[Video] Hoảng loạn vì những lần giá hồi trong ĐẦU TƯ

anh em có ai đợt này lên thuyền k mn

2 Lượt thích

thôi bác ơi , vô nhiều nhóm quá lại bị loạn chưởng . khi mà ae đã đi được 1 đoạn xa rồi thì khó bám lắm .
Với lại đợt này đang cày mấy cuốn về wyckoff cuốn quá , chả màng gì đến mấy thứ khác ( cơ bản cũng sợ tham thì thâm ) . họ diễn đạt về nguyên nhân tác động cũng nhiều cái hay … đọc được nửa cuốn thì thấy nó cũng hợp với đầu tư nên cũng cố cày nốt .

4 Lượt thích

em cũng đang tìm hiểu về wyckoff, mà thấy nhiều pha quá lú luôn.
Học smc nhưng vẫn cố làm mọi thứ đơn giản đi như anh medio bác ạ ^^

Có khi quay lại học khoá học từ đầu thôi bác , cuộc đời nó chơi mình hay sao ấy , dạo này được chia sẻ nhiều tài liệu quá , sách , video , đủ các trường phái …nhưng chợt nhận ra những thứ đấy chỉ làm khơi gợi lòng tham khiến mình mất tiền .
Chợt nhận ra là trader thành công không phải do chén thánh mà là do thời gian và sự kỉ luật .
Còn có 1 điều sai nữa là mình đã cố lồng ghép những thứ mình học được lại với nhau , muốn sáng tạo ra điều gì đó mới mẻ , rất sai lầm luôn . Cho nên những người lâu năm chưa chắc đã trade tốt bằng người mới vì họ được dạy gì họ làm y như thế nên kết quả của họ rất khả quan .

4 Lượt thích

bác cứ cân nhắc xem, SMC là lấy RR để bù đi những lệnh thua. Từ khi qua SMC winrate của em chỉ khoảng 3-40% nhưng RR toàn trên 5 nên bù lại được hết. Còn nếu đánh như a Medio RR chỉ cần 3 thui nhưng risk khoảng 1-2% thì lợi nhuận thực ra vẫn ổn. Bởi vì target hiện tại của em cũng chỉ là 10%/ tháng thui

3 Lượt thích

Anh em đừng áp lực quá. Hãy cứ coi SMC, OB như mình đã chia sẻ trên các bài viết trước nghĩ đơn giãn là thêm một yếu tố xác nhận, đặt sl tối ưu hơn là được, không cần thiết phải bóp lại tí ti, có thể cách ra 1 chút cho thoải mái tâm lý cũng ko sao.
Thay vì tâm lý cố gắng 10R, 20R. Chúng ta làm sao được 5R, 7R hoặc ít hơn những dễ đạt hơn vì kéo được sl ngắn so với trước là được.
Quan trọng là chọn được những cái thấy phù hợp với mình.
Mình vẫn mong anh em cố gắng cân bằng giữa kiếm tiền, thời gian, gia đình thì mới theo nghề lâu được.

7 Lượt thích

Bữa mới xem được SMC cũng bị loạn mất một thời gian, sau nghĩ lại chỉ xem như một cái giải thích những quả gần về key bật lên thì cuối cùng nó đơn giản nhiều, ae đừng tham RR nhiều quá,
trade sao cho nó nhàn là được

1 Lượt thích

nhiều ngã rẽ quá bác , mình vẫn đọc và tìm hiểu thêm về SMC , chủ yếu là học xong nhìn không thấy kèo mấy , với lại trade tf cao nên càng ít kèo … cả tháng cũng k thấy kèo nào ra hồn nên cũng nản , kiểu gì bác cũng hiểu cái cảm giác khi nhìn vào chart không biết nên đợi cái gì …vì là hiện tại nhiều góc nhìn quá , mỗi cái biết 1 tí nên không chuyên cái nào nữa cả thành ra mất tự tin …
Sắp tết rồi nên cũng không trade nữa , dạo này chỉ ngắm biểu đồ với backtest đôi chút thôi … đôi khi không mất tiền cũng là kiếm được tiền rồi . đợi vài bữa nữa nghỉ tết thì backtest fulltime luôn , giả lập mà còn không ăn được thì real cũng chết zấp :laughing:

4 Lượt thích

dạo này e tìm hiểu hơi nhiều kiến thức mong tối ưu phương pháp , nhưng không được con gà lại mất đi nắm gạo … hiện tại vẫn loay hoay thử rồi sai … sau cùng thì cũng chỉ mong cả tháng ăn 1 lệnh 2-4R là đủ rồi .
các cụ nói không sai , trong trading không làm gì là điều khó nhất , thiết nghĩ chơi cả tháng làm 1 ngày vẫn đủ target … vậy mà bản thân cứ như con thiêu thân chạy chỗ này chỗ nọ …sau cùng vẫn như con muỗi đói :rofl:

