CHUYÊN MỤC MỔ SẺ LỆNH BÀI 2.3 - Phần 3.1 { Cách chọn timeframe lọc nhiễu - chi tiết nhất. }

{ CHUYÊN MỤC MỔ SẺ LỆNH } BÀI 2.3. - Phần 3.1 …cách chọn timeframe lọc nhiễu hợp lý."
‘’‘Trong Chuyên mục mổ sẻ lệnh , mình chỉ muốn giúp những người newbie trong thị trường hiểu sâu hơn , rõ hơn
trong những video trong khóa học mà a trung đã làm , theo góc nhìn từ 1 newbie như mình, thật ra khi mà mình backtest trong video bản thân mình cũng có chút tiến bộ và mình biết có 1 số người không có nhiều time để học , backtest và hiểu sâu hơn nên mình muốn làm cái chuyên mục này để mình cùng mọi người có thể học cùng nhau để có thể hiểu sâu hơn về cách phân tích cũng như tại sao vào lệnh như thế, mình cũng chỉ là 1 newbie và phân tích theo góc nhìn của mình … nên có gì sai sót mong mọi người chỉ giúp’‘’ -

Chào mọi người. :smile: lẽ ra hôm nay mình dự định là sẽ giải thích 1 chút ở “Phần 3” rằng tại sao chỗ đó lại là KLQT… nhưng nghĩ lại thì nó ngắn quá… cũng không mang lại nhiều giá trị mấy, nên ở phần này mình bổ sung thêm cách chọn timeframe “lọc nhiễu” sao cho chuẩn nhe.

Hi vọng bài viết này sẽ mang lại nhiều giá trị cho những bạn Newbie. (cách chọn timeframe này là dựa trên những kinh nghiệm của mình từ việc quan sát và đã backtest).

:sparkles: À mà trước khi vào bài, để tăng thêm sự tập trung cũng như tính hiệu quả giúp bạn hiểu sâu hơn, thì bạn nên mở 1 bản nhạc nhẹ nhàng và học mình nghĩ như vậy sẽ tốt hơn kk, nếu bạn vẫn chưa có bản nhạc hay nào cho riêng mình thì Here.

hì bắt đầu bạn nhé. —>>>…

1. tại sao nó lại là KLQT trong khi TF “nhỏ” lọc nhiễu thì chỉ là đi ngang và phá giả. ?

cùng mình lọc nhiễu nhé.

:point_right: 2 TF để mình lọc nhiễu cho 1D là : 8h ,12h ,D2 ( lần này thì tf lớn D2 không mang lại nhiều giá trị lắm nên mình sẽ bỏ qua chỉ lọc nhiễu tf nhỏ hơn thôi ha. )

Bạn có biết… tại sao lại là 2 timeframe ấy nhưng không phải là tf khác không ?

:face_with_peeking_eye: bật mí cho bạn biết nha hehe.

:sparkles:Đầu tiên thì bạn phải hiểu lọc nhiễu là như thế nào , thì mình có để sẵn đây nha, nếu bạn chưa đọc thì mình để sẵn ở đây dành cho bạn. :smiley:
https://hoiquan.medio.finance/t/kinh-nghiem-keylevel-quan-trong-pha-vo-gia-va-that-bai-1/614?u=khangnguyen20

• Công thức chọn các time frame để lọc nhiễu của mình như sau :

:star2: - Công Thức : lấy timeframe mà bạn đang cần lọc nhiễu. — 1h.

:sparkles: chia 2 sẽ ra ( timeframe nhỏ lọc nhiễu. ) — M30 hoặc M15.

:sparkles: nhân 2 sẽ ra ( timeframe lớn lọc nhiễu. ) — 2h.

• Vậy suy ra công thức ở trên ta có các timeframe lọc nhiễu như sau :
  • timeframe lọc nhiễu của 1h là : m15, m30, 2h.
  • timeframe lọc nhiễu của 15 là : m5 , m30.
  • timeframe lọc nhiễu của 5 là : m2 , m3 ,m10 hoặc m15.
  • timeframe lọc nhiễu của 4h là : 1h , 2h ,8h.

:point_right: đó là lý do, tại sao các timeframe lọc nhiễu D1 của mình lại là như vậy. :grin: (đó chỉ là các kinh nghiệm cá nhân của mình. ) 1D – 8H — 12H — 2D.

Mà thật ra cái công thức của mình nó sẽ không đúng hoàn toàn, nhưng nó sẽ hợp lý hơn.

