Góp ý về việc bactest

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
đã xoá
Mục đích xây dựng nhưng bị hiểu nhầm nên đã xoá

17 Lượt thích

hiện tại thì bạn đang trade theo pp nào vậy ??

2 Lượt thích

ppppppppppppppmnbvcxz

1 Lượt thích

Quảng cáo lộ liễu quá bạn à :smile:

2 Lượt thích

thật sự không muốn đả kích ai, cũng muốn hạn chế nhắc đến các trader khác, nhưng mà mình xin đưa ra quan điểm của mình cho ae đỡ mất time, ông bumbum này từ nhóm smc của anh Quyết ra, lập nhóm mới, nói là tạo ra phương pháp mới LKC licking concept, rồi mở lớp dạy, học phí đâu đó ngàn $. lúc đầu mình cũng có một thời gian tham gia backtest cùng, thấy sl liên tục không giải thích được, mình thấy không thuyết phục, nên mình bỏ. Chỉ ý kiến cá nhân, không có ý định gây war đả kích ai, anh em nào có ý định tìm hiểu thì cân nhắc, kẻo tốn thời gian vô ích. Còn vấn đề backtest mình cùng quan điểm, muốn ae kết bạn, backtest theo CTTT+OB để học hỏi thêm được kinh nghiệm.

3 Lượt thích

mình ko quảng cáo nhé. mục đích là xây dựng nhé Topic là góp ý để mn lập nhóm hoặc anh trung bactest tất cả các trường hợp để mn hiểu nhiều về phương pháp hơn mn sẽ nhanh hơn so với tự bactets 1 mình thôi.

Mình k biết mọi người trade theo phương pháp của a medio trong hội quán đã có người thành công hay chưa nhưng sao mình backtest giá cứ phá klv quan trọng và ob chưa sử dụng vậy nhỉ mình đã học chăm chỉ ngày đêm không ngừng nghỉ nhưng không thể biết được lý do mình sai là do đâu. Giá không đi theo như cấu trúc thị trường mà a medio đã dạy 2 năm mà chưa khá lên nổi buồn quá mọi người ạ :disappointed:. Mọi thứ đánh đổi vào trading quá đắt. Trên mình có nói giá không đi theo CTTT là nó vẫn về tới nơi bắt đầu của xu hướng nhưng giá quyết định hồi lại nó lại phá KLVQT cho dù có ob chưa sử dụng, cho dù mình đợi xác nhận và nó không về nơi bắt đầu của xu hướng mới về lại nơi bắt đầu của xu hướng chưa chạm. Mình xem chỗ phần nó hồi lại đấy mình lại thấy nó chả là gì để mà đảo chiều cả. Buồn quá mọi người ạ 2 năm trời không biết khi nào mới có thành quả được hay mình phải bỏ nghề này nhưng nếu bỏ bây giờ là phí 2 năm công sức thời gian học tập, học phí cho thị trường. Mọi thứ mình phải đánh đổi quá đắt nếu được lựa chọn lại chắc mình không học làm nghề trading này đâu

6 Lượt thích

nên m mới bảo mn nên cùng bactets hoặc anh trung có thể tổ chức bactets và giải đáp thắc mắc cho mọi người để mọi người cùng tiến bộ nhanh hơn đó. Nhưng bị hiểu nhầm quảng cáo… buồn

3 Lượt thích

Trước đây chưa có OB với trade kiểu cttt x OB thì em cũng giống bác thôi , nhưng sau này sử dụng rồi thì em thấy dễ hiểu mà nhỉ, có lẽ bác nên backtest lại cách xác định OB đúng đủ trước rồi tháo gỡ dần dần bác ah, còn trading là nghề cô đơn thiết nghĩ mọi thứ nên để bản thán tự phát triển và cảm nhận , cùng nhau backtest chỉ khiến cố hiểu góc nhìn của người khác …

