[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt - Bài 9

Chào mọi người, mình lại có cái dốt rồi. Đây là cái dốt mà dù biết từ lâu mà lâu lâu lại quên rồi mắc phải đúng cái lỗi đấy (Mỗi lần mắc lại lỗi cũ thấy mình ngu cực luôn :face_with_head_bandage:)

Đây là lỗi sai chắc hẳn nhiều bạn cũng đang mắc phải. Mình mong viết xong bài này mình không còn bị mắc cái lỗi cái ngu ngốc này bao giờ nữa. Mà bài hôm nay nó liên quan đến phá vỡ thật phá vỡ giả khá nhiều. Bài này có khi cũng có thể xếp cùng trong chuỗi bài, phá thật - phá giả được.

Để đổi mới phong cách 1 chút thì mình sẽ nói luôn key của bài này lên đầu.

Bắt đầu nhé

Key của bài hôm nay:

Đó là khi xem xét giá có phá được 1 cái đỉnh hay 1 cái đáy nào đó thì chúng ta phải xem xét nó trên 1 timeframe hợp lý, chứ không phải thích xét trên timeframe nào cũng được đâu.

Ví dụ

Biểu đồ bạn đang xem ở ở timeframe H4. Nhìn nến rất đẹp, tỉ lệ biểu đồ rất rõ ràng. Và mình đang có ý định xét xem cái đỉnh (KLQT) kia có bị phá hay không thì đầu tiên:

1. Mình xem ở timefram này (H4).

2. Sau đó là xem ở timeframe nhỏ hơn. Nhỏ hơn thì cùng lắm chỉ xem ở H1 thôi.

H1 nhìn hiện tại cũng chưa phá và đã thấy có phản ứng mạnh tại đỉnh rồi đấy.

Giờ bạn hãy để ý, mình cố nhìn được cả cái keylevel quan trọng giảm H4 kia trong cùng 1 khung hình nên biểu đồ mình thu nhỏ lại khiến giờ nhìn nến nó cũng hơi khó nhìn rồi đấy. Nhưng dù sao vẫn chấp nhận được.

:point_right: Và đây chính là cái giới hạn: Mình không được xuống timeframe nhỏ hơn nữa để xét xem cái keylevel quan trọng H4 đã bị phá hay chưa mà chỉ dừng ở H1

Giờ mình vẫn cố xuống M15 xem vì mình hay trade timeframe đó thì nó sẽ như này.

Giờ chả nhìn thấy rõ nến gì cả. Giờ cùng mình phóng to, nhìn rõ hơn vào cái chỗ Phá hay chưa? ở M15 nhé

:point_right: Tức là nếu mình nhìn M15 để xét để lọc nhiễu xét cho H4 thì mình cho rằng phá thật, phá rõ ràng, và vì thế mình sẽ dự định mua lên mặc dù hiện tại nó chưa phá. Có nghĩa là mình đang lấy dao mổ chim sẻ để xẻ thịt voi. Làm như vậy là sai.

Kết luận

Để mà xét xem 1 cái đỉnh hay 1 cái đáy đã bị phá hay chưa thì chúng ta phải chọn timeframe làm sao cho cái đỉnh (đáy) đó và giá hiện tại phải cùng ở trong 1 khung hình và nhìn phải đủ rõ ràng. (Nhìn rõ ràng được nến).

Giải thích lý do

Tại sao lại có hiện tượng nến M5 M15 phá thật, phá rõ ràng khỏi cái vùng giá H4 rồi, mà cuối cùng nó vẫn chưa phá.

Đó là bởi vì trên thị trường có nhiều nhóm thành phần, nhóm người, nhóm đối tượng mà cách nhìn vào thị trường của họ khác nhau.
Có nhóm chỉ trade ở M1 M2, có nhóm chỉ trade ở M5 M15, nhóm khác chỉ trade ở H1 H4.
Nhóm trade ở tf M5 thì không quan tâm đến vùng giá của H4. Họ chỉ nhìn tối đa lên M15 thôi. Nhóm chỉ chuyên trade ở H4 thì họ cũng chả quan tâm M5 đi như nào mà nếu họ nhìn nhìn xuống thì chỉ nhìn tối đa là H1 thôi. Vì thế mới có chuyện giá trong M5 thì phá siêu rõ ràng mà ở tf lớn hơn hơn 2,3 cấp thì lại là chưa phá. Do đó muốn biết giá phá được tf lớn hay chưa phải lên nhìn ở nến ở tf lớn tương ứng nhé.

Review lệnh ngu

Giờ mới đến phần review lệnh ngu :smiley:

Tất nhiên giờ nó chưa phá. Nhìn vào đây cũng thấy nó chưa phá KLQT. Cùng lắm check lại ở M15 là cùng.

Xuống M15 thì lại nghiêng về phá thật. Tuy không rõ ràng nhưng nhìn rất giống thật, nhưng H1 M30 thì lại cho rõ ràng là giả. Lúc này đáng ra không biết rõ thì thôi đợi thêm xem sao. Nhưng sự ngu dốt tự nhiên bộc lộ ra ngay đúng lúc này. Mình xuống M5 để check lại và lúc đó mình khẳng định nó là thật mọi người ạ :laughing:

Sai lầm bắt đầu

Ngu lần đầu nhưng do may mắn mà ko bị SL. Chưa SL chưa sợ nên sẽ có ngu lần 2.

