Trader Không Cay Cú - Bài 2

Chào mọi người, hôm nay cùng đến với bài 2 trong series trader không cay cú, mình rất muốn bài này ở chuyên mục trader không đau tim, trader không chửi bậy… vì nó đúng với mấy chuyên mục kiểu vậy hơn nhưng đẻ nhiều quá thì sợ bị ghét nên mình post tạm vào chuyên mục này.

Bắt đầu nhé

Bối cảnh thị trường

Xu hướng đã đảo chiều phải chấp nhận sự thật thôi và bình tĩnh phân tích tiếp thôi. Thời điểm này mình tìm kiếm lệnh mua

Giờ tìm các keylevel

Mình đặt lệnh tại KL fake và SL sau KLQT (mình nhát nên cần SL nó an toàn 1 tí chứ thực ra SL sau KL fake cũng được rồi). Đây là lệnh cơ bản.

Lý do mua đơn giản là xu hướng tăng này vừa mới hình thành nên tỉ lệ thắng rất cao. Mình có xem các timeframe và xu hướng cũ thì chưa tìm thấy lý do gì mà xu hướng tăng này sẽ kết thúc. Cộng thêm là momentum trước đó đang lớn.

Giải thích thêm cái việc TP mình đang để, thì vì SL an toàn quá nên muốn có tỉ lệ RR cao thì TP phải xa 1 chút.
TP về đỉnh cũ chỉ được RR 1/1 nên mình để xa hơn. Giải pháp lúc này là TP theo fibonacci. Nhưng mình hay quên cái công cụ này nên đơn giản mình để tỉ lệ R/R : 1/3. Tỉ lệ yêu thích của mình (Cái này mình nói nhiều ở những video đầu tiên trên kênh youtube rồi :smiley: )

Keylevel quan trọng đã có sự dịch chuyển

Nó giảm vừa vừa thôi thì còn được nhưng đà giảm mạnh như này chính là 1 điều bất thường. Thường mình khuyên là không nên mua nên hoặc thấy xác nhận mới mua.

Nhưng mình xem chán chê các timeframe rồi và vẫn không tìm được lý do nó có thể đảo chiều nên mình quyết định vẫn mua tại KLQT (nơi mạnh nhất của bên mua) và dời SL thật khít để tránh bị mất tiền.

Momentum giảm mạnh, thì giá giảm tiếp là điều bình thường. Nó cũng trong dự tính ban đầu là khả năng cao hòa vốn rồi nhưng mà vẫn có tiếc nuối. Đầu tuần 2 lệnh không suôn sẻ rồi.

Xuống M5

Lý do vào lệnh: Mình vẫn chưa thấy lý do gì nó không giảm tiếp cả. Nhưng lần này đã khác vì được hậu thuẫn mởi momentum. Đáng ra là đợi xem momentum hồi về như nào nhưng muộn rồi mình đặt sẵn luôn.

Ở đây M5 này nhìn thì không rõ nên mình xuống M2 để kiểm tra

Nếu anh em máy móc đếm nến thì cho rằng nó chưa phá nhưng mình lại cho rằng phá rồi vì 3 điều:

1. Có 2 lần phá xuống

2. Momentum phá rất mạnh

3. Cái quyết định chính là độ dài phá xuống quá xa quá khủng khiếp

=> Với mình thì cho rằng đã phá nên mình quyết định không dời về hòa vốn quyết giữ lệnh

Một ngày dài cứ hòa vốn rồi lại dương 1R rồi lại hòa vốn.

Số phận phán xét rồi sao. Một ngày trôi qua mà M5 không chốt, đến đây mình xác định SL rồi, tắt biểu đồ ngồi xem cái khác.

Lệnh này TP có 2R thôi nhưng 1 miếng khi đói bàng cả gói khi no.

Hôm nay có những lúc mình tưởng thua rồi, dù xem lại vẫn thấy không hiểu sai ở đâu. Nhưng mà khi giá chưa chạy xong, chưa phá hẳn hoi KLQT thì có nghĩa mình chưa sai.