2 Lượt thích

Mình cũng từng tham gia các hội nhóm khác, không nói về phương pháp thì nhìn chung đội ngũ của họ phản ứng nhanh, chỉ có điều là nhiều khi dễ gây FOMO và hay share kèo. Mình chưa từng được tham gia buổi backtest hoặc buổi trao đổi kiến thức trực tiếp nào nhưng mình nghĩ đây cũng là một hoạt động khá hay. Thường thì các nhóm khác không có hội quán, blog, họ hay tạo các room chat, nhưng các room này thường được dẫn dắt bởi nhiều người có kinh nghiệm nên họ giữ lửa cho nhau cũng khá tốt, hoạt động rất tập trung. Nhưng mà còn tùy thuộc vào người dẫn dắt nữa, như anh Medio là người khá kín tiếng, tối giản, không muốn giành toàn bộ thời gian cho trading, việc giao dịch rồi update kiến thức lên hội quán chắc cũng đã khá quá tải rồi nên khó có thể yêu cầu hơn được.

3 Lượt thích

Mình cũng là người mất tiền khá nhiều cho thị trường, tính thời gian vào thị trường thì mình mới chỉ được hơn 1 năm thôi, Forex thì chắc khoảng 8 9 tháng, số tiền mình mất nếu nói ra chắc nó cũng phải gọi là kinh khủng khiếp với một người mới như mình, tẩu tán toàn bộ tài sản, còn mang nợ vào người. Mình không biết những gì bạn đã trải qua nên mình không thể hiểu hết được, nhưng mình chỉ khuyên bạn là hãy có niềm tin ở bản thân, cố gắng theo đuổi trading tới cùng, đừng lấy tiền làm mục tiêu hàng đầu, đừng lấy lợi nhuận làm mục tiêu trước mắt. Nếu đã thấy mất mát quá sức chịu đựng rồi thì tạm thời dừng lại, đừng cố gắng lao vào giao dịch và mang trong mình tâm lý gỡ gạc, hãy cho mình một thời gian suy nghĩ lại mọi chuyện. Ổn định rồi thì tiếp tục, hạ tài khoản xuống thấp nhất có thể, mục tiêu hướng tới là tăng tỷ lệ thắng, cải thiện kiến thức, đến khi nào tỷ lệ thắng tốt, ít gặp những kèo không hiểu thì lại nạp thêm 1 chút tiền để giao dịch.
Đừng quá dành nhiều thời gian và tâm trí cho trading, cần tập trung nhưng không nên dành toàn bộ đầu óc của mình cho nó. Suốt quãng thời gian giao dịch, mình thấy có những thời điểm mình lao vào thị trường giao dịch liên tục không ngừng nghỉ, cái thời gian đấy là thời gian mất mát nhiều nhất. Khi mình tập trung nhưng dành ít thời gian cho nó, hiệu quả cải thiện đáng kể. Tập trung ở đây mình nói là tập trung phân tích, tập trung giao dịch 1 cặp tiền duy nhất, tập trung giao dịch những kèo mà mình thật sự hiểu. Đừng cố giao dịch như một cái máy, cảm giác có kèo đẹp là vào luôn mà không nhìn kỹ, mà phải ngồi lại đánh giá. Tốt nhất là lên kế hoạch giao dịch từ trước, khi giá đến vùng này, phá qua vùng kia thì cho tín hiệu giao dịch như thế nào, các trường hợp vùng giá mà giá có thể hồi về, nếu nhận định sai thì làm gì tiếp theo. Cái gì mà nằm ngoài kế hoạch thì nên hủy bỏ, cho mình thời gian nhìn nhận lại, đừng cố gắng theo đuổi thị trường. Những việc này sẽ giúp bạn cải thiện đáng kể kết quả giao dịch.
Cuối cùng, một người mới khởi điểm như mình lại còn mất mát nhiều như vậy mà mình vẫn có niềm tin thì có lý do gì để cho bạn dừng lại?