Lệnh thứ 2 này vào tại nơi bắt đầu xu hướng giảm là có lý do chính đáng nhé. Nếu cái phá vỡ kia là thật mà không phải là giả thì đến nơi bắt đầu xu hướng giảm nó sẽ xuống (Mình đang viết tiếp trong bài sổ tay trader cấu trúc thị trường 4).

Đã có lúc lời được 1R rồi, giá tạo thành mô hình 2 đáy trong xu hướng tăng nhưng mình lại không quản lý lệnh nên bị SL.

Bài học

Chung quy cái lỗi sai này là do mình lấy dao mổ chim đi giết voi trong vấn đề chọn timeframe phù hợp để xét phá thật phá giả. Lỗi sai cơ bản mà ngay trong video youtube CẨM NANG để không LẠC LỐI trong THỊ TRƯỜNG TÀI CHÍNH - Cách mình vẫn làm mình có nói rồi (Bắt đầu ở 19:25 nhé).

Mắc lại lỗi cũ chả vui vẻ gì, hi vọng anh em đừng giống mình nhé.

115 Lượt thích

note lại tối đọc
thanks ad nhá

4 Lượt thích

Lấy luôn giá hiện tại GU ra làm ví dụ à anh :slight_smile: , haha

1 Lượt thích

Những bài theo chuỗi trader không giấu dốt, không fomo, không cay cú thì mình toàn viết theo mood cả. Gặp gì viết nấy. Mà cũng có đưa ra nhận định đâu. Chưa vi phạm nội quy nhé :laughing:

8 Lượt thích

Em cũng đang chờ để xem góc nhìn GU của anh. Các seri này quá là tuyệt vời luôn
Em cảm ơn anh

3 Lượt thích

Em đang bảo nó phá thật mà anh lại thế này thì… Thôi kệ momentum chắc sẽ cứu giúp em :smile:

3 Lượt thích

Anh em hội quán cũng mong Ad Trung thường xuyên quy phạm nội quy!hehe

1 Lượt thích

em cũng ngu 02 lần như anh luôn vào lệnh y như anh 02 lần phần tích luôn :smile: bay hết 3R

4 Lượt thích

hơi thấy ích kỷ mà cả ơn anh vì lỗi sai :smiley: Lệnh đầu tiền em cũng định vòa như anh :smiley: mà xg k thấy tự tin để vào nên thôi nhìn thị trường tiếp :smiley:

5 Lượt thích

Lệnh 1 e vào vì thấy đáy cũ trùng fibo đẹp quá, đăut cảnh báo thiếu đúng 1pip nên k kịp rời sl, lệnh 2 tương tự, lệnh 3 e nghĩ giá đi kiểu bát nháo mà đợi thành 2 đỉnh ms vào lúc nó xuống cái đáy tạo mô hình 2 đáy thì e rời sl nên hoà, tổng mất 2r :)). Chiều xem chart m15,m30 phá đẹp quá đang để lệnh buy litmit a nói xem lại tf h4 thấy nó rút quả râu ghê quá chắc tắt lệnh :))

3 Lượt thích

Thế muốn xem giá hiện tại đã chạm 1 vùng keylevel nào chưa hay ko là gì cả cũng phải xét trong 1 khung hình nhìn thấy rõ ràng ad Chứ không zoom quá xa đúng ko ad

1 Lượt thích

lệnh cuối e tp nhé ad, do ad chưa bỏ dc chữ tham rồi=))

2 Lượt thích

Anh cho em hỏi sao anh lại dời sl ở lệnh đầu tiên vây ? Bình thường thì anh sẽ chốt 1 nửa ở đáy gần nhất mà. Có kinh nghiệm gì ở đây ko anh?. Đoạn này em vào 2 lệnh theo xác suất và sl cả 2 lệnh .

2 Lượt thích

Mình gọi đấy là chưa phá chứ không phải không phá. Nhận định mình thế nào thì cứ tự tin mà vào lệnh thôi sợ gì.

Kéo về quá khứ quá xa thì sẽ không chuẩn cho lắm. Lúc ấy bạn kết hợp nhìn tf lớn hơn nhé.

3 Lượt thích

Ad thổi nến của em xuống rồi , :smile:

Đầu tiên mình cho rằng đó là KLQT, và định vào lệnh tại đó nhưng không tự tin vì nó xấu nên thôi cứ chọn cái đẹp mà trade. Tâm thái là thà bỏ lỡ còn hơn SL. Và tâm lý là lệnh đó lỡ rồi thế mà nó khớp.
Mà cái kiểu không tự tin là bạn biết hay táy máy nhìn biểu đồ. Thấy nến đảo chiều là mình dời SL hòa vốn luôn rồi mới tự tin tắt biểu đồ.

4 Lượt thích

Em vô dc cả 3 lệnh sl cả 3 luôn a ạ,huhu :sob:

1 Lượt thích

Ông này sl 50pip à,trâu thế @@

Mua rải lệnh kiểu đó hợp với đầu tư thôi. Chứ trade forex thế thì chết.

2 Lượt thích

Anh ơi, e hỏi chút nhé, ở cái lệnh anh bán xuống ở KL fake mà may mắn chỉ bị dính hòa vốn ấy, thằng bạn e có một lệnh mua lên ở M5, anh nghĩ sao về lệnh đấy của nó.

1 Lượt thích