2 Lượt thích

Dạo này em cũng ổn ổn rùi. Vừa lấy được cái phiếu bé ngoan của mff. Thực sự giờ em cũng chỉ đào sâu vào góc nhìn của mình thôi chứ không dám coi thêm ai, hay thảo luận phương pháp với ai hết. Giờ em thấy tranh luận đúng sai là vô nghĩa🤣 hồi trước đánh theo ae hội quán thì m5 m15 H1. Giờ đến cả 5s mà em còn chui vô. Đúng là buồn cười thật😂

3 Lượt thích

chúc mừng bác vì đã tìm ra chân ái , ở cái thị trường này đúng sai chỉ là vớ vẩn , chẳng ai đoán được 30s tiếp theo thị trường sẽ đi như thế nào cả , cứu đánh theo xác xuất mà chơi thôi . kiếm được lợi nhuận là chân ái , đúng mà mất tiền thì ăn thua gì đâu mà đúng sai .
Chỉ là góp ý 1 chút với bác về khoản tf 5S , vì thật sự nếu mà xác định lâu dài với nghề , 7-80 tuổi vẫn trade thì nên chọn khung thời gian cao mà dùng , mình nhìn rộng ra 1 chút bây giờ còn nhanh nhạy sắc bén thì có thể chiến mấy tf nhỏ , tâm lí tốt nên chịu được áp lực … sau này có vợ con, con quấy con khóc , trông con dạy con , làm sao mà trade mấy khung bé như 15s , m1 được . Chưa chắc đã có đủ thời gian để ngồi canh chart … chưa kể lúc có gia đình rồi liệu tâm lí có vững và bất biến như bây giờ hay không …kiểu trước phiên mỹ thì có cãi nhau với vợ 20p , sau vào phiên làm phát 3 quả SL , tự nhiên lại dính vào kì quan thứ 8 là lãi kép áp lực … chà … Dù tâm lý có tốt đi chăng mấy thì cũng rầu lắm :rofl: :rofl:

2 Lượt thích

Hi, văn bác vẫn hay như ngày nào. Đúng là tuỳ từng người bác ạ. Đánh swing thì nhàn nhưng phải gồng lời dài hạn. Cũng có thể nó chưa hợp với em vào thời gian này. Hiện tại thì em hướng tới ngồi vào chart rồi follow theo giá, đủ profit target thì dừng thôi. Nhưng đôi khi vẫn không thắng nổi lòng tham mà đánh mất lợi nhuận kì công kiếm được. Cho đến bây giờ thì việc giữ cho tâm lí thoải mái và dần dần đi tìm chữ đủ trong trade để còn dành thời gian cho việc khác nữa. Bác cứ mày mò trên chart đủ nhiều, biết chọn xác xuất cao để trade thì sẽ nhanh vượt qua giai đoạn đó thôi. Thanks bác nhiều vì lời khuyên. Hehe

1 Lượt thích

tàm này bác cứ trải nghiệm , thời đến rồi sẽ thay đổi thôi , trước mình cũng gắn bó m1 , m5 mà mỗi ngày cũng vài % đấy .Nhưng sau lần đi liên hoan về vẫn theo lối cũ mở máy lên trade thì dính SL liên tọi , lỗ , hoà vốn , rồi lời …hoà vốn …xong cuối cùng lại thành lỗ …
Những TF bé thì cho ta cơ hội sửa sai ngay và luôn , nhưng chỉ cần mất kiểm soát là tai hoạ ngập đầu , Nhưng biết đủ biết dừng đúng lúc thì cũng ghê lắm đấy , mỗi ngày 1 tí xog lãi kép dần lên là cũng ghê lắm đấy . Tất nhiên là phải tìm ra được điểm lợi thế giao dịch rồi đu theo nó mỗi ngày . cái ý tưởng 1 cặp tiền , 1 khung thời gian , 1 khoảng nhất định trong ngày , 1 lợi thế duy nhất … rất khả quan đấy bác .
Bây giờ mình vẫn đang xây dựng 1 cái là lợi thế giao dịch , chủ yếu là tìm những thứ lặp đi lặp lại nhiều nhất để tìm kiếm lợi nhuận từ đó . Nhưng cách để có lợi nhuận nhiều nhất mà mình cảm nhận được đó là giao dịch tuỳ biến , xuôi theo dòng nước không có cứng nhắc hay cố định với 1 rule nào cả