11 Lượt thích

Mình cũng đã trải qua những khoảng thời gian dài âm vốn, thua lỗ, stress, mất gần như toàn bộ tiền khi tham gia vào thị trường tài chính, kiếm được 1 ít thì lại cháy tài khoản do dùng bot sai cách, không sl.
Tuy là khi đã trải qua rồi, mình nói nhìn lại mình coi đó như là khoảng thời gian cần thiết để trưởng thành. Nhưng khoảng thời gian đó là thời gian khủng khiếp, không có 1 đêm ngủ ngon, căng thẳng nhất trong cuộc đời mình từng trải qua và không bao giờ muốn quay trở lại nữa.
Nên mình hiểu những gì mọi người đang trải qua nó căng thẳng thế nào!
Điều mình thấy khó nhất trong trading, trong cuộc sống, trong bất cứ điều gì đó là lựa chọn.
Lựa chọn giữa kiếm tiền, thời gian cho bản thân, tình cảm, người thân,…
Lựa chọn giữa lợi nhuận, rủi ro, thời gian,…
Lựa chọn giữa áp lực tâm lý, những đêm ngủ ngon giấc,…
Lựa chọn giữa trading, đầu tư, giữa các thị trường, giữa phương pháp này, phương pháp kia…

Và cái khó là sự lựa chọn này lại phù hợp với từng cá nhân khác nhau. Nên khó có thể có một quy chuẩn hay công thức nào áp dụng được cho tất cả mọi người. Nên chúng ta chỉ có thể tìm kiếm điểm cân bằng phù hợp với bản thân mà thôi.
Mình luôn khuyên mọi người đừng nên nghỉ việc vội khi thấy một chút thành quả, hay chia bớt tiền sang các kênh đầu tư vì việc dồn hết áp lực vào buộc phải kiếm lợi nhuận từ Forex nó rất áp lực và càng áp lực lại càng dễ ra những quyết định không sáng suốt. Đặc biệt, nếu còn bị âm tiền, nợ hay có tâm lý gỡ vốn.
Nếu ai vẫn đang chịu áp lực lớn, thấy càng trade càng không hiểu quả, mình thực sự khuyên nên tạm thời dừng lại, dành thời gian để nghỉ ngơi giải tỏa tâm lý, có thể tham gia thử thách Thiền 30 ngày.
Rồi sau đó hãy ra quyết định dừng lại hay tiếp tục, đừng nghĩ phí 2 năm công sức và thời gian học tập vì khoảng thời gian đó đã có trải nghiệm, hiểu biết về tài chính rồi. Sau này, có thể quay lại vào thời điểm thích hợp, không Forex thì có thể là đầu tư, chứng khoán, crypto,…
Đôi khi chúng ta là một chú chim nhưng thay vì bay lượn trên bầu trời lại đang cố gắng tập thở dưới nước!
Nếu sau khi thời gian này vẫn muốn tiếp tục thì bắt đầu từ số vốn nhỏ nhất thôi, thị trường tài chính vốn khốc liệt nên nó không vì chúng ta đã mất mát nhiều mà nương tay đâu. Chỉ có thể tự mình kiểm soát số vốn của mình thôi.

