Order Block - Học hỏi để hoàn hiện hơn

Chào mọi người, bài hôm nay mình viết sâu hơn 1 chút về Order Block (OB) và lý do tại sao mình lại tham khảo Order block của SMC.

Bài này không phải là bài cách mình trade kết hợp với Order Block vì bài đó mình định làm video. Nhưng mắt mình mấy ngày nay nhức mỏi, chảy nước mắt không thể nhìn liên tục vào màn hình được nên mình chọn viết chủ đề khác dưới dạng text. Khi nào mắt mình đỡ hơn mình làm video về chủ đề đó sau nhé.
(Viết bài thì có thể viết 1 chút rồi nghỉ mà không cần phải nhìn liên tục vào màn hình như quay video)

BẮT ĐẦU NHÉ

Trong quá trình trade thỉnh thoảng mình gặp trường hợp kiểu như này

Như mình hay nói trên youtube là mỗi khi SL hãy note lại, viết nhật ký để xem lại. Và mình biết còn có người cẩn thận hơn note lại cả những lệnh TP nữa. Thế nhưng lại rất ít, hầu như không có ai lưu những trường hợp bị hụt kèo kiểu như trên.

Mình thì lại để ý đến nó, dần dần tích tụ lại nó hình thành lên 1 câu hỏi mà mình muốn tìm được đáp án hợp lý với mình.

• Hay là mình vẽ vùng keylevel chưa tối ưu?
  • Có nên vẽ vùng keylevel rộng hơn nữa không?
  • Rộng bao nhiêu thì đủ?

Và câu cuối:

• Có cách vẽ nào tối ưu hơn không?

Đó là lý do chính khiến mình tìm kiếm và đi đến Order Block của SMC.

Và sau khi đã có 1 thời gian đủ để backtest, cũng như trade thì mình phải thừa nhận: Order block tối ưu hơn cách vẽ keylevel của mình ngày trước nhiều. Nó giải đáp được mấy cái câu hỏi bên trên của mình. Giảm tỉ lệ bị hụt kèo, giảm khoảng cách đặt SL, thậm chí dù có phân tích sai, giá không hit TP với RR lớn thì lệnh cũng sẽ chạy được 2R 3R đủ để quản lý lệnh như chốt lời 1 phần hoặc dời SL trước khi giá quay lại cắn SL.

Tuy là nó tối ưu hơn nhiều thật nhưng thời gian đầu backtest thì tí nữa mình bỏ cuộc luôn vì bị SL liên tục. Công nhận là có những lúc ăn được RR lớn thì sướng nhưng dính chuỗi SL liên tục sau đó thì cũng bằng hòa thậm chí SL quá nhiều nó còn giết chết tinh thần của 1 trader.

Nhưng mấy cái đó ăn thua gì. Chúng ta đều là người cũ cả mà. Và sau khi đã có 1 khoảng thời gian trade và backtest thì mình cũng đã ngộ ra vài thứ và nâng được tỉ lệ thắng lên.

Và dưới đây là 20 lệnh backtest gần đây nhất của mình

GU Timeframe M5 1h30 17/09/2021

Các từ viết tắt:

SL: Stoploss vì sai

SL - SH : Stoploss do bị stophunt.

Miss: Lỡ kèo

Kết quả

• 12 lệnh TP
  • 3 lệnh SL
  • 3 lệnh Stophunt
  • 2 lệnh miss

Đến đây có thể nhiều anh em có câu hỏi thắc mắc nên mình giải đáp luôn:

Q: Phương pháp trong backtest là gì?
A: Đa phần là thuần scalping M5. Lệnh ăn được 9R là có kết hợp thêm cả cấu trúc thị trường.

Q: Tại sao vào lệnh theo khối OB mà RR thấp vậy?
A: Muốn có RR lớn thì phải kết hợp cấu trúc thị trường. Biết được xu hướng chính và đi theo xu hướng chính đó. Backtest này chỉ để mình kiểm chứng và xác thực khối OB nào nên vào lệnh, khối OB nào nên đứng ngoài.

Q: Cách xác định khối OB?
A: Không khác gì nhiều bài của bạn @ain đã chia sẻ Chiến lược giao dịch theo Order Blocks

Và câu hỏi quan trọng nhất:

Khối OB nào nên dùng và khối OB nào nên đứng ngoài?

Cái này thì mình sẽ viết chi tiết trong 1 series riêng về OB sau khi đã hệ thống lại bài bản làm sao dễ hiểu nhất để những ai lần đầu tìm hiểu xem cũng có thể hiểu. Trong bài này mình sẽ không giải thích chi tiết nhưng nếu bạn xem những cái lệnh trên của mình thì những khối OB mình chọn để vào lệnh đều có 1 điểm chung giống nhau, để ý 1 chút là thấy ngay.

Việc chọn OB không khó nhưng nếu nói ra ngay thì anh em sẽ bị mất cái cảm xúc Ơ-RÊ-CA khi tìm được và giải đáp được 1 vấn đề gì mới. Với mình cảm xúc đó rất tuyệt vời, không nên để mất.

