Chiến lược giao dịch theo Order Blocks

Bác nói như thế làm em nhớ tới video “1 lệnh đẹp có thể thua và 1 lệnh tồi có thể thắng”.
Bác cũng là người theo PA Medio từ đầu chắc bác cũng thấy rằng a Trung cũng cải tiến, hoàn thiện pp ngày càng phù hợp hơn đúng không?
Việc a Trung mở thêm cái SMC này, em nghĩ cũng muốn làm mới forum, phù hợp với sự phát triển, a Trung cũng có sự công nhận về SMC

Em cũng rất muốn a Trung tối giản được và chia sẻ update theo góc nhìn của a :kissing_heart:
PS: E hay note các câu nói hay của a Trung. Em xin trích dẫn 2 câu:

• Hãy để mọi thứ phát triển tự nhiên, tự hét lên: Eureka! khi hiểu được vấn đề. Tự sướng với thành quả của mình, tự phát triển nó lên theo góc nhìn của riêng bạn dựa vào 1 phần nào đó vào góc nhìn của mình chứ không phải trade theo 1 bản sao của Medio - Vào lệnh 2 KHUNG THỜI GIAN Từ A đến Z - Thuốc chữa cho Tẩu Hỏa Nhập Ma!
  • Lúc này tùy vào mỗi người và quyết định đi theo xu hướng nào (xu hướng chính hoặc xu hướng phụ) mọi quyết định đều không có sai. Nó là do khẩu vị, góc nhìn của mỗi người không có đúng sai ở đây. Có như vậy thị trường mới di chuyển lên xuống được. Quan trọng là nó có mang lại lợi nhuận hay không. CÓ! thì nó đúng! - Làm gì trước và sau khi vào lệnh? - Chân lý của Trading là …
    Thân!
12 Lượt thích

Anh đang viết bài sắp xong rồi. Trong hôm nay sẽ có bài đầu tiên trong chuỗi về SMC. Trong đấy cũng sẽ có một số góc nhìn của a để mọi người tham khảo và thảo luận.

33 Lượt thích

M thấy cái thanh khoản, nó đúng như những gì a Trung nói là phải lên đến đấy nó mới có lực để đảo chiều được. áp dụng cứ cái nào tạo ra lợi nhuận thì làm thôi.

3 Lượt thích

Trong quá trình mày mò khóa học Medio, mình luôn đặt câu hỏi tại sao giá đến đấy mà lại đảo chiều, hay tiếp diễn và tại sao mình không đi tìm Entry tốt nhất để tối ưu được RR( Mình đã nghĩ sớm muộn gì thì Medio cũng sẽ tìm đến vấn đề này). Và mình cũng tìm tòi các tài liệu nước ngoài, và dẫn lối tới SMC. Order Block sẽ giải quyết được vấn đề này. Mình trình bày 1 số ý kiến mình đúc rút được để mọi người cùng tham khảo và góp ý:

1. Cấu trúc thị trường thì nên tuân thủ theo Pp Medio đã chia sẻ
  2. Mình chia ra thành Cấu trúc thì trường ( xác định xu hướng) và cấu trúc nến( Xác định OB)
  3. Vấn đề KeyLevel quan trọng. Ok bạn hãy vẽ theo những gì sơ khai của Pp mình đang theo và dần dần tinh chỉnh và đó sẽ là Order Block
  4. Order Block là gì? Thực ra nó cũng và Keylevel như ae đã biết, nhưng hiểu sâu xa thì đó là nơi mà tồn tại khối lệnh mà Bank để lại( Dấu chân của Bank). Các Bank sẽ có xu hướng quay lại OB này để khớp lệnh và giảm thiểu thua lỗ.
    5.Nhưng khi tinh chỉnh order Block ở Key bạn phải để ý đến từng cây nến (Râu nến, Up Bar, Dow Bar, Inside Bar, OutSide Bar) và bạn tìm ĐÂU LÀ NƠI BẮT ĐẦU có xung lực để phá vỡ cấu trúc, không nên máy móc nó là cây nến khác màu cuối cùng.
  5. Hãy luôn để ý đến nơi bắt đầu, nơi xuất phát để phá vỡ cấu trúc
  6. Entry vào lệnh thì có 2 phương án:
    6.1: Vào lệnh ngay tại khối OB Tf lớn ( xác xuất thấp, nhưng ko phải chờ đợi)
    6.2: Khi giá chạm Ob TF lớn, bạn vào Tf nhỏ( TF nào thì tùy m.ng) và tìm sự phá vỡ cấu trúc ở Tf nhỏ đồng thời xác định được OB ở Tf nhỏ.
  7. Bạn nên nhớ lợi nhuận đi đôi với rủi ro. Khi bạn xác định sai Ob tiềm năng thì rủi ro đến rất nhanh.
14 Lượt thích

