[Kinh nghiệm] Keylevel quan trọng, phá vỡ giả và thật - Bài 1

Chào mọi người, bài viết này nó sẽ giống như 1 video trong khóa học vậy. Và mình nghĩ đây là 1 bài viết rất quan trọng về việc xác định keylevel rồi phá vỡ thật và giả.

(Khi nào có thời gian mình sẽ làm video về bài viết này sau nhé vì làm 1 video nó tốn thời gian nhiều hơn ngồi viết nhiều).

Đầu tiên cùng mình thống nhất 1 vài quan điểm sau nhé:

1- Không có công thức tuyệt đối nào trong thị trường.

Như mình đã nói thị trường không tuyệt đối nên không có công thức chắc chắn nào cả. Vì thế đừng áp dụng mọi thứ 1 cách khô cứng và cứng nhắc. Do đó mình cũng phải linh hoạt điều chỉnh quy tắc của mình liên tục để tiệm cận đến cái “chính xác” trong thị trường.

2- Quy tắc của mình thay đổi?

Có thể bạn thấy quy tắc ở video cũ mình nói khác, cái mới thì nó có chút thay đổi không giống 100% như cái cũ. Vậy có phải mâu thuẫn?

Không phải đâu mọi người nhé. Lý do nó thay đổi là do mình đã giỏi hơn ngày xưa.

Nguyên tắc chính về keylevel, keylevel quan trọng về xu hướng thì nó phải cứng. Nó như xương cột sống là nền móng để phát triển còn những quy tắc về phá vỡ giả thật thì không được quá cứng nhắc. Mà phải liên tục cải thiện bổ sung để nó tiệm cận đến mức độ chính xác cao.

Đó cũng là lý do tại sao khóa học này ra đời với thời gian 1 năm và vĩnh viễn đó là vì bản thân mình cũng phải liên tục cải thiện để giỏi hơn và khi giỏi hơn ngày trước thì mình lại update chia sẻ với mọi người những điều mình học được vào đó.

Và bây giờ cùng mình lọc nhiễu việc phá vỡ thật và giả. Đó là cái khiến việc chúng ta có xác định keylevel quan trọng chính xác hay không.

Phá vỡ giả là cái phá vỡ nhìn như thật mà thực ra nó lại là giả.

Với mình sau cây nến mạnh phá qua đỉnh (đáy) cũ mà cây nến tiếp theo không đi theo hướng đã phá mà đứng yên ở đó (bằng những cây nến phân vân như pinbar hay spinning top) rồi quay trở lại thì có khả năng đó chỉ là phá vỡ giả.

Tất nhiên đó chỉ là khả năng thôi nhé chứ chúng ta không thể biết chắc chắn được. Để đưa ra quyết định nó có phải phá vỡ giả hay không thì chúng ta cần kiểm chứng lại qua các timeframe khác nhau.

Giả sử timeframe vào lệnh của mình là M15 và đang có 1 phá vỡ giả cần kiểm chứng thì mình vào 3 timeframe M30 M15 và M5.

Giả sử timeframe vào lệnh của mình là H1 và đang có 1 phá vỡ giả cần kiểm chứng thì mình vào 3 timeframe H2 H1 và M15.

=> Sau đó tự tổng hợp lại cả 3 timeframe đó rồi đưa ra quyết định cho riêng mình.

Mình sẽ đưa 2 ví dụ để mọi người tham khảo nhé.

VÍ DỤ 1:

Nếu theo quy tắc của mình phá qua mà không đi tiếp xuống luôn có khả năng là giả đúng không. Nhưng hãy quan sát kỹ tất cả mọi thứ (râu và thân nến) của cái đoạn phá.

Giờ kiểm chứng lại qua M30 và M5 nhé.

Đến đây mỗi người 1 ý, về việc quyết định nó là thật hay giả. Nhưng với cá nhân mình thì mình sẽ cho rằng đây là phá vỡ thật sau khi nhìn cả 3 timeframe trên và đưa ra quyết định cuối cùng. (Bạn có thể đưa ra ý kiến của mình về ví dụ 1 này để chúng ta cùng thảo luận nhé)

VÍ DỤ 2:

Xem thêm M30 và M5 nhé

Tổng hợp tất cả 3 timeframe trên nhất là xem timeframe nhỏ nhất (M5). Đến nhỏ nhất còn lưỡng lự thì theo quan điểm của cá nhân mình.

Đây là phá vỡ giả (Cho mình biết kiến của bạn với trường hợp này nhé).

Kết luận:

Việc xác định thật và giả là quan điểm cá nhân của mỗi người. Chả có ai dám nói mình đúng và chính xác. Kể cả bạn có mua khóa học của mình nhưng không đồng nghĩa mình nhận định đúng và chính xác. Nếu bạn thấy cách nhìn của bạn là đúng và mình sai. Cứ mạnh dạn đi theo tiếng gọi con tim nhé. Hehe

115 Lượt thích

Bài viết đã được chuyển sang bên này rồi. Cảm ơn AD. Mình có 1 đóng ghóp là khi click tải ảnh thì nên download thay vì mở ảnh ra. Không biết có hợp lý không?

