Mình cần trợ giúp về quy tắc vào lệnh

Chào mọi người, và thế là mình lại bị tẩu hoả thêm 1 lần nữa…
Bây giờ, mình đang hơi lơ tơ mơ ở chỗ “Lập Quy Tắc Giao Dịch” vì có cái đó để chúng ta dựa vào mà vào lệnh…nhưng sau 1 thời gian mình lò mò thì…mình vẫn chưa biết cách lập Quy tắc vào lệnh. :confused:. mình biết rằng quy tắc ấy là phải do tự chính bản thân mình backtest và rút kinh nghiệm và tự tạo quy tắc riêng mình…chứ đi lấy của người khác thì k được…nhưng có điều là mình đang không biết bắt đầu từ đâu và làm như nào :face_with_head_bandage:… hi vọng được bạn gợi ý giúp mình về cách tự lập Quy tắc vào lệnh… cho riêng mình…Và Mong sự giúp đỡ đến từ mọi người, mình xin cảm ơn. :pray:
Và nhân tiện, mình rất ngưỡng mộ những bạn đã thành công và cả ad nữa, và mọi người có thể chia sẻ cách học mà bạn cảm thấy hiệu quả được không? Mình rất mong muốn được học hỏi từ các bạn, mình vẫn đang cố gắng, mình tin mình sẽ làm được, chỉ cần mình không bỏ cuộc…thì nhất định mình vẫn sẽ còn cơ hội!!
Cảm ơn Các bạn đã đọc, Chúc mọi người ngày tốt lành! :smile: :thought_balloon: :thought_balloon:
à còn điều nữa…anh @Medio và mọi người có thể chia sẻ cách bạn vẫn hay đang backtest không??..hiện tại thì mình mới backtest trong các video…khi backtest tự mình thì…cảm thấy kiểu” chả biết phải làm gì”…mong sự giúp đỡ đến từ mọi người! :pray: Xin Cảm ơn.

5 Lượt thích

Khi gặp một bài toán khó không thể tự giải thì bạn nên đọc cho thật kỹ cách giải mẫu, hiểu được vì sao người ta giải như vậy thì bạn mới có thể giải theo cách của mình được.

Cũng như bạn muốn hiểu thị trường qua cách nhìn của Medio thì hãy đọc cho thật kỹ “Quy tắc giao dịch” của Medio để hiểu vì sao trường hợp A nên trade mà trường hợp B không nên trade, nếu bạn trade theo “Quy tắc giao dịch” của Medio mà thấy ổn, có lợi nhuận đều thì cứ trade đâu nhất thiết phải sáng tạo ra cách của bạn làm gì? :grin:

Có lẽ bạn sẽ hỏi “CHỚ SAO NGƯỜI TA KÊU PHẢI TỰ TẠO QUY TẮC RIÊNG CHO MÌNH MÀ?” , ờ thì đó là người ta nói, bạn thấy đúng thì nghe theo, không thì thôi, có ai nói rằng chép sách giải không được điểm cao đâu :grin: . Bạn vẫn có thể có điểm 10 môn toán nếu khi thi bạn chép i chang cách giải của sách tham khảo, nhưng cốt lõi bạn phải hiểu tại sao người ta lại giải như vậy để khi lỡ đề bài có đổi số hay mẹo thì bạn vẫn hiểu mà giải. Cốt lõi của vấn đề là bạn phải hiểu “Quy tắc giao dịch” của Medio chớ không phải là BẠN BẮT BUỘC PHẢI CÓ “Quy tắc giao dịch” của riêng mình.