1D chia 2 đâu có ra 8h, hay m15 chia 2 đâu ra m5, nói chung các tf bạn lọc nhiễu chỉ cần sao cho nó đừng có to quá hoặc nhỏ quá với timeframe bạn cần lọc, chỉ cần hợp lý là oke không cần phải chọn tf lọc nhiễu đúng 100%.

• vậy thì giờ chúng ta lọc nhiễu nhé.

Bắt đầu xem coi nó có phải hồi hay không.

:point_right: mhmm… nhìn xơ qua thì có thể kết luận nó là hồi. :smiley:

:point_right: :face_with_open_eyes_and_hand_over_mouth: nhưng biết đâu chỉ là cú lừa thị trường ? oke vậy mình không chủ quan nữa, thế thì thử xuống tf nhỏ hơn là 12h để lọc nhiễu cái nhe.

:point_right: xuống timeframe 12h thì đây là đi ngang không phải hồi.

:thinking: nếu bạn nghi ngờ bảo… mình thử xem timeframe D2 thử xem nó như thế nào thì oke cho bạn xem nhe, thật ra thì xem timeframe lớn hơn nó không thu được nhiều giá trị cho lắm , và xem timeframe lớn hơn chủ yếu là để nhìn lực nến quay trở lại như thế nào.

Bạn nhìn ở timeframe D2, bạn có thể hiểu nơi đó nó nói chúng ta điều gì không ? tham khảo cách mình đọc nến nhé.

:point_right: Ở trong timeframe D2, bạn có thể thấy cái râu nến doji nó cực dài và sau đó hồi 1 cây nến xanh thân dài, cùng mình tưởng tượng các cây nến ấy trở nên sinh động hơn nhá: " đầu tiên có 1 cây nến đỏ đâm mạnh trở xuống, thân nến đỏ rất dài…nhưng khi gần đóng nến thì có phe mua đẩy giá mạnh lên trên và sau đó nến đỏ đóng cửa tạo thành râu dài, tiếp đến có 1 cây nến xanh thân dài đâm lên và khi đóng của nến , hầu như nến xanh không có râu."

=> Chứng tỏ tại đó tồn tại 1 lực mua cũng khá mạnh đẩy lên 1 chút rồi đi xuống, nếu timeframe lớn thực sự có lực mua đẩy lên như vậy, thì có thể trong timeframe nhỏ nó sẽ là hồi, hoặc không nó chỉ là đi ngang.

• Sau khi đọc nến xong cũng thu được 1 ít giá trị ở timeframe lớn mang lại, và lúc nãy mình và bạn, chúng ta đã cũng nhau lọc nhiễu ở timeframe nhỏ hơn đó là 12h, nhưng nó chỉ là đi ngang.
    ( @dilicloudy0001 cảm ơn bạn :smile: vì đã chỉ giúp mình lỗi sai kk. )

:question:Vậy tại sao mình vẫn cho rằng nó vẫn là KLQT ?

Theo lý thuyết trong SGK "chỉ cần cây nến thứ 2 thoát khỏi vùng râu nến hồi đằng trước thì được tính là hồi.

bạn đừng quên, chúng ta vẫn còn 1 timeframe chưa lọc nhiễu đó là 8h.

:pinching_hand: Thế thì, cái này đối với mình chính xác nó là hồi , thế câu hỏi bây giờ đặt ra là nó sẽ trở thành KLQT, với điều kiện giá phải phá thật, thì mới thành đỉnh tạo đáy thấp nhấp sẽ là KLQT của xu hướng giảm. Right?

• vậy theo bạn là nó đã phá thật hay chưa ?

…Ồ vậy đây nó chính là 1 cái phá thật.
:point_right: Tổng kết : nó chính là hồi và nó chính xác là phá thật cho nên đây chính là KLQT.

• như bạn có thể thấy, khi 1 timeframe lọc nhiễu của mình bị thất bại, mình thường lấy timeframe còn lại để lọc nhiễu luôn, nếu timeframe lọc nhiễu thứ 2 mà thật bại thì mình bỏ kk.

Đây là lọc nhiễu ở timeframe 12h xem đã phá thật hay chưa, nếu mính chỉ lọc nhiễu 1 timeframe duy nhất đó là 12h, thì lần này mình cho rằng là phá giả, thì có thể lệnh kia vào sẽ không được đẹp.

