Tư vấn giúp về Tâm lý hỗn loạn sau khi thua lệnh lớn

Em chào các bác ạ.
Hiện tại em thấy mình đang bị tẩu hỏa nhập ma, kiến thức lẫn lộn, trade lệnh nào là thua lệnh đó, mất hết sự tự tin.
Em xin phép kể lại quá trình trade của em, văn em dở, lại đang rối hết đầu óc nên các bác chịu khó đọc rồi góp ý giúp em với.
Em biết đến kênh youtube của anh Medio khoảng đầu tháng 8, lúc đang chưa có định hướng gì, vào youtube thấy đề xuất, xem clip khá cuốn, lại ngắn, phù hợp với một người lười như em.
Như nhặt được bí kíp, em cày ngày cày đêm, sáng 5h mò dậy ngồi xem đến 1,2h sáng mới ngủ. Em mua cả khóa học của anh Medio mấy ông bán lậu 300k để cày, sau trade thắng rồi em mới có tiền mua bản xịn.
Xem xong em cảm thấy như một chân trời mới, bí kíp đây rồi, chén thánh đây rồi.
Back test vài ngày em quất thẳng tài khoản real trên exness.
Ban đầu em nạp 1,8k, Tuần đầu tiên em lỗ còn 1,3k. Sau đấy thì tài khoản lên khá nhanh. Cho đến đầu tháng 9 thì em đã rút về 2,3k mà tài khoản vẫn còn 6k .(Em trade từ ngày 17/8).
Kế hoạch giao dịch của em là tích cóp vốn làm quả to.
Ví dụ: Vốn em 1k thì em để sl 2%, Sau khi thắng dược 200$ thì em để cả 200$ đấy là làm chi phí rủi ro luôn. Được thì ăn lớn, không được thì về gốc.
Ban đầu khá thuận lợi, nhưng sau con lợn lòng trong em trỗi dậy, bắt đầu đánh to, không quản lý vốn.
Cho đến thứ 6 tuần vừa rồi ( 10/9) thì em bay mất 5k trong một buổi. tk còn lại hơn 1k nữa.
Lúc này em khá hoang mang, vẫn tự động viên dù sao chưa âm vào vốn.
Em cảm thấy bắt đầu có hiện tượng bị tẩu hỏa nhập ma, nhìn vào biểu đồ không xác định được cấu trúc thị trường, không biết được xác định xu hướng thế nào ( ví dụ: cùng biểu đồ H4 zoom nhỏ lại thì là xu hướng tăng, nhưng trong khoảng gần với giá hiện tại thì lại đang giảm, kiến thức lẫn lộn…)
Hiện tại em vẫn chưa tìm được cách nào để thoát ra khỏi tình trạng hiện tại.
Các bác nào bị tình trạng vậy rồi chia sẻ em cách trị với ạ. Giờ đầu óc em rối quá, không biết phải làm thế nào nữa…

3 Lượt thích

Còn vốn là còn trade đc mà bác :)))) ,có những pro trader trên mạng còn lỗ 1 triệu USD mà vẫn cố gắng đến bây giờ đc mà bác ,hết vốn mới sợ :grin: , nghỉ nhìn biểu đồ 1 thời gian , mong bác sớm vượt qua cú sốc này :slightly_smiling_face: (Khối lượng lớn sẽ ảnh hưởng đến tâm lý giao dịch)

1 Lượt thích

Vâng bác, em cũng nghĩ thế nhưng vẫn đề có vẻ em đang bị loạn. Hôm nay vào không thắng 1 lệnh nào, Lại sắp bay nốt 1k còn lại. Buồn quá

Thua nhiều quá thì ngỉ ngơi 1 2 hôm. Chứ bác càng trade càng thua ak. Tâm lý k ổn thì k trade đk đâu

dạ vâng,. Em định nghỉ 1,2 ngày hệ thống lại kiến thức. Học lại từ đầu chứ giờ lú quá, không suy nghĩ được gì cả bác ạ :frowning:

Mình cũng có tâm trạng giống bạn,đánh vốn 1k mà bay trọng 1 ngày,dặn mình bao lần nhưng máu chó lại nổi lên

1 Lượt thích

Bạn trade như vậy thì dù bạn có lên được 1 triệu đô, 10 triệu đô thì về sau cũng đi hết. Bạn mới áp dụng phương pháp của mình có 1 tháng mà trade như vậy thì phải nói là quá giỏi nhưng điều đó không đồng nghĩa với việc bạn sẽ kiếm được tiền đều đặn.

Mình trước dùng robot tỉ lệ thắng hơn 90% mà cuối cùng vẫn đi hết chả giữ được đồng nào.
Sống chậm lại học cách quản lý vốn nhé. Quản lý vốn mới là yếu tố thành công trong tài chính nói chung và forex nói riêng chứ không phải phương pháp đâu.