Vậy tại sao người ta lại nói nên có “Quy tắc giao dịch riêng” của bản thân mình? Mình ví dụ nha, “Quy tắc giao dịch” của Medio nói rằng phá rõ ràng đỉnh cũ 2 nến cùng màu liên tiếp nhau thì xem như phá thật (Mình ví dụ thôi nha đừng bắt bẻ nhé :grin: ) nhưng trong quá trình basktest bạn phát hiện phải có 3 cây nến cùng màu liên tiếp thì tỷ lệ phá thật mới cao. Ồ! Thế là bạn đã có “Quy tắc giao dịch” của riêng bạn rồi :grin:

Vậy mình tóm tắt lại nhé, bạn nên bắt đầu bằng việc đọc hiểu PP của Medio, sau đó cứ áp dụng “Quy tắc giao dịch” của Medio nếu bạn thấy nó có lợi, còn nếu có điểm yếu nào đó thì bạn tìm cách khắc phục theo cách của bạn. Xong! :grin:

Tới vấn đề quan trọng nhất nè! Bạn đang bị tẩu hỏa? Vậy hãy giải quyết xem bạn bị tẩu hỏa chỗ nào? Bạn cần cái gì? Bạn muốn cái gì? Và quan trọng nhất hãy chia nhỏ vấn đề ra giải quyết, bạn đang muốn quá nhiều thứ, muốn quá nhiều thứ sẽ làm bạn bế tắc hơn, cách chia nhỏ vấn đề để giải quyết bạn tham khảo bài này của mình nha “Góp ý về việc bactest - #17” mình lười viết lại quá :rofl: nếu chưa đủ thì tham khảo thêm bài này “Sự sợ hãi trên thị trường - #17 bởi chiennguyen2

Vấn đề nằm ở chính trong bản thân bạn, hãy đi hỏi chính mình và tháo gỡ nó. Chúc bạn An nhiên tự tại trong từng phút giây :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:

7 Lượt thích

Cảm ơn bạn! để tí mình lấy bút giấy…thôi làm trên ghi chú đt và bật chế độ máy bay lên khỏi bị xao nhang bởi các dòng tin nhắn kk, được rồi! mình nhất định sẽ hỏi thật nhiềuHỏi đúng :laughing:
Cảm ơn bạn rất nhiều!! có điều…cho mình hỏi ngu chút…não mình nó hơi chậm ấy…Định nghĩa của bạn về quy tắc giao dịch là gì vậy…? :sweat_smile: nói thật thì mình hơi mông lung về định nghĩa ấy…Và xin cho mình hỏi thêm…cách bạn lập quy tắc giao dịch như nào vậy…?(bạn gợi ý giúp mình được không…hì…)nãy bạn cũng gợi ý về mấy cây nến rồi nhưng có điều…kiểu ví dụ hơi ít á…nên mình hơi…hơi…mông lung chút …mong bạn thông cảm…
Và nhân tiện bạn có thể chia sẻ cách mà bạn học được khôg ạ? :grinning:
Mình cảm ơn những lời góp ý của bạn rất nhiều, những comment của bạn mình đọc không xót chứ nào và chắc chắn dự án mới của bạn, mình sẽ là người đọc đầu tiên!:))
Chân thành cảm ơn! :pray: :pray: :pray: :smiling_face_with_three_hearts:

Vẫn đề bây giờ là bạn học đến đâu rồi ấy, bạn biết bạn học đến đâu rồi ví dụ: bạn học xong và cơ bản hiểu CTTT nhưng chưa hiểu về kết hợp với OB hoặc bạn chưa xác định OB đúng … Còn quy tắc giao dịch thì nó trên cơ sở những cái bạn học thôi có kiến thức chắc rồi tự biết trường hợp nào nên bỏ nên chờ … Nói vậy chứ SL nhiều là mới nhớ lâu được ( đấy là mình :smile: ) , back test thì cơ bản y hệt mấy cái đã học thôi tự bạn quan sát cảm nhận sự vận động của thị trường , bạn sẽ dần nhạy bén và trực giác tốt hơn thôi , đừng lo lắng quá bởi ai trước đây cũng thế cả, bạn học sau có khi còn may mắn hơn mình bởi có CTTTxOB mình thấy rất tuyệt vời rồi, kết hợp sử dụng hiệu quả và nhiều kèo dễ hơn so với trade CTTT đơn thuần thời gian đầu, nếu bạn thắc mắc cụ thể trường hợp nào thì có thể ib hỏi mình cũng được có khi mình giúp đc phần nào. Cố gắng nhé!