Tuy backtest scalping như vậy nhưng mình chưa thử trade scalping bao giờ. Trade scalping mình thấy mệt mỏi vì ngồi máy lâu với lại làm vậy chỉ có béo sàn. Backtest theo kiểu scalping chỉ là để mình kiểm nghiệm, tìm khối OB tốt nên vào lệnh thôi.

Còn cách mình trade hiện tại là vẫn áp dụng cấu trúc thị trường, đợi giá phá KLQT xu hướng hồi. Xác thực xu hướng hồi kết thúc rồi mình mới tìm khối OB nên dùng, đi theo trend rồi vào lệnh. Cái này thì mình sẽ chia sẻ sau nhé.

Kết luận

Với mình khối OB như 1 xác nhận cuối cùng trước khi vào lệnh. Với cả việc xác định khối OB nào xài được thì lại không quá khó. Không cần nhiều cái phải để ý quá nhiều thứ và nó có thể lượng hóa cụ thể 1 cách rõ ràng được. Đây là 1 ưu điểm mình đánh giá rất lớn. Chỉ cần vậy thôi thì cũng đã giúp bạn tăng được tỉ lệ thắng hoặc nếu sai thì chỉ hòa vốn hoặc vẫn có lời rồi.

Và chính vì ưu điểm này mà mình nghĩ có thể áp dụng để trade nó được theo nhiều kiểu khác nhau. Nhớ đừng nóng vội khi thực hành nhé.

143 Lượt thích

Cảm ơn Medio nhiều nhé

2 Lượt thích

e thả tim đã rồi đọc bài :heart_eyes:

2 Lượt thích

Chúc ad mau khỏe mắt ạ, để còn làm video cho ae xem, kkkk

3 Lượt thích

Cám ơn anh đã chia sẻ :kissing_heart:

1 Lượt thích

Cảm ơn anh, mong anh mau khoẻ mắt để còn scapl cho anh em xem :laughing:

Cảm ơn anh, anh mau khỏi bệnh nhé. Em có thời gian để scalp nên đây giúp mình có thêm nhiều lệnh hơn

2 Lượt thích

ở OB mình thấy có 1 cái là hầu như họ không quan tâm đến đỉnh cũ các bác ạ. chỉ cần quan tâm là nó đã Bos hay chưa thôi, còn lại thì giá về đỉnh cũ kệ nó, họ chỉ quan tâm đến OB

4 Lượt thích

Mắt ad chắc giống mình rồi. Mình cũng ngồi lâu máy tính ko được ( đi khám đủ kiểu).
Mình cũng back test mấy hôm đầu thì win cao lắm có cái tới 70R tối đó là nằm ngủ mơ đủ kiểu. Hôm sau backtest tiếp nó vả cho sấp mặt. Hết mơ liền.
Cuối cùng thì cũng như ad vẫn tóm lại là CTTT, OB xác nhận thêm.
Nói chung có trải nghiệm thú vị với OB. :grinning: :grinning: :grinning:

1 Lượt thích

Chắc tại nhìn nhiều biểu đó quá . Giữ gìn sức khỏe sau khi khỏi có thêm nhiều chia sẻ a nhé !

1 Lượt thích

Em chỉ xem để tham khảo chứ chưa giảm áp dụng vào trader thấy vẫn khá mơ hồ

1 Lượt thích

Giúp ae thêm kiến thức mới không bị quá fomo với tỉ lệ RR của phương pháp này. Mong các bài chia sẻ tiếp theo của ad đều đúng với tinh thần của Medio

1 Lượt thích

Mọi người cứ học và backtest để cho quen phương pháp dần. Đừng vội vàng vào trade ngay nhé. Nếu có muốn trade thật test tâm lý thì đánh lot tối thiểu 0,01 để trải nghiệm thôi.

6 Lượt thích

anh backtest lại GU có để ý đến liquidity ko ạ ?

Cảm ơn ad! !!!

1 Lượt thích

A Medio vẫn lại người luôn học hỏi để tiếp thu cái mới, thật nể phục

1 Lượt thích

sếp trung gim vào phần tổng hợp không thể bỏ qua đi được ko ạ !!

2 Lượt thích

OB ad vào lệnh giống như việc tinh chỉnh lại keylevel quan trọng để tối ưu tỉ lệ RR cũng như dễ khớp lệnh hơn. Lệnh 12 bị SL khả năng cao do OB đó xấu chỉ là nhiễu, nếu vào lệnh ở OB bên trên cùng thì giá vẫn về tới đáy cũ. Cá nhân mình thấy vẫn phải kết hợp cấu trúc thị trường theo medio để trả lời câu hỏi xu hướng còn tiếp diễn không rồi vào lệnh là đẹp nhất. Kẻ kelevel theo OB sẽ loại bỏ đc nhiều lệnh đánh ngược xu hướng chính. Thanks ad so so much.

2 Lượt thích

Mình đã cập nhật ghim các bài viết hay về SMC lên rồi bạn nhé

5 Lượt thích

cám ơn a @Medio , chúc anh mau khỏi bệnh nhé

1 Lượt thích