng 2 đến 5 pips thì không đặt được SL đâu. Mình cũng mới chuyển từ Exness sang Tickmill đây.

2 Lượt thích

em cảm ơn bác, chứ em trade ở bên xtb tài khoản standard đánh khung nhỏ khó khớp quá

2 Lượt thích

Khung nhỏ XTB ko hợp đâu bạn. Tickmill ok, phí cũng rẻ

4 Lượt thích

Bên tikmill nạp rút nhanh ko anh ?

1 Lượt thích

dạ vâng em cảm ơn a trung

4 Lượt thích

Rút qua Internet Banking thì trong ngày b nhé.

3 Lượt thích

Nạp cũng nhanh như Exness bác ạ, còn rút thì em chưa thử. Thấy bảo rút tiền về trong ngày hay sao ấy bác. Được cái commission bên này rẻ, có $2/chiều so với Raw Spread bên Exness là $3.5/chiều.

6 Lượt thích

Ok bác ơi , tiếp tục tu luyện

thanks bác đã chia sẻ.

1 Lượt thích

Cám ơn medio rất nhiều :heart_eyes:

1 Lượt thích

Xây dựng cộng đồng là đưa ra nhiều ý kiến trái chiều về một vấn đề mới để mọi người cùng có một cái nhìn tổng quan về vấn đề đó.
Công cụ mới đưa ra. Mọi người cần phải biết về những mặt tốt xấu của nó để phòng và tránh khi áp dụng.

Có thể bạn quen với câu ngạn ngữ : " không ăn được thì đạp đổ " nên mới nghĩ mình kiểu " không ăn lại bắt mọi người nhịn đói " Các ông TP hay SL thì liên quan gì đến tài khoản của mình đâu.
Khi anh Trung bắt đầu viết các bài góc nhìn nâng cao đâu có lường đến hậu quả nhiều người tẩu hỏa nhập ma , loạn kiến thức đâu. Mặc dù nó có tác dụng với nhiều người nhưng phát triển cộng đồng thì phải nhìn vào đa số thành viên chứ không phải là nhìn vào một bộ phận thành viên pro . Nên cái việc mình ý kiến ý cò là để " có thể giúp " tránh một chuyên mục góc nhìn nâng cao 2.0. Còn mình làm thế đ’ nào cấm được anh Trung viết bài hay làm gì với forum của anh ấy.

Tóm lại, xây dựng cộng đồng không phải cứ phải đưa ra những ý kiến ủng hộ. Không phải cứ những ý kiến trái chiều có nghĩa là theo kiểu " không ăn được thì bắt mọi người nhịn ăn" như bạn nói đâu. T thuộc loại giúp người khác ăn không đau bụng.

10 Lượt thích

Dần dần cả hội quán ai rồi cũng phải nghiên cứu về OB và liquidity thôi.

2 Lượt thích

Bài 1 thì bác nói:

Bài 2 thì bác nói:

Nên em có suy nghĩ ntn: Bác nhìn lại xem a Trung đã phân chia rõ ràng khu vực rồi mà bác. Ai mới vào cơ bản, ai vững hơn vào các khu vực mới/nâng cao nếu thích. Bác bảo khu vực của người vững hơn là “thuốc độc” cho người mới thì ngược lại người vững coi cơ bản là “không cần thiết”.
Tôn trọng nhu cầu tìm hiểu và kiến thức của mọi người, ở mọi cấp độ nên cơ bản tốt rồi thì sang vững chứ ở mãi cơ bản hả bác. Anh trung vẫn quan tâm đến tất cả mọi người mà :grinning_face_with_smiling_eyes:.

7 Lượt thích

Nếu áp dụng OB vào thì mình có thể :

• Bắt chính xác điểm cuối cùng mà giá có thể hồi về chính xác tới từng pip trường hợp limit trực tiếp
  • Tăng độ tin tưởng của keylevel quan trọng khi đặt lệnh limit bằng cách dùng OB kết hợp imbalance và Liquidity
  • Còn trường hợp phân vân cần đợi xác nhận thì mình vào khung nhỏ hơn rồi áp dụng OB để tìm entry khác an toàn hơn
  • Có thể xác định được vùng keylevel khung lớn nơi mà trước đây mình hay gọi nó là chưa chạm tới keyvelvel
    Và còn 1 vài ưu điểm nữa mà mình chưa tìm hiểu đủ nhiều để có thể liệt kê ra nếu chúng ta biết cách kết hợp ĐÚNG
3 Lượt thích