7 Lượt thích

Bạn có quá nhiều thứ quan tâm :rofl:

Một góp ý nhỏ là bạn nên quan tâm những thứ mình có thể thay đổi được, còn những thứ mình không thể thay đổi được thì nên kệ đi bạn đừng nên chú ý. Nói đơn giản như việc mài dao, bạn lên gg seach hàng đống cách, hàng đống công cụ bạn đâu thể nào đi test hết xem cái nào đúng cái nào sai được, vậy nên cách tốt nhất là chọn 1 cách rồi test.

Như trên mạng 1001 cách trade forex, hoặc ngay trong chính hội quán cũng đủ cách trade mỗi người mỗi khác, bạn đâu thể chạy theo hỏi tất cả cách trade rồi test hết xem cái nào đúng được, chỉ nên chọn 1 cái, như hiện tại việc bạn nên làm là cứ tạm chọn PP của Medio làm mẫu, sau đó trade để hiểu cách Medio trade, mình cũng đang trên con đường đọc hiểu cách trade của Medio, basktest, trade thật. Nói đơn giản bạn cứ áp dụng lặp đi lặp lại nguyên tắc học - thực hành - trade thật đến khi nào bạn giỏi thì thôi. Rồi thứ bạn muốn sẽ đến với bạn thôi. Đừng chạy ra ngoài tìm PP hay chạy ra ngoài xem cách làm của người khác nữa, mỗi người sẽ có cái lý của mình. Nếu bạn vẫn còn mông lung có lẽ bạn chưa bỏ ra đủ thời gian để hiểu PP của Medio, vậy hãy cày tiếp đi bạn, cày đến khi nào hiểu thì thôi, về PP trade Medio đã nói quá rõ ràng rồi, bạn cứ thể đọc - hiểu và hành thôi.

Cuối cùng nếu bạn cho rằng mình đã nỗ lực rất nhiều (Bạn hãy hỏi người khác ngoài bạn xem bạn đã thật sự nỗ lực chưa vì người trong cuộc hay có xu hướng tự đánh giá nỗ lực của mình cao hơn thực tế :grin: ) mà vẫn không thể hiểu nổi thì có lẽ PP của Medio không phù hợp với bạn, cái này bạn hãy nỗ lực tự tìm hiểu nha, đừng chạy ra bên ngoài nữa, hãy quay vào hỏi chính bản thân bạn MÌNH MUỐN GÌ? :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

5 Lượt thích

Ví dụ đơn giản như mình nói việc phải 3 nến mới gọi là phá chẳng hạn, chắc gì mình nói đúng, bạn đã test chưa? Bạn test nó đúng bao nhiêu lệnh trên tổng số lệnh bạn test? Hoặc như Medio nói 2 nến là phá bạn đã test chưa? Đúng bao nhiêu lệnh trên tổng số lệnh bạn test? Bạn test 100 lệnh hay mới test 10 lệnh? 100 lệnh này bạn có áp dụng đúng 1 nguyên tắc 2 nến phá không hay là lúc thì 2 nến phá, lúc thì 3 nến phá, lúc thì 2 nến phá nhưng giữa lại có 1 cây nến khác màu? Nhiêu này thôi đã có 1 đống thứ để test rồi :smiling_face_with_three_hearts:

Hãy basktest thật nghiêm túc, ghi chú lệnh đúng lệnh sai lại. Mình ví dụ nha, giờ đang có 2 vấn đề:

1. 2 nến phá là phá: thì bạn nên test ít nhất 100 lệnh để xem đúng được bao nhiêu lệnh? Bao nhiêu lệnh bị bỏ lỡ?
  2. 3 nến phá là phá: thì cũng tương tự như trên xem tỷ lệ nào tối ưu hơn?