22 Lượt thích

Đọc cmt của bác mình rất rất thông cảm, mình nghĩ mọi lời động viên bây giờ ko giúp được nhiều mà hãy dũng cảm đối mặt với thực tế
Trading là món cực khó và rất rủi ro, người khác trade được chưa chắc mình đã trade được, hoặc chưa phải bây giờ mà cần rất lâu. Và hiện tại thì bác đang không thể kiếm tiền từ nghề trading.
Bác có kế hoạch bao lâu nữa sẽ bỏ trading nếu vẫn không kiếm được tiền chưa? Càng kéo dài thì càng dẫn đến hậu quả về kinh tế và tâm lý.
Đối mặt với thực tế phũ phàng này cũng giống như bác đang dũng cảm cắt lỗ vậy, cắt thì đau nhưng tài khoản được bảo vệ.
2 năm học tập không hề phí, bác có thể tiếp tục phát triển những kiến thức đã học trong 5 - 10 năm tới cũng đâu có muộn. Chúng ta đi học 12 năm + 4 năm đại học ra trường đi làm lương 8 triệu/tháng mà đòi học trading 1-2 năm kiếm vài nghìn đô thì hơi phi lý, chưa kể không phải ai cũng trade được.
Và cuối cùng, đứa nào cứ bô bô bảo bác đừng bỏ cuộc, thì hỏi nó là có nuôi bác nếu 2 năm nữa bác vẫn âm không? Nó trả lời không thì bảo nó im mẹ mồm đi

6 Lượt thích

Người ta hay bế tắc khi tìm không ra giải pháp, và khi không tìm ra giải pháp người ta lại càng thêm bế tắc, vậy vấn đề nằm ở đâu? Một gợi ý nhỏ cho bạn đó là hãy đặt câu hỏi và chia nhỏ vấn đề dể giải quyết, giống câu chuyện bó đũa chúng ta học ngày nhỏ, nhiệm vụ là bẻ 50 cây đũa nhưng không hề có ai yêu cầu chúng ta bẻ cùng lúc 50 cây, vậy sao không chia nhỏ ra bẻ từng cây? :grin:

Có lẽ mình nói hơi khó hiểu hen, thế để mình ví dụ nha, trong câu hỏi “nhẹ nhàng” của bạn với góc nhìn của mình thì có tới 10 vấn đề cần giải quyết, mình thấy rằng bạn không thể cùng lúc giải quyết được 10 vấn đề này rồi, vậy sao chúng ta không chia nhỏ nó ra để xử nhỉ? :grin:
- Mọi người trade theo phương pháp của a medio trong hội quán đã có người thành công hay chưa?

- Tại sao khi Backtest giá cứ phá klv quan trọng và ob chưa sử dụng?

- Đã học chăm chỉ ngày đêm không ngừng nghỉ nhưng không thể biết được lý do mình sai là do đâu?

- Giá không đi theo như cấu trúc thị trường mà a medio đã dạy 2 năm mà chưa khá lên nổi buồn quá mọi người ạ?

- Trên mình có nói giá không đi theo CTTT là nó vẫn về tới nơi bắt đầu của xu hướng nhưng giá quyết định hồi lại nó lại phá KLVQT cho dù có ob chưa sử dụng, cho dù mình đợi xác nhận và nó không về nơi bắt đầu của xu hướng mới về lại nơi bắt đầu của xu hướng chưa chạm?

- Mình xem chỗ phần nó hồi lại đấy mình lại thấy nó chả là gì để mà đảo chiều cả?

- Không biết khi nào mới có thành quả được?

- Hay mình phải bỏ nghề này?

- Nếu bỏ bây giờ là phí 2 năm công sức thời gian học tập, học phí cho thị trường?.

- Nếu được lựa chọn lại chắc mình không học làm nghề trading này đâu?

Có thể bạn sẽ thấy nhiều hơn 10 vấn đề hoặc chả thấy có vấn đề nào trong này hết nhưng chắc chắn có 1 vấn đề quan trọng nhất cần giải quyết ở đây đó là “Nếu được lựa chọn lại chắc mình không học làm nghề trading này đâu?” (Vì mình đi trả lời rồi nên có kinh nghiệm :rofl: bạn tham khảo góc nhìn của mình nha). Nên chọn vấn đề cốt lõi nhất để trả lời, sau đó mới giải quyết cái râu ria sau.

Bắt đầu nha:

Vấn đề là: “Nếu được lựa chọn lại chắc mình không học làm nghề trading này đâu?”

