USDCHF Ngày 18/5 Mong a/c giúp em với ạ

Đây là góc nhìn của riêng mình^^

Trước tiên, bạn vào khung tháng xem toàn bộ thị trường đang muốn nói điều gì. Giá đã chạm đến nơi bắt đầu xu hướng giảm của khung tháng.

Tiếp theo bạn vào khung ngày thì giá đang lưỡng lự ở klv giảm khung ngày. Nhìn vào cấu trúc thị trường đường đi của giá thì bạn sẽ thấy giá đang trong xu hướng tăng. Còn nếu muốn xác nhận chắc chắn giá có vượt được klv giảm khung ngày hay không thì bạn phải xem nơi đó có xuất hiện 1 lực nến mạnh đâm xuyên thủng hay ko( bạn đừng cố dự đoán mà chỉ cần nhìn đơn thuẩn bằng đôi mắt của bạn)

Còn cái chỗ kvl khung 15p có khối Ob mà bạn nói thì nằm trong klv khung 4h. Cho nên bạn phải đợi giá phá khung 4h thì mới dự đoán xu hướng giảm. Lúc này,bạn quan sát giá chạm klv khung 4h và đợi xác nhận giá phá klv giảm khung 5p hoặc 15p thì khả năng cao giá sẽ tăng tiếp

Còn cái chỗ nơi bắt đầu xu hướng mà bạn vào lệnh thì đó cũng chính là khối Ob của khung 4h( khối Ob này nằm trong klv khung ngày). Giá đã chạm khối OB này 1 lần rồi nên đến lần thứ 2 bạn vào lệnh khả năng sẽ bị phá😊

1 Lượt thích

thật sự em đọc câu trả lời này em còn chưa hiểu lắm ạ nhưng em sẽ cố gắng ngẩm xem

m nghĩ b xác định đúng rồi.chỉ là chỗ klv qt b sell ấy k có ob nên giá stophunt hơi sâu và giá hiện tại đã đi đúng với nhận định của b rồi.tiếp tục bám lấy nó thôi

b ấy đang trade m5 mà lên tận khung M vs D check thì căng quá bác :grinning: :grinning:

2 Lượt thích

vậy OB bên dưới không phải là điểm đảo chiều xh ạ

em nghĩ h1 mà nó phá ntn thì khả năng em sai chỗ nào rồi

a @Medio lệnh này do em phân tích sai hay sh dài vậy ạ nếu sh dài sao nó giống phá thật quá vậy

Mình có nhớ Medio nói ở 1 bài nào là nếu M5 phá thật thì cũng nên lên M15 để xem momentum của nến, nếu nến đỏ mà mạnh ngang hoặc mạnh hơn các cây nến xanh phá lên thì cũng nghi ngờ là phá giả

1 Lượt thích

vậy ob đúng và đủ này là vùng đổi chiều phá qua có tín hiệu bán nhưng nó lại phá thẳng qua đỉnh củ ạ

Theo ý kiến của mình nhé, bạn sai 2 chỗ:

1. Ko xác định đúng OB của timeframe nào
  2. Lỗi bóp OB.
    Giải thích:
  • Trên khung M15, giá chỉ đi ngang, ko thể là OB M15 đc, xuống M5 xét thì có phá, có hồi đẹp, nên sẽ là OB M5 (nhưng chưa xét đã sử dụng hay CSD nhé), xuống M2 kiểm tra OB thì nó đã xài rồi. Đến đây mới lòi ra lỗi thứ 2 của bạn.
  • Trước Medio có nói trong bài nào đó rồi là việc bóp OB được tuy nhiên nó nguy hiểm ở chỗ giá đã sử dụng rồi mà mình cho rằng chưa sử dụng => điểm đảo chiều ko thể là sau OB đc.
    Kinh nghiệm của minh là ko bóp, theo bài 7 CTTT + OB thì chỉ có 2 kiểu OB là OB đúng đủ và OB tại KLQT

vậy là không dùng ob đã bóp làm điểm đảo chiều đúng k ạ

không biết em có hiểu đúng hay không . Bản chất OB đúng và đủ đã bóp đó chính là khung nhỏ vậy mình lấy khung nhỏ đảo chiều khung lớn là k đc đúng k ạ

Vấn đề đây ko phải là ko dùng OB bóp làm điểm đảo chiều, mà là dùng 2 kiểu OB bài 7 CTTT + OB để xét đảo chiều. Vd cho dễ hiểu, có OB đúng và đủ chưa sử dụng (đã kiểm tra khung nhỏ) và bạn bóp khối OB đó lại để SL nhỏ lại thì phá qua đó sẽ đảo chiều. Nhưng trường hợp này của bạn ko có 2 kiểu OB mình nói (bài 7), nên cho dù phá OB bóp thì theo mình cũng chưa đảo chiều.

dạ em cảm ơn anh rất nhiều sự góp ý của anh nhưng TH này em chậm tiêu quá em sẽ nêu bối cảnh tt với góc nhìn của em thử ạ

1. Theo mình, OB tại KLQT là cây nến cuối cùng (có lúc là 2 cây nến, nếu nến cuối cùng là nến pin bar quá nhỏ) tạo đỉnh/đáy cao/thấp nhất (bài 6 mưu hèn kế bẩn) trong khung đang xét, xuống khung nhỏ hơn để kiểm tra thì nó thành vùng giá cuối cùng. Xét theo khái niệm đó thì bonus bài 7 (nó là 1 xu hướng có đỉnh đáy rõ ràng) sẽ ko đúng trong trường hợp OB bóp này, hình ảnh khung m5 và m2 tại KLQT trường hợp này nè:

2.Đúng là khi giá phản ứng tại đó và đi lên tạo KLQT thì phá qua OB bóp bạn nói thì thị trường sẽ đảo chiều, mình cũng ??? trong tình huống này, nhưng khi nhìn lại chart (mình xài OANDA) thì nó chỉ phá qua OB đó 2 point (theo kinh nghiệm của mình thì ko có gì hoàn hảo, nên khi phá qua XU HƯỚNG CHÍNH KHUNG ĐANG XÉT phải từ 5 point trở lên thì mình mới gọi là đảo chiều, nếu xu hướng hồi thì khác :smiley: )=> chưa đảo chiều. Nhưng bạn nhìn FXCM thì phá thật rồi (thật ra chưa phá, chưa đảo chiều nhé). Nên gặp ai mình cũng nói đừng xài FXCM, nó rất nhiễu, có khi còn sửa giá (có lần Medio nói gặp tình huống fXCM sửa giá rồi đấy).

1 Lượt thích

có lẽ anh đúng rồi nhưng thật sự em vẫn chưa hiểu cặn kẻ TH này chắc phải nhờ đại ca @Medio vào giải đáp thôi còn trường hợp nếu nó phá qua vùng đảo chiều thì dù là 1 point đi chăng nữa đối vs em nó đã phá qua vùng cảng mạnh nhất rồi

xem trên chart OANDA thì nó chưa phá cái OB tạo nên KLQT đó bạn ah. đến hôm 19/5 mới phá

phá đc 2 point rồi ạ