Trong quá trình test có muôn hình vạn trạng lắm, đừng nên tham cách của người khác, hãy tham khảo dựa trên cách của Medio rồi trong quá trình đó ghi chú lại góc nhìn của riêng bạn.

Về PP trade mình thấy Medio nói quá kỹ rồi bạn đừng quan tâm của mình nữa, hãy đi kiểm tra xem Medio nói đúng hay không? Nếu sai thì sai ở chỗ nào và với cách nhìn của bạn như thế nào mới là đúng? Hãy dẹp bỏ hết tất cả, quay lại làm việc bạn nên làm trước đã hãy LẤY GIẤY BÚT và TÌM CÂU HỎI ĐÚNG! Tĩnh tâm lại bạn sẽ có thứ bạn muốn! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Túm lại là có ở đâu có tf 0.25s ko nhỉ :joy::joy::joy:???

1 Lượt thích

Bạn tham khảo gói Pro+ của tradingview xem :rofl:

1 câu hỏi thú vị nhỏ khác: Nếu thật có biểu đồ 0.25s thì bạn có muốn tìm biểu đồ 0.08s không? :rofl:

Cái nào nhỏ nhất thì mình lấy thôi :joy::joy::joy:. Chứ cứ thủ công thì lười vãi :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:

1 Lượt thích

Vâng cảm ơn bạn, mình tin là pp Medio phù hợp với mình mà bạn lại nói vậy :). Dù sao thì…mình nói mình nỗ lực là mới 1-2 ngày hôm nay thôi…chả hiểu sao tháng trước mình bị xao nhãng nhiều thứ quá nên có lẽ mình quên gần hết…đến nỗi gần 1 tháng mình học rất rất ít…nên chắc cũng quên kt và tẩu hỏa thành ra mới lên hội quán nhờ sự giúp đỡ đến từ mọi người…Đúng vậy !! có lẽ sự nỗ lực trước nhờ nó chưa đủ nhiều và thực sự nghiêm túc như mình nghĩ…
Được rồi, lần này nhất định mình phải thật nghiêm túc và cố gắng hơn nữa mới được! Cảm ơn vì sự giúp đỡ đến từ phía bạn!
Mình xin ghi nhớ công ơn bạn và sẽ làm hết mình thêm lần nữa! :laughing: :triumph:

4 Lượt thích

kk Cảm ơn bạn rất nhiều Việt Nguyễn!!, mình thì hiện tại đang cố gắng nắm chắc CTTT rồi mình qua OB, cảm ơn vì đã cho mình 1 góc nhìn khác về quy tắc giao dịch :smile: Cảm ơn bạn nhiều lắm kk.
hahaa cảm ơn, vậy thời gian tới mình mong được sự giúp đỡ đến từ bạn !! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:
trong mắt mình bạn là người rất nổi bật và rất giỏi trong hội quán, mình lúc trước cũng mơ ước gì được nhắn tin hỏi bạn vài câu mà không dám, nhưng giờ được bạn cho phép rồi thì mình sẵn sằng hahaa, Cảm ơn bạn rất nhiều về sự giúp đỡ của bạn dành cho mình, mình xin ghi nhớ công ơn này của bạn :)) :laughing: :smile: :pray:
Chân thành cảm ơn !!kk

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn !!kk
bạn có tâm quá :laughing:, đọc các comment dài của bạn tâm trạng mình tốt hơn hẳn kk :face_with_hand_over_mouth:, cảm ơn vì đã gợi ý cho mình, giờ mình hiểu làm sao để tạo quy tắc giao dịch và cách test các trường hợp để xem nó có đúng với mình hay không rồi! :smile:kk, Cảm ơn bạn rất nhiều về sự giúp đỡ của bạn.>:3
oke kk, giờ để mình TÌM CÂU HỎI ĐÚNG luôn cho nóng! :triumph: :grin:
Nếu có trường hợp nào khó hiểu, mình mong sự giúp đỡ của bạn lần nữa, chân thành cảm ơn ! :smile: :grin:

