[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 4 (Nâng cao)

tinh thần học hỏi thôi minh cũng đang back test thôi, mình có sai chổ nào thì bạn ns rõ luôn để mình học hỏi.

thị trường này nó là tổng hợp cũng những cái bẫy, OB nó cũng chỉ là 1 vùng cung hoặc 1 vùng cầu, giá nó cỏ thể phản ứng tại đấy hoặc không là chuyện bình thường, căn bản là chúng ta phải đoán được khả năng cao giá nó đang muốn làm gì thì áp dụng vùng cung cầu nó mới hiệu quả cao chứ k phải nó 1 lớp hay nhiều lớp. Các bạn test thật nghiêm túc các bạn sẽ thấy có nhiều ob nó rất đẹp nhiều lớp tại sao nó vẫn xuyên qua hoắc có phản ứng nhưng k đủ để các bạn quản lý lệnh và ngược lại. k tin thì biểu đồ có đấy các bạn thoải mái test chứ vì vài 3 cái lần đúng nó chả nói lên gì cả. Ob hay cung cầu nó chỉ là 1 phần của bức tranh nên k thể nào thành công dc khi bạn mới chỉ hiểu 1 phần

2 Lượt thích

cái này mình back test mình có thấy, và chưa hiểu vì sao lại như vậy. nhưng theo mình nghĩ khi gặp trường hợp đó thì mình phải xử lý như thế nào.

1 Lượt thích

cái này tôi góp ý là bạn phải hiểu sâu về thanh khoản và hướng giá nó sẽ chạy phải đoán được vs xác xuất cao chứ cũng k có gì là chắc chắn nên chúng ta mới cần sl, hướng chính của thị trường trong tf đang xét là gì, tf lớn hơn nó đang làm gì có như vậy mới có thể tp xa dc còn xét 1tf thì tp k thể xa dc. và nó sẽ có khả năng lấy thanh khoản đoạn nào, để tạo thanh khoản thì nó phải tạo bẫy để chúng ta mua bán trong khu vực đấy ví dụ mô hình 2,3 đỉnh, trendline, kháng cự hỗ trợ v.v. nói chung là k đơn giản để hiểu được đâu mà chả có cách nào là phải test phải tìm hiểu nữa chứ mình cái ob này mà giải quyết dc thì bạn làm con bot mà trade cho nhanh.

Chuẩn b,giá tạo liquility gần ob r mới lên hoặc xuống chạm ob thì mới có khả năng giá đi tiếp diễn đc,có khi giá tạo thanh khoản mà chạm ob vẫn xiên qua ob bình thường,phải thêm liquility nữa mới chắn ăn ob đó sử dụng đc ko,nếu cứ chọn 1 ob để đặt lệnh thì ko ăn thua

nhiều khi OB có liquility luôn vẫn xuyên.

1 Lượt thích

với phần nữa là mình hay chưa quản lý được lệnh. thương được 1 R mình dời sl mà trường hợp này thì mình hay bị hòa voobs. còn thả luôn thì ko đủ taget mặc dù mình đặc taget ở Ob gần nhất. mong Anh Trung làm thêm cái vấn đề quản lý lệnh để tối ưu nhất

1 Lượt thích

Thái độ ở của chúng ta ở đây là học hỏi lẫn nhau, cùng tiến bộ, cái tôi quá lớn sẽ không học được gì. Chúng ta chỉ có thể kiểm soát suy nghĩ của mình chứ không kiểm soát được suy nghĩ của người khác. Coi mọi thứ có cái nhìn tích cực. Nếu thấy thứ nào không giúp mình tốt lên được thì bỏ qua học những thứ có ích. Thời gian có giới hạn ai rồi cũng chết cả nên cố gắng học chứ đích đến cuối cùng ai cũng giống nhau thôi mấy bạn.

1 Lượt thích

Anh em dừng lại nhé. Mọi người lưu ý góp ý với nhau nhẹ nhàng mang tính chia sẻ kiến thức là chính. Hạn chế dùng ngữ điệu xúc phạm nhau vì ở đây ai cũng là người trưởng thành đều có cái tôi riêng.
Mỗi người có cách trade riêng phù hợp với từng người nên cũng ko tranh luận đúng sai được. Ai thấy hiệu quả với bản thân thì chia sẻ nhẹ nhàng để anh em khác thấy hợp với mình thì tốt.
Mình xoá các comment tranh cãi đi nhé!

10 Lượt thích

A chung nên nâng cao thêm phần keylevel,giá thường lên giữa hoặc chạm về klv thứ 2 r mới tiếp diễn, a nên tìm hiểu vấn đề

1 Lượt thích

Medio nói việc không có đúng sai trong OB và Liquidity là không đúng đâu. Cũng do Medio không tìm hiểu kỹ về gốc của OB nên Medio mới nghĩ như vậy. Người đưa ra khái niệm OB - The inner trade circle có rất nhiều lần đến nói đến việc có nhiều scammers lấy trộm kiến thức của ICT rồi biến tấu, đổi tên để bán khóa học, từ đó gây ra hậu quả là kiến thức của ICT bị người mới học sai và hiểu sai. Việc Medio đang dùng OB để kết hợp vào Market Structure là đang giống như nhóm Vertex và Phatom đã làm trước đó. Hiện giờ ICT đang đâm đơn kiện James - người bán khóa học Vertex vì việc vi phạm bản quyền.