Chào bạn :smile: cảm ơn bạn vì đọc hết bài, nếu bạn cảm thấy bài này mang lại 1 giá trị nào đó, hoặc mang lại ý nghĩa cho bạn thì cho mình xin 1 tim nhớ, đó là 1 món ăn tinh thần của mình kkk, với 1 đứa Dốt văn như mình thì để việc diễn giải sao cho dễ hiểu thì nó rất khó.

Chia sẻ niềm vui của mình.
thực sự mình thấy rất vui vì những comment tích cực của bạn, cũng như được ad Medio tim lúc đó mình cũng bất ngờ lắm tại vì lần đầu được 1 youtuber 73,9k sub tim cho mình không vui sao được :laughing: , và mình cũng rất vui vì bạn đã tim cho mình, sáng nay thì mình mới nhận được 1 huy hiệu đó là – Đã nhận được : 'Chủ đề hay"– , trời ơi lúc đó mình cũng vui lắm :laughing:

• mình đã viết bài từ sáng hôm qua đến chiều hôm nay để hoàn thành bài này, mình đã rất cố gắng để cho những bạn mới có thể hiểu rõ hơn và sâu hơn chứ không bị như mình hồi đầu bị " học vẹt " ,cũng nhờ bạn mà mình có thể kiên trì làm bài viết lâu đến như vậy, nếu không mình cũng đã xóa rồi. :laughing:

G Ó C — T R U Y Ề N
— đ ộ n g l ự c 1 : —

“1 đêm thành công, đó là kết quả của hàng ngàn đêm về trước.”Lý Tiểu Thất.

Tóm tắt

Văn bản này sẽ bị ẩn

11 Lượt thích

Chúc bạn nhanh tiến bộ và thành công nhé

1 Lượt thích

Dạ vâng cảm ơn a Việt nhiều , trong commet trước thấy a bảo hình như em vẫn còn bị tẩu hỏa nhập ma, nên em xem lại thì thấy cái bài viết ấy quả thực mình vẫn còn tẩu hỏa nên cũng xem lại và cũng ngộ ra vài điều. :laughing:
cảm ơn sự góp ý của a và chúc a cũng thành công trên con đường này lâu dài. !

Bạn viết có tâm quá .Sẽ giúp ích cho người mới rất nhiều . Cứ thế phát huy tại ngày càng nhiều người biết tới trading thì sẽ càng nhiều người cần những bài viết như này . Chúc bạn sức khỏe với có kết quả trade tốt !

2 Lượt thích

hì cảm ơn bạn nhiều lắm, đó cũng là mục đích chính để mình làm những bài như thế này kk, tại mình biết anh Trung không thích làm những thứ quá cơ bản, và nhai đi nhai lại thì nhàm chán… mà những điều đó… mình nghĩ những người mới vẫn còn rất nhiều thắc mắc nhưng hỏi thì lại nhận được những câu trả lời không cụ thể vẫn chưa hiểu rõ, trước mình cũng bị như vậy, giờ thì mình hiểu được rồi nên mình muốn chia sẻ lại những thứ cực kỳ cơ bản nhưng mình luôn cố gắng tạo ra những giá trị trong những bài cơ bản ấy, haha đây là commet dài nhất mà mình từng commet trên các ứng dụng mxh, dù gì thì cảm ơn bạn nhiều mình vui lắm kk, chúc bạn đứng vững trên con đường này lâu dài và không bảo cuộc, chúc bạn sức khỏe tốt !
(xin lỗi mình comment hơi muộn…tại sáng nay cũng bận quá kk.)

1 Lượt thích

Ố, lọc nhiễu hả. Bạn cần biết đường giá di chuyển như nào. Nó phải có sự hợp lý, hợp lý ở đây là tf bé tạo ra to. Bé bảo chưa di chuyển thì Lớn ko thể nào là di chuyển đc. Cái phá hay chưa? di chuyển hay chưa? Cái nhiễu là do thằng bé bảo chưa mà thằng lớn nhìn như rồi. :joy::joy::joy:

1 Lượt thích

ừ ha kk, cảm ơn bạn nhiều lắm haha, để mình sửa lại, mà ý bạn đang nói ở phần đọc nến của mình đúng không? chắc vậy, cảm ơn bạn. ! mình thích cách bạn tìm ra điểm sai của mình :rofl: hi vọng trong các bài sắp tới mình mong bạn sẽ tìm ra điểm sai, vì bạn hiểu nó giúp mình ntn mà. :))