2 Lượt thích

3 BƯỚC TẠO RA CHIẾN LƯỢC TRADE HOÀN CHỈNH mà mình đã sử dụng

B1: Thiết lập chiến lược giao dịch
Đưa ra 1 vài nguyên tắc cơ bản

Tiến hành quan sát, thống kê để sửa đổi chiến lược giao dịch sao cho đạt hiệu quả tốt nhất

Cuối cùng, thống nhất 1 chiến lược giao dịch rõ ràng và tiến hành B2

B2: Backtest

Sử dụng dữ liệu quá khứ để trade như thật

Tuân thủ tuyệt đối theo chiến lược đã thống nhất trước đó

Cần backtest ít nhất 1-200 lệnh trở lên để có kết quả xác thực nhất

Nếu sau khi backtest cho ra kết quả ko ổn thì quay trở lại làm bước 1, nếu ok chuyển sang bước 3

B3: Trade thật với tài khoản nhỏ hoặc Demo

Mục đích: rèn luyện sự kỷ luật và quản lý cảm xúc khi vào lệnh, đồng thời cũng xem kết quả thực tế khi trade rõ ràng hơn, vì còn những biến số ko tính toán được nếu chỉ backtest (phí sàn, trượt lệnh, tâm lý,…)

Tgian thực hành ít nhất 1-3 tháng hoặc 50-100 lệnh

Nêu kết quả ok thì tiến hành trade với tài khoản chính thức

Nếu kết quả ko tốt thì cần xem lại: chiến lược, tâm lý giao dịch, hoặc biến số ko lường trước,…

==> Túm lại, hãy cứ cho mình 1 khoảng tgian để được phép sai, được phép mơ hồ nhé

Nhanh nghĩa là đi chậm mà gặp ít trở ngại

6 Lượt thích

Cảm ơn bạn vì những chia sẻ của bạn!! Cảm ơn vì đã giúp đỡ!
Mình xin lỗi nhưng bạn có thể giải thích rõ hơn ở bước 1 được không ạ? Mong bạn giải thích
Cảm ơn Bạn nhiều! :pray: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Ok, ví dụ sau khi mình học hết video medio thì mình viết ra quy tắc vào lệnh như này:
1/ Xác định xu hướng, cấu trúc
Phần này bạn hãy thiết lập các quy tắc sau:

• Cách vẽ cấu trúc, xu hướng (bao gồm xác định phá vỡ thật - giả, thế nào là hồi đẹp)
  • Xu hướng hiện tại là xu hướng chính hay hồi?
  • Xu hướng còn tiếp diễn được ko?

2/ Nếu dự đoán xu hướng tiếp diễn, thì đâu là vùng canh vào lệnh?

• KLQT
  • OB
  • Nơi bắt đầu xu hướng
    Vẽ các vùng này ra

3/ Setup lệnh: Entry, SL, TP…

Sau khi có quy tắc cơ bản như này, mình sẽ vào chart thử test xem hiệu quả không, note lại vài thứ để xem lại, sửa đổi cho hoàn thiện dần dần

6 Lượt thích

à dạ vâng, Cảm ơn bạn rất nhiều vì gợi ý…
mình quyết là sẽ học lại lần nữa để nắm chắc hơn…
Xin Cảm ơn bạn rất nhiều vì sự nhiệt tình giúp đỡ của bạn :pray: @Vuthailam

2 Lượt thích

Anh đã thực hiện lời hứa rồi nha. Còn nó có thực sự giúp ích cho e hay không thì tùy duyên hoan hỉ nhé! :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

ôi vậy đợi em tí để đọc bài kk