Chắc các comment tranh cãi mình xóa đi rồi nên bạn chưa đọc được. Mọi người đang tranh cãi về phương pháp trade nào đúng sai. Chứ mình không có nói đúng sai trong OB hay Liquidity. Phương pháp nào cũng có xác suất của nó từ “đúng” nó là một từ mang tính tuyệt đối, chỉ có phương pháp nào phù hợp với bản thân mỗi người mà thôi. Nên khó có thể nhận xét theo kiểu nhị nguyên người này sai, mình đúng,… được.
Bạn nói mình không tìm hiểu kỹ về gốc của OB là đúng. Vì giờ mình cũng ít các xem video trade, hay theo dõi các kênh về trade. Mình chỉ học lý thuyết ban đầu rồi thực hành trên biểu đồ thôi chứ cũng không trong hội nhóm nào để biết sâu về nguồn gốc hay biết những drama kiện cáo này kia.
Vấn đề bản quyền, mình rất cảm ơn bạn đã nhắc nhở, về SMC mình cũng chỉ dùng OB và sử dụng theo cách hiểu của bản thân, chứ không đem danh nghĩa ICT hay lấy nguyên video của ICT đi bán. Nếu như vậy là có vấn đề thông báo về bản quyền thì cá nhân mình sẽ chịu trách nhiệm hoàn toàn. Còn dưới góc độ người dùng thì mọi người cứ yên tâm sử dụng nếu thấy ổn và hợp với mình nhé!

11 Lượt thích

ôi 1 bài post đang hay, lại thành ra tranh cãi, làm mấy thắc mắc của mình và các bác khác cũng chưa có câu trả lời hic hic đơn giản thôi mà, mỗi người sẽ phù hợp phương pháp khác nhau, thuần CTTT, CTTT+OB or thuần OB, nếu cảm thấy phương pháp nào không thích hợp thì không nhận xét so sánh chi, tranh cãi nhau chỉ làm mình phí đi năng lượng vui vẻ, chỉ tập trung vào cái mình thấy phù hợp là được. Hồi mới biết OB mình cũng rất thích thú vì lúc đó theo CTTT ít kèo quá vs backtest SL cũng nhiều, rồi mình cũng tham gia vào nhiều group discord, follow nhiều kênh youtube về OB khác nhau, sau 1 thời gian thì mình cảm thấy không phù hợp với việc chuyên sâu OB, nên lẳng lặng out hết, không phê phán gì vì mình không phù hợp với nó, chứ không phải nó không hay, hiện tại vẫn CTTT + ít OB theo bác Medio hướng dẫn thôi, kiến thức & kinh nghiệp được update đều đặn, có thắc mắc về pp này thì hỏi sẽ có giải đáp, như vậy đã quá tốt rồi, mình không cần đánh bại thị trường, mình chỉ cần pp phù hợp bản thân và tỷ lệ % cao, lúc bắt đầu thị trường không bị mất tiền or cháy tài khoản đã là may mắn rồi :smiley:

3 Lượt thích

Kinh nghiệm hay quá anh @Medio ơi. Qua em xem xong thì tìm thấy đc 1 lệnh như này, tiếc là cẩu thả quá ko vẽ đủ OBh1 nên ko thấy bức tường thành thứ 2, xóa lệnh đi rồi nó quét về đúng entry rồi tăng :frowning:

em quản lý lệnh kiểu vầy có sai ở đâu không sao cứ dời sl là nó lại hòa vốn. hòa vốn xong giá chạy tiếp cay

2 Lượt thích

Lót dép hóng câu trả lời @@

Theo mình thì đến đỉnh thì nên chốt 1/2. Rồi 1/2 để lại rồi gồng tiếp. Chứ ít khi mình dời sl về hoà vốn do bị như bạn nhiều rồi ấy. Nếu nghĩ mình đúng thì cứ chốt 1/2 rồi gồng tiếp thôi. Còn dời SL thì nên dời theo Keylevel thì sẽ an toàn hơn.

Anh @Medio giúp em giải thích lệnh này với ạ
Lệnh nằm ở cặp GU 18/5/2022 từ lúc 13:56 TF 2p

• Toàn bộ những lệnh em backtest vào
  • Lệnh thứ 2 em vào do: bên dưới kg là gì và có OB tại KL nhỏ đó (nến hồi lên nhiều cây) → lệnh chạm SL mà kg phản ứng j nên nến sẽ về nơi bắt đầu xu hướng giảm (theo lý thuyết dow), là ở phía trên này

mà cuối cùng nến lại phản ứng tại chỗ chạm OB của lệnh trước và đi xuống lun
    Em hk hiểu chỗ này
  • Em có đọc đc 1 cmt anh nói nếu tại KL có 2 OB, nến phản ứng với OB bên dưới r và phá qua cái xu hướng hồi lên để chạm cái OB đó thì OB còn lại hk sử dụng được nữa. Trong trường hợp này thì làm sao mình xác định OB1 còn sử dụng đc hk ấy anh
  • Vs trong mấy trường hợp này anh nghĩ em nên xử lí ntn nhỉ, mình bị SL nhiều nhiều liên tục ấy
1 Lượt thích

không thể tuyệt hơn được nữa, cùng lắm cũng chỉ đến vậy

Có ai ko xem được video giống mình ko nhỉ?