8 Lượt thích

Đỉnh cao :smiley: X3 tk trong nửa tháng à bác
SL từ lúc nạp tới lúc lên 6k bác để bao nhiêu % vậy @@

1 Lượt thích

Bác này đánh kinh thật chưa đến 1 tháng mà hơn x4 tài khoản luôn. kiểu này giống mình ngày xưa đánh coin. Nó lên thì vô cực mà nó xuống thì k có gì cản nổi.

3 Lượt thích

P/s: Mình xin phép sửa tiêu đề lại chút để đỡ trùng với các chủ đề cũ nhé!

1 Lượt thích

Mỗi khi đọc những bài thế này lại nhớ đến mối tình với BTC, bác bình tĩnh lại, quan sát xem mục đích của bác là gì đã. Chứ bác có đánh lên 50k hay 1tr thì con quỷ trong bác nó cũng đưa tài khoản bác về với đất mẹ thôi. Mà sau những cú sốc thế này thì đừng động vào tài khoản nữa bác ạ, bác thì mất hồn, tại khoản nó cũng đi về lòng đất luôn đó.

4 Lượt thích

ai rồi cũng phải tẩu hoả nhập ma thôi, quan trọng là bác có vượt qua đc nó k kìa. chúc bác may mắn :ok_hand:

1 Lượt thích

Dạ vâng ạ. Em định nghỉ mấy ngày cho cân bằng tâm lý, xem phim về bác Hồ để tìm lại động lực, quyết tâm.
Em chân thành cảm ơn anh rất nhiều. Có thể nói anh là người đưa em mục đích sống. Trước giờ chưa có khi nào em cảm thấy hứng thú với một công việc như vậy ^^

3 Lượt thích

Em để sl 10% bác ạ. ^^ quan điểm của em là đầu tư phải ra tấm ra món nên phang to :smiley:

2 Lượt thích

Theo mình ko phải là bác bị loạn kiến thức nó lần lộn , mà do bác vừa dính một khủng hoảng về tinh thần nên mới như vậy , mặc dù nói đó không không phải là tiền mà bác bỏ ra nhưng đó là tiền mà bác cũng phải vất vả chịu rủi ro mới kiếm được nên là khi bị mất nhiều tiền 1 lần như vậy sẽ làm cho con người ta bị sang chấn tâm lý sau đó tự rằn vặt đổ lỗi cho bản thân là tại sao mình lại làm thế này tại sao minh ko thể kia vân vân . ăn cơm nhanh dễ mắc nghẹn mà , tại bác muốn kiếm tiền nhanh nên ăn thua đủ với thị trường . mình nghỉ là bác nên nghỉ ngơi 1 thời gian rồi hãy quay lại trade để tránh fomo , và minh khuyên là bác cũng nên quản lý vốn theo đúng nguyên tắc , giàu chậm mà bền vững . chúc bác thành công .

2 Lượt thích

bác chơi kiểu này là chơi kiểu lếu lếu rồi :smile: , ra tấm ra món nhưng nó còn tùy mình đầu tư gì nữa bác ak . phải biết chứ ngự long tham . bác nên ngồi thiền với a medio 1 năm .

2 Lượt thích

Chúng ta đang tham gia mua ,bán khống .chứ hoàn toàn không hề nắm giữ USD GBP hay EUR .Không hề có 1 tài sản hữu hình. Nên rủi ro là rất cao .Mình nghĩ là nên quản lý vốn chặt hơn :))))).Bác vẫn còn hơn nhiều người xa bờ ngoài kia :grin:

1 Lượt thích

1 lệnh bác lướt sóng mà bác để 10% thì kinh dồi. Bác muốn giàu hơn thì qua coin. Còn muốn nhanh hơn nữa thì lô đề :))). Chứ vài fx mà đặt 10% thì thôi ngỉ cho khỏe ra làm con số nhanh giàu hơn kiếm dễ hơn :)))

2 Lượt thích

Thực ra e ngĩ cũng chẳng phải là bác bik tẩu hỏa do pp đâu. Cái tẩu hỏa của bác chính là do lệnh thua của bác thôi. Bác nạp 2k thì có sl cũng có 20$. Đằng này là 10% tức là 4 củ. 1 lệnh âm 4 củ :)))). Tầm 2 lệnh thôi e ngĩ ng thường thì ai cung phải xây xẩm mặt mày :)))). Từ đó sẽ dẫn đến nhiều cái về sau :))

2 Lượt thích

cũng một phần thôi bác ạ. Tiền thì tiếc thật nhưng em cũng không xoắn mấy. Đã làm được thì sau kiểu gì cũng làm lại được, có cái tự nhiên thấy kiến thức mông lung, không biết bắt đầu thế nào nữa

1 Lượt thích