VIỆC QUAN TRỌNG ĐẦU TIÊN LÀ 1 TỜ GIẤY + 1 CÂY BÚT (Hoặc bạn có thể hỏi và trả lời trên app ghi chú trên điện thoại nhưng nhất định phải bật chế độ máy bay để tập trung tuyệt đối vào việc giải quyết vấn đề nha, đừng đang đi giải quyết cái chán quá rep inbox crush thì thôi xong, hỏng việc :rofl:). Nếu bạn không làm việc này chứng tỏ bạn NGHĨ RẰNG MÌNH MUỐN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ chứ bạn không thật sự HÀNH ĐỘNG ĐỂ GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ, nếu chỉ “nghĩ rằng muốn” thì bạn không nên đọc nữa tốn thời gian của chính bạn :grin:

• Lý do vì sao lúc đầu mình lại chọn trade? - Mình trade vì muốn kiếm tiền.
  • Tại sao mình không chọn nghề khác? Nghề khác cũng kiếm được tiền mà? - Vì mình nghe người ta nói trade nhanh giàu hơn nghề khác! Tự do hơn nghề khác! Không bị ai la chửi tâm lý mình nhẹ nhàng hơn!
  • Có nhanh giàu thiệt không? :rofl:
  • Có thiệt tự do hơn không? :rofl:
  • Giữa bị sếp la với dính Stoplos cái nào tâm lý nhẹ nhàng hơn? :rofl:
  • Tại sao mình lại muốn chọn lại? - Vì mình trade thua lỗ!
  • Tại sao mình lại trade thua lỗ? - Vì giá chạy hên xui không theo nguyên tắc nào cả!
  • Nếu là hên xui thì khác gì đánh bạc?
  • Nếu vậy sao mình không đi đánh bạc? Cả 2 đều là hên xui và mình đều không thể biết trước mà? Thậm chí 10k vietlot khi trúng ăn mấy ngàn lần mà còn sướng hơn trade, tâm lý nhẹ hơn, vốn ít hơn, tự do trong suy nghĩ hơn?
    … (Tất nhiên mình hỏi nhiều hơn thế này nhiều, và mình hiện tại vẫn còn trade, mình tham gia trade chắc cũng tầm 1 năm rồi và hiện tại vẫn rất thích thú với nó :rofl: )…

Hỏi đến khi nào không còn nghĩ câu hỏi nào nữa (Nhớ hỏi quanh chủ đề chính nha, đừng hỏi câu đại loại như là TẠI SAO TỚI GIỜ CƠM MÌNH KHÔNG ĂN MÀ CÒN NGỒI ĐÂY nghen :rofl: ) rồi ghi câu trả lời ra, câu nào khó ta nhờ trợ giúp nhờ người người iu, nhờ gia đình, nhờ gg, 1 ngày trả lời không ra ta dùng 3, 4 ngày trả lời. Hôm nào rảnh mình sẽ tổng hợp phương pháp này lại thành một bài hoàn chỉnh hơn cho ai đó cần để tham khảo sau :grin:

Mình không khuyên bạn đừng bỏ cuộc, mình không khuyên bạn hãy nỗ lực theo đuổi nghề trade, mình cũng không thể cho bạn đáp án chính xác cho vấn đề của bạn. Mình chỉ có 1 lời khuyên duy nhất là hãy đi tìm hiểu bạn đang thật sự muốn gì, cái này chỉ có bạn mới biết câu trả lời mà thôi, và cách mà mình đã áp dụng thật sự có hiệu quả là HÃY TÌM CÂU HỎI ĐÚNG, có lẽ bạn sẽ hỏi “làm sao để đặt câu hỏi đúng?” OK “Cách để đặt câu hỏi đúng là HỎI NHIỀU LÊN thể nào cũng sẽ có câu hỏi đúng ở trong đó!” :rofl:

Cuối cùng, Nếu câu trả lời mà bạn thấy thỏa mãn nhất là MÌNH KHÔNG MUỐN TRADE NỮA MÌNH MUỐN DỪNG LẠI thì đống vấn đề còn lại đâu cần đi giải quyết nữa :grin: (Thế nên mình mới cho rằng đây là vấn đề cốt lõi), còn câu trả lời là MÌNH MUỐN TRADE TIẾP thì tiếp tục dùng cách này cho các vấn đề còn lại, nhớ là mỗi lần chỉ giải quyết 1 vấn đề, đừng giải quyết cùng lúc quá nhiều bạn sẽ bế tắc hơn đó. Chúc bạn và ai đó hữu duyên đọc được mấy dòng này sớm tìm được câu hỏi đúng của chính mình! Chúc bạn và mọi người được an nhiên tự tại trong từng phút giây! :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

12 Lượt thích

Một ví dụ hay về việc dùng công cụ chưa đúng cách.

Lưu ý: đoạn video này chỉ mang tính chất vui, hài mục đích để giúp bạn hiểu đúng hơn vấn đề hoặc đặt ra câu hỏi CÓ KHI NÀO MÌNH DÙNG PHƯƠNG PHÁP MEDIO SAI CÁCH KHÔNG TA? để điều chỉnh cho hợp lý, còn nếu bạn thấy mình dùng đúng rồi thì có lẽ nên tìm tiếp câu hỏi khác
:grin: mình không hề có ý chê bai hay xúc phạm bạn không thông minh hoặc A, B, C gì đó tương tự. Thân ái!

2 Lượt thích

mấy hôm nay em dễ ngủ anh ạ em rút ra 1 điều rằng thứ nhất em chấp nhận việc mình đang khó ngủ sau đó em cảm nhận, có chút thưởng thức sự khó ngủ này thế là chớp mắt cái trời đã sáng. em cảm ơn anh nhiều nhé :grin: :grin: :grin:

Một khởi đầu tốt đẹp :grin:
Sau này e sẽ phát hiện nhiều sự thật thú vị hơn nữa về cái sự khó ngủ này. Cố gắng nhé! :laughing: :laughing: :laughing:

2 Lượt thích

Cảm ơn những chia sẻ của anh !
em học pp medio cũng đc 2 năm rồi nhưng vì công việc bận k trade đc cũng không có nhiều thời gian để rèn luyện nên em quyết định nghỉ việc để trade full time đã được 1 tháng rồi
những tuần đầu trade bị ngợp vào lệnh liên tục vì thiếu kiên nhẫn không đợi xác nhận. thắng đc 50R cũng thua mất 49R
tâm lý và sức khoẻ cũng hao mòn nhiều
rất may em vẫn đang hoà vốn
em thì chưa có gia đình chưa vướng bận gì nên có thể thoả sức với đam mê
em cảm thấy mình học được rất nhiều khi phân tích lại những lệnh thua theo pp Medio
em biết nghỉ việc để trade mà k thu đc kết quả gì sẽ rất tâm lý và áp lực nhưng em vẫn làm
em rất thích câu slogan “Trade For Freedom” của anh
nếu không ổn thì lại sách hồ sơ đi xin việc thôi không vấn đề gì cả :rofl:
em tin bản thân sẽ trưởng thành hơn trong nghề trade cảm ơn sự dẫn dắt nhiệt thành từ anh đến dành cho hội quán, mong anh ra nhiều bài chia sẻ hơn để ae cùng học hỏi trau dồi ạ !

TRADE FOR FREEDOM - ĐÁNH ĐỔI ĐỂ TỰ DO
6 Lượt thích

Chia sẻ rất hay và chi tiết. Cảm ơn bạn!

2 Lượt thích

Nếu được vậy thì tốt quá, mong bạn làm sớm :laughing: :smile: (Mình ủng hộ Nha!:slight_smile: )
Cảm ơn Chia sẻ của bạn rất hay!!kk