4 Lượt thích

A Trung cho e hỏi với, nếu sau phá vỡ giả đầu tiên có 1 loạt các phá vỡ tiếp theo thì chúng ta dựa vào đáy gốc đầu tiên để xác định những phá vỡ sau đó là giả hay thật, hay là dựa vào đáy của phá vỡ ngay trước n để xác định n là giả hay thật. Nhiều trường hợp e gặp nếu so với đáy gốc đầu tiên thì là thật, còn so với phá vỡ giả xảy ra ngay trước n thì lại là giả :))))

11 Lượt thích

Chào a Trung
Theo như bài viết của a và ở ví dụ 1 thì khi ta trader ở TF M15 để xác định nó là phá vớ giả hay thật thì ta sẽ xét 2 TF là M30 và M5 . Khi ta xét M30 nó cũng giống M15, còn khi ta xét M5 nó phá rõ ràng thì ta sẽ đi theo TF nhỏ M5 để xác định phải không ạ

7 Lượt thích

M30 thì mình hay xem momentum xem đâm trở lại có mạnh không. Còn M5 là xác định rõ hơn kiểu nhu này:

• Trường hợp 1:
    Nếu M30 momentum quay trở lại mạnh, M5 lại xấu thì mình coi đó là phá vỡ giả

• Trường hợp 2:
    Nếu M30 momentum quay trở yếu, M5 là phá đẹp thì mình coi đó là phá thật

• Trường hợp 3:
    Nếu M30 quay trở lại mạnh, M5 lại phá đẹp. Bây giờ có tí mâu thuẫn ở đây. Thì lúc này phải xem tùy tình hình cụ thể, nếu M5 đẹp quá thì có khi mình vẫn theo M5. Hoặc M5 ko đủ thuyết phục lắm thì mình bỏ qua.

=> Cái này chỉ có cách trade nhiều, gặp nhiều note lại nhiều rồi đưa ra được 1 cái nhìn đẹp hay không đẹp theo mắt của mình để tăng được kinh nghiệm thôi.

31 Lượt thích

E hiểu rồi cám ơn anh

4 Lượt thích

Có cùng câu hỏi với bác mà chưa tìm thấy câu trả lời, xin hỏi bác có câu trả lời chưa ạ?

4 Lượt thích

Cảm ơn anh. Thực sự kinh nghiệm rất bổ ích ah

2 Lượt thích

chắc anh Trung chưa hiểu câu hỏi nên chưa trả lời đấy bro, có thể hỏi và đi kèm theo ảnh minh họa được không?

5 Lượt thích

Chỗ này đã có giải đáp chưa bác nhỉ?

2 Lượt thích

Có rồi nhé. Trong mục trader không dấu dốt 7

2 Lượt thích

Nhờ a @Medio giải đáp giúp bọn e với ạ

follow câu hỏi này ạ

Theo mình ví dụ 1 là phá vỡ thật vì M15 ví:

• Giá phá lên xa.
  • Cây nến xanh thứ 2 phá lên dứt khoát.
  • Nến hồi về cũng lưỡng lữ thể hiện qua cây nến màu xanh xen kẽ các nến hồi màu đỏ
2 Lượt thích

Ở ví dụ 2 là phá vỡ giả vì tại TF M5: Giá đã phá qua và đi khá xa nhưng ngay lập tức hồi lại bằng 2 cây nến xanh không do dự lần phá thứ 2 cũng tương tự như vậy nên có thể dự đoán trường hợp này là phá vỡ giả.

2 Lượt thích

Chào anh Trung.
Em là Gà mới, em mới mua khoá học được vài ngày về bài viết phá vỡ thật hay giả này nó khá mông lung với em.
Ví dụ như cặp GBPCHF dưới đây em em vào lệnh ở M15 nhưng ở M15 xác nhận phá nhưng H1 và M30 thì phá không rõ ràng thì mình quyết định như thế nào cho phù hợp anh.
Việc phá thất hay phá vỡ giả ảnh hương đến KLQT đã được dịch chuyển hay chưa.
Mong và các ae ở hồi quán cho em ý kiến

1 Lượt thích

@themanhle Bạn nên đọc thêm mấy bài phá vỡ thật giả sau nữa.
Nếu m15 phá rõ ràng thì bạn có thể xuống timerame m5 để kiểm tra, vì nếu m15 phá rõ thì m5 nhìn còn rõ hơn.
Nếu m 15 phá ko rõ ràng nhưng bạn thiên về phá vỡ thật hơn thì ưu tiên lên m30 hay h1 để ktra, nếu thiên về phá vỡ giả hơn thì ưu tiên m5 hơn.
Còn nếu vẫn ko xác nhận đc là phá vỡ thật hay giả thì tốt nhất như lời anh Trung nói khó quá thì bỏ qua.
Bạn tham khảo thêm nè [Kinh nghiệm] Keylevel quan trọng, phá vỡ giả và thật - Bài 1 - #5

1 Lượt thích

Ok bạn. để mình đọc thêm :slight_smile:

3 Lượt thích

trường hợp này bạn đang để ý xem phá hay chưa phá mà chưa để ý đến hồi đẹp hay không, đây như hồi 1 cây nến, xuống xem m5 xem hồi thế nào nữa

2 Lượt thích

Chỗ M5 theo em là hồi 1 cây này đẹp và KLQT đã dịch chuyển
bác xem giúp quan điểm của em như vậy có đúng hay k?

2 Lượt thích