1 Lượt thích

Đúng bác ạ, qua SMC thì có POI, có entry model. Cứ đợi được gía về POI đúng entry là vào thui. Winrate 50% nhưng RR 1:5 trở nên sẽ đưa mình thành có lợi nhuận đều đặn. Dạo gần đây em hoàn thiện rule rồi. Cũng chẳng có gì cứng nhắc cả…
Gần tết rồi thủi thủi một mình cũng buồn, tiện đây chúc bác một năm mới mạnh khoẻ nhé. Vui vì sau từng ấy thời gian vẫn còn những gương mặt quen thuộc trên hội quán :star_struck:

1 Lượt thích

thanks bác , năm nay lại có 1 lời chúc sớm từ 1 trader thì cũng do mình với bác cùng 1 dòng chảy rồi . tập trung vào trading thì đúng là lủi thủi 1 mình thôi . đâu phải tự nhiên mà người ta nói nghề này nó cô đơn đâu . Tuy nhiên chúng ta chấp nhận và vui vẻ với nó là được … nhìn ra xung quanh thì hiện tại chúng ta có 1 cuộc sống khá là nhạt nhẽo và khô khan , nhưng kệ thôi … với một cái nghề xứng đáng bỏ ra 10- 15 năm để học thì nó cho ta kết quả là tự do đến cuối đời thì nó xứng đáng để ta đánh đổi .
Còn vài tiếng nữa là kết thúc 1 năm đầy biến động thì mình cũng gửi lời chúc đến bác, ae hội quán và người tạo lập ra sân chơi giá trị cho ae là anh medio , đọc được những dòng tâm sự cuối năm này một năm mới tràn đầy sức khoẻ , 1 cái đầu minh mẫn , 1 tâm trí sắc bén , 1 tâm lí cứng cỏi , ung dung tự tại … và xa hơn là có cho 1 mình 1 cuộc sống tự do và hạnh phúc bên gia đình , sống 1 cuộc đời đáng sống … thật sự còn rất nhiều những lời chúc nữa mà mình không thể viết hết ra ở đây được .
Sau cùng chúc những ae vẫn loay hoay ở con đường trading này sớm tìm thấy chân ái và thấy được 1 cuộc sống đáng mơ uớc vì khi mà mọi người đã ở đây thì hoàn toàn là mọi người chọn 1 lối đi khác so với đại đa số con người ở ngoài kia … và mọi người sẽ có được những cái mà người khác không có đó là tiền bạc và sự tự do , rồi cho tất cả mọi người đều nhìn thấy … thật sự bạn là ai !

12 Lượt thích

@Medio a ơi cho em hỏi tý ạ…
Trên tradingview có rất nhiều biểu đồ của các đồng coin ở các sàn khác nhau và các biểu đồ đó nó có sự khác nhau rất nhiều thì mk nên xem và phân tích ở biểu đồ nào và nên xem bắt đầu từ đâu em lấy dụ như đồng ZECUSD ạ… Mong a rep

@Medio a ơi cho em hỏi tý ạ…
Trên tradingview có rất nhiều biểu đồ của các đồng coin ở các sàn khác nhau và các biểu đồ đó nó có sự khác nhau rất nhiều thì mk nên xem và phân tích ở biểu đồ nào và nên xem bắt đầu từ đâu em lấy dụ như đồng ZECUSD ạ… Mong a rep

1 Lượt thích

Bạn xem ngày tháng bắt đầu biểu đồ nhé. Thường mình sẽ chọn biểu đồ nào có khoảng thời gian dài nhất hoặc của Binance hoặc dạng biểu đồ quy đổi ra USDT để nhìn được toàn cảnh dài nhất của đồng coin đó.
Bạn cũng có thể vào Coinmarketcap hoặc coingecko vào phần market của đồng coin đó xem sàn nào thanh khoản nhiều nhất thì có thể chọn xem biểu đồ của sàn đấy.
Như bạn đang chụp ở trên là do các khoảng thời gian bắt đầu biểu đồ khác nhau thôi chứ bạn zoom lại cùng một khoảng thời gian trong biểu đồ nó sẽ không bị khác nhau quá nhiều ( sẽ vẫn có lúc khác nhau nhưng ko quá nhiều nhé)

2 Lượt thích

Nghiện câu: Chào các Bạn :)))

@Medio nhưng ở ảnh số 2 thì cùng là zecusd nhưng nó có hình chữ L giống như 1 video mà a đnagư trên youtube, ý em là đồng đó bắt đầu từ đó thì mk phân tích từ đâu… Em biết là ở khoảng time gần nhất thì nó chạy giống nhau thôi…