Bạn cho mình xin ngày tháng của lệnh EU này với, mình muốn vào back test lại.

Đúng là không nhất thiết phải khác màu, trong SMC còn có hidden OB, mazukik, 1/2 imbalance, v.v… nhưng mình thấy cứ xét các loại đấy rối thêm nên giả sử giá đảo chiều hay đảo chiều tiếp diễn ở vùng đó nếu chạy luôn thì bỏ còn giá tạo cấu trúc thì mình canh vùng tiếp diễn vào lệnh. Đỡ phức tạp heh heh :yum:

EU 4H tầm 10-14/9/2021

2 Lượt thích

Để tìm ra chân lý thì còn nhiều kiến thức lắm, nhưng trước mắt những cái mình rút ra được đã giải quyết được cho mình nhiều câu hỏi, còn đánh như này rất là tâm lý vì bóp Sl cực thấp.

1 Lượt thích

Bác giải thích cho e tại sao lệnh vàng m1 kia cái đó lại là ob thế ? E chưa nhìn thấy break

Vậy nên mình mới có qui tắc khi chia sẻ là khi đạt R:R 1:2 thì chốt 50% vì đạt R:R như vậy khi vào phiên Âu và giao 2 phiên Âu và Mỹ sẽ rất dễ khi nắm chắc cttt. Bọn tây nó cũng chốt bớt lệnh chứ chả đứa nào nó đánh kiểu R:R 20,30 mà để nguyên số lot vào từ đầu đâu.

8 Lượt thích

với góc nhìn nào thì lý thuyết dow nó vẫn đúng, nhưng khi tìm hiểu về SMC thì mình cảm nhận được độ khốc liệt của thị trường này, lý do tại sao 95% trader thua lỗ. Mong đợi các bài viết của anh Medio cũng như các chia sẻ của mọi người, cám ơn mọi người rất nhiều.

4 Lượt thích

Chào bạn, mình xin giải thích góc nhìn vào lệnh của mình như sau, bạn tham khảo xem sao. Mình note trực tiếp trên các ảnh nên bạn xem ảnh giúp mình nhé.

11 Lượt thích

Tuyệt vời quá anh, học smc dẫn tới order block xong dẫn qua cung cầu xong tới mazuking rồi imbalance filled . Sắp loạn rồi ạ

3 Lượt thích

đang kiểm nghiệm bữa giờ lên đây thấy bác này chia sẽ thấy giống giống. Cảm ơn bác.

2 Lượt thích

Mình thấy cái order block nếu xác định đúng thì sẽ có những klqt mà ở đó mình ko vào lệnh mà sẽ bỏ qua để vào lệnh theo kiểu bát nháo ở cttt 4

3 Lượt thích

@ain b ơi cho mình hỏi b 1 chút. Theo như phương pháp này thì cái định nghĩa đỉnh đáy ở đây nó khác với cái đỉnh đáy của a medio nhỉ.

tuyệt vời quá a :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

Cảm ơn a e hiểu được 1 chút rồi nhưng là người còn quá mới nên e vẫn mơ hồ về cái gọi là sự phá vỡ cấu trúc mà a nói ở hình số 2 ý . Mong a giải ngố thêm

Các bác xem có phải chỗ này là order block ko ? cây nến xanh cuối cùng trước khi giá đổ mạnh để lại 1 vùng thiếu thanh khoản, ta gọi đó là đáy cũ, giá quay lại và đã phản ứng rất mạnh chỗ này .
(Chưa bàn đến việc giá có thể xuống tiếp hay ko nhé)

1 Lượt thích

Mình nghĩ bạn vẽ lên trên đẹp hơn, nó là cái râu nến trắng lấy thanh khoản của nến xanh trước đó.

2 Lượt thích