Kết luận:

• Hôm nay là 1 ngày cảm xúc, vì vào lệnh ở M5 mà cả ngày nó cứ xập xình không SL hay TP nổi.
  • Phân tích kỹ càng và vào lệnh xong thì tốt nhất là đặt cảnh báo rồi không xem biểu đồ tránh bị cảm xúc chi phối vì đúng ra lệnh cuối này không có gì nổi bật chỉ là do mình lâu lâu lại kiểm tra biểu đồ nên hơi có chút cảm xúc thôi.
  • Cơ hội đẹp thật ra nó không nhiều, như trong trường hợp này thì lệnh 2 mình bị hòa vốn là cơ hội không đẹp, lệnh 3 thì đẹp hơn nhưng mình vẫn vào cả 2 trường hợp. Đúng ra là không nên.
    Có bạn vào lệnh 2 giống mình vì tự tin quá nên không dời SL khiến bị mất tiền chỉ vì tự tin, còn lệnh 3 mình cũng không dời SL nhưng là vì có xác nhận là xu hướng hồi đã bị phá.
    => Nên nếu không có xác nhận thì cần phải dời SL khi giá chạm KL có thể đảo chiều
88 Lượt thích

Lệnh Gu từ hôm qua giờ em bị 3 SL, 2 lệnh không dời SL. 1 lệnh gần như lệnh 3 của Ad nhưng để TP xa quá và bị vã lại dính Sl. Em vẫn đang khá mông lung GU từ hôm qua giờ… Thiền thôi

4 Lượt thích

thiện tai thiện tai :pray: :pray: :pray:
không cay cú không cay cú
cây nến m5 thế kia mà nó hồi lên hết cây m5 mới chịu xuống. haiz. hôn nhẹ điểm hòa vốn thì cao chạy xa bay .

7 Lượt thích

các bác nhiều lệnh quá em đc có 1 lệnh hòa

3 Lượt thích

E bị sl lệnh 2 và lệnh 3 do không dời sl và kì vọng tp xa quá. Trong lòng đang hoang mang quá thì thấy bài này của a. Dù sao nhận định và vào lệnh giống a là cũng tốt rồi.

1 Lượt thích

E thì ko vào được lệnh nào đoạn mà a cho là keylevel M15 ở TF M15 và M5 thì đẹp nhưng lên M30 xem thì nó chỉ là 1 cái dâu nến nên sợ chết ko giám vào lệnh

2 Lượt thích

Chú ăn tham thế, SL xa xa như xem nào. M15 SL 15-20 pips. M5 SL 12-15 pips.

7 Lượt thích

sl 15 pip tính lot nó cứ lẻ lẻ thế nào ấy . :sweat_smile:

Nếu về đáy (đỉnh) cũ mà được 2R trở lên thì cứ TP về đó thôi bạn. Vì thị trường nó di chuyên 1 mạch thì mình mới ăn được kèo có R cao còn nó di chuyện táo bón thì lại dễ bị hòa vốn.

Oh cái này chắc mình sẽ viết 1 bài trong sổ tay nói về cái timeframe này sau mới được.

6 Lượt thích

a chia sẻ kinh nghiệm cách đặt sl lệnh 3 của a được k. Tp về cái đáy để được 2R e thấy 15pip cũng không được rồi. Trong lệnh 3 mà sl 10 pip có đoạn phá vỡ giả quét sl

2 Lượt thích

tuần này chưa dc miếng nào mà lại bị mất 2R rồi :), nếu lệnh buy tp 2R thì có 2R làm vốn :)))))

nghe câu không cay cú, không cay cú giống thiện tai thiện tai quá
))

3 Lượt thích

Tuần này trade không cay. Nhưng CÚ vãi nhái. Lệnh nào cũng sắp tp quay đầu nhanh hơn cả n.y.c. trút vào bài này của a Trung vậy :slight_smile:

KLVQT m15 không trùng fibo H1 nên em không dám sell. Mà em buy một lệnh thế này.

Không hiểu sao vẫn có niềm tin nó sẽ về lại vùng fibo của H1 nên em may mắn lệnh này.
Rút kinh nghiệm là không tin cái gì mình nghĩ nha mọi người. Ở đây mà giá đi theo m15 là mình oẳng liên tiếp 3R luôn rồi.

4 Lượt thích

mình vào lệnh 2 giống y add, chi khác là ko dời sl về entry :((

1 Lượt thích

hôm nào có nhã hứng anh làm 1 bài nói về việc dời sl để anh em tham khảo ạ

2 Lượt thích

Cảm ơn ad. như kiểu cầm tay chỉ việc ấy nhỉ. Hy vọng ae trong hội quán sẽ thành công

5 Lượt thích

lệnh bán cũng được kích hoạt rồi kìa , chúc mừng chủ thớt quả này ăn đậm cả sóng hồi lẫn sóng chính rồi

1 Lượt thích

vâng mong ad chỉ giáo thêm vài chiêu để e có thể có thêm chút võ công để đi hành tẩu dang hồ ak

1 Lượt thích

e vẫn chưa hiểu sao các tiền bồi hay để sl ngắn vậy . để ngắn vậy nó dễ chạm sl nếu như vậy thì lại phải vào lại thì có phải mất công và mất tiền không ak .

1 Lượt thích