Order Block - Học hỏi để hoàn hiện hơn

Order block là một con dao 2 lưỡi. Nó chỉ thực sự phù hợp với những người có được chữ " đủ " và kiểm soát được lòng tham.
Sử dụng order block với niềm tin giá đến đó sẽ đảo chiều nên hầu như SL ngay sát nó. đồng nghĩa với việc phải chơi lệnh limit.
Trường hợp giá chạm điểm đặt lệnh rồi giật ngược lại thì không sao.Nhưng nếu nó quét luôn SL và sau đó cứ dập dìu qua lại SL thì lúc đó mới là thời điểm kill tài khoản vì sợ mất điểm vào đẹp tại OB.
Em nghĩ việc post những lệnh backtest vào theo OB ở khung 5m không có ý nghĩa vì câu chuyện SL 2-5 pip là câu chuyện khác từ trên chart đến thực tế vào lệnh.
Em nghĩ có cái chuyên mục SMC nó sẽ thành cái góc nhìn nâng cao của anh ngày trước phiên bản 2.0. Có thể anh sử dụng được nhưng nó sẽ là liều thuốc độc với nhiều ae khác. image

7 Lượt thích

Bác này lâu lắm mới post bài :joy::joy::joy:. Không sao cho đến khi nhận ra là mình sai thì nó vẫn đúng mà :joy::joy::joy:

2 Lượt thích

Ví dụ như lệnh 1: vào lệnh 4h sáng . SL 2-3 pip thì chắc chắn SL rồi. với lại thời điểm 4h sáng nến mỗi sàn nó giao động khác nhau.

Đúng thật, Sl 2-5 Pips là rất khó nhằn
Chuyển SMC - OB thành góc nhìn nâng cao, bổ trợ những phần nào đó vào CTTT thì tốt biết mấy - xoáy vào những vấn đề chính bổ trợ CTTT.

“Sử dụng OB với niềm tin là giá đến đó sẽ đảo chiều”
Quan điểm của mình là giá đến đó chắc chắn đảo chiều. Vì sao mình lại nói vậy, vì mình nắm rõ pp, cttt, backtest hàng ngày để làm dày dặn cái kinh nghiệm chứ mình không vào lệnh với 1 cái mình niềm tin rằng nó là OB hay niềm tin giá đến đó sẽ đảo chiều cả. Forex là bài toán xác suất cái đó ai cũng biết và ai cũng muốn tăng cái xác suất thắng chính là pp PA Medio và tăng cái RR chính là sự kết hợp thêm t thứ gì đó tối ưu cái pp PA Medio. Thân!

11 Lượt thích

cho e hỏi a dời stl theo nguyên tắc như nào vậy ạ

3 Lượt thích

bạn không thấy lời bạn nói của bạn câu trên đá câu dưới à ? Nếu bạn đã nói là chắc chắn đảo chiều thì Forex còn gì là bài toán xác suất nữa.
Tất cả các phương pháp đều để cho trader có niềm tin khi vào lệnh để TP. chứ nếu đã có pp xác định OB chắc chắn giá sẽ đảo chiều thì thị trường nó đã chạy theo một chiều rồi. Và sẽ không có những điểm BOS. Bạn có chắc chắn 100 cái OB bạn xác định nó sẽ đảo chiều 100 lần không ?

2 Lượt thích

Cái này anh đã lập 1 thư mục riêng và yêu cầu mọi người thuần thục, backtest trước khi muốn tìm hiểu rồi. Mọi người cứ backtest để kiểm nghiệm thôi, nếu không muốn để sl quá ngắn có thể kéo dài ra hơn 1 chút cho an toàn.
Cách áp dụng nếu biết cách chọn lựa để áp dụng thì nó còn có sự tối giản và dễ áp dụng. Anh cũng có sự kiểm chứng và thấy nó hiệu quả mới đưa lên để mọi người tìm hiểu.

12 Lượt thích

em cũng vừa tự học vừa đọc những bài viết của anh. mong đợi những bài viết tiếp theo từ anh ạ

2 Lượt thích

OB thì cũng có OB tăng OB giảm lúc nào cũng có 2 phe mua và phe bán bạn đang ở 1 xu hướng tăng vậy bạn có dám dùng 1 cái OB giảm để đặt 1 lênh bán chống lại cái xu hướng hay bạn xe đợi giá hồi về sử dụng 1 cái OB để tiếp diễn cái thị trường hiện tại đang chạy theo xu hướng giảm.

3 Lượt thích

mình nghĩ ý bác kia muốn ns là trong xu hướng tăng có nhiều vùng OB tăng thì kb là chọn vùng OB nào ấy

vấn đề bạn vừa nói nó chẳng liên quan gì đến cái câu bạn nói : " Quan điểm của mình là giá đến đó chắc chắn đảo chiều "
Như trong hình bạn vẽ thì mình thấy bạn xác định 2 cái OB. Việc bạn để sẵn cái lệnh bên trên có nghĩa là bạn cũng không chắn chắn giá đến OB dưới đảo chiều đúng ko ?
Giá đảo chiều tại OB và giá đến OB chắc chắn đảo chiều là 2 câu nghĩa khác nhau bạn nhé.

2 Lượt thích

e thấy là vào lệnh ở OB thì đúng là vẫn có rủi ro , nhưng phần thưởng lại cao hơn, nếu muốn giảm thiểu rủi ro có thể đặt cảnh báo tại OB ,vào khung nhỏ đợi phá cấu trúc ,ở trong khung nhỏ cũng có OB , có thể vào đặt lệnh vs sl nhỏ hơn mà lại còn đc xác nhận nữa :joy:

2 Lượt thích

OK bạn. Minh sai, mình rút lại câu mình nói. Chúc bạn thành công và có lợi nhuận ổn định!

7 Lượt thích

OB chỉ là keylevel giống như chúng ta vẫn đang làm thôi mà các bro. Cách vẽ khác tý ti thôi, nhưng hiện tại thấy OB hiệu quả rõ ràng hơn hẳn.

2 Lượt thích

Có thể do bạn trade 5M nên não nhảy số nhanh quá nên không hiểu cái câu của mình. Ý kiến của mình không phủ nhận phương pháp OB. Quan điểm của mình phương pháp nào nó cũng có 2 mặt. Mặt lợi của OB thì mọi người nói nhiều rồi. Nhưng mình đang nói đến mặt hại của nó thôi. Thế nhé :)))

1 Lượt thích

Mình thấy loạn quá, mình đọc cũng k hiểu các bạn đang nói gì nữa luôn :laughing:

4 Lượt thích

Lệnh này ngon quá bác, nay em bận nhìn EU với XAU nên quên mất GU có setup đẹp thế này :grinning_face_with_smiling_eyes:

2 Lượt thích

Vâng chắc là chúng ta không hiều ý mỗi người đang nói gì. Mình nghĩ chỉ đơn giản là xu hướng nó giảm giá hồi lên xu hướng giảm tiếp diễn giá lên vùng OB đào chiều là chắc chắc rồi và 2 OB là xác suất. :ok_hand: $$$$

6 Lượt thích

A tôi tận tâm nhìn biểu đồ nghiên cứu mới đau mắt đây mà =))