Trader Không Cay Cú - Bài 1

Cái a bảo là KQT H4 ấy,lúc có vài cây nến m15 xuống liên tục phá qua h4 mà nó lên ngay vô h1 e thấy nó ch phá mà sao a zô lệnh ở m15 dc vậy a ơi. @Medio

1 Lượt thích

TT nó cứ giả giả thật thật để đánh lừ Trader vậy đó !!! nhưng mình còn 1 vũ khí là xu hướng hồi kết thúc, lúc đó bạn đó biết dc xu hướng hồi kết thúc thì vào lệnh k còn sợ cái giả giả thật thật đó nữa =))

1 Lượt thích

Mình thấy các yếu tố tin tức, chính trị như bạn nói xảy ra ở khung nhỏ nhiều hơn chứ nhỉ? Những cái như lãi suất, tỉ lê thất nghiệp gì gì mới có mấy cái râu dài như binladen hay gậy như ý. Chứ mình lên xem khung D trở lên thấy cũng có biến động lắm đâu. Mình ko trade ở khung lớn nhưng mình nghĩ là khung lớn chỉ dành cho việc đầu tư nắm giữ có vốn lớn. Khung càng lớn thì độ tin cậy về PA càng chính xác.
PS: Khi bạn đã bước chân vào đây mình nghĩ việc đầu tiên là bạn phải tin vào phương pháp, học tập, rèn luyện một cách nhuần nhuyễn. Thân!

3 Lượt thích

chưa hiểu ý của bạn lắm, bạn thông não giúp mình với, phá thật thì mình mới xác định xu hướng đó kết thúc hay chưa, ngoài ra còn cách nào khác nữa hả bạn

1 Lượt thích

đồng ý với bạn, tin tức này nọ chỉ ảnh hưởng khung nhỏ thôi, ví dụ như cặp GU hôm bữa, khung 15 xuất hiện 1 cây gậy như ý dài ơi là dài, biết bao ae lao đao, nhưng xem khung h4 nó cũng bình thường, nó còn đi đúng theo hướng mà h4 phải đi, đó là khung h4 thôi chưa kể khung D W, nó còn ổn định hơn nữa

bạn nói ngược rồi, khung nhỏ mới là khung chịu tác động từ tin tức, còn khung lớn mới ổn định hơn

phá thật phá giả dùng để xác định lai KL QT đã dc dịch chuyển tới vị trí mới hay còn giữ nguyên, còn xu hướng hồi kết thúc giúp mình biết dc xu hướng đó có tiếp tục tăng hay giảm ? vì vậy quan trọng nhất là bạn xác định dc xu hướng hồi kết thúc thì có thể vào lệnh.

2 Lượt thích

Có thể quan điểm của mình đi ngược với số đông. Nhưng bạn thử nghĩ ngược lại xem, nếu ở khung lớn thể hiện nó chỉ là 1 cây nến đỏ chẳng hạn, mình sẽ nghĩ nó k là gì cả, nhưng khung nhỏ nó lại là một keylevel quan trọng. Giá đến đó vẫn có thể đảo chiều bình thường. Vậy thì xét khung nhỏ hay khung lớn mức độ chính xác sẽ cao hơn. Mình theo dõi 1 thời gian thì các cặp tỷ giá chính bị tin của đồng USD chi phối cực mạnh (khung lớn), mà chỉ số đồng USD thì bạn nghĩ nó đi theo phân tích kỹ thuật nhiều hay cơ bản nhiều hơn. Ý kiến cá nhân của mình. Mong ae góp ý

2 Lượt thích

@Medio Anh Trung cho em xin ý kiến về lệnh GU em mới miss, em mới áp dụng kiến thức hôm qua anh giải thích nhưng giá lại không chạy như vậy, không biết em có phân tích sai ở đâu không

1 Lượt thích

Chắc nhiều người ko khớp lệnh này :rofl:, có khi ad cũng lỡ lệnh này cũng nên

Mình không hiểu ý bạn lắm. Nhưng mình nghĩ là phương pháp PA nói chung thì có quan điểm giống nhau chứ không chỉ PA Medio, bạn xác định vào lệnh trade trong ngày, tuần hay tháng. Không thể đem cái KVL m15 để lý giải cho sự đảo chiều ở khung D được. Còn sự chi phối của DXY thì không chỉ bạn, mình nghĩ có rất nhiều người ở đây cũng xem, phân tích rồi đánh giá DXY tăng thì cặp này sẽ giảm, DXY giảm thì cặp này tăng và mình cũng từng là 1 trong số đó. H mình chỉ xem có 2 cặp EU và GU thôi, đầu tuần thì mình xem trong tuần 2 cặp và USD đấy có ngày nào có tin thì note lại ngày đấy không vào lệnh trước giờ ra tin hoặc đóng lệnh trước giờ ra tin và không phải quan tầm DXY đi như thế nào. Thân!

1 Lượt thích

Đặt limit thì miss chắc chắn, còn canh thì vào m5 thời điểm đó là thấy cấu trúc giảm vào lệnh đc.

Đoạn này nó đang nằm trong vùng giá KL của timeframe lớn. Thì mình kì vọng nó tăng, đảo xu hướng mình mới vào lệnh.

Cái này như cái video vào lệnh 2 khung thời gian ở youtube ý. Chứ bán tiếp cũng hơi ghê.
Khu vực này nhạy cảm mình không vào lệnh mua bán gì cả. Đợi rõ ràng mới vào

3 Lượt thích

2 tuần rất vất cả mình kiếm dc 8R, hôm qua buy EU vào nhầm lót gấp 10 lần, vừa đặt lệnh giá âm lun, cố gắng chờ đợi hòa vốn mình cắt mà cuối cùng SL lun mn à. 1 đêm k ngủ dc, chảy nc mắt á

1 Lượt thích

Vâng a, đoạn này râu nến thoát khỏi vùng đó xa quá, em cứ nghĩ sẽ xuống tiếp nên tìm kiếm lệnh bán luôn

:frowning: Bác vào lệnh gấp hay sao mà gõ nhầm thế bác, lần sau cố gắng cẩn thận hơn bác ạ

1 Lượt thích

Hồi 4h tăng kết thúc, giá có thể giảm tiếp a

A Trung đang kì vọng tăng để làm phát sniper đó :grin: :grin:

Chuyển sang IC đi b. Nhược điểm là rút t chậm thôi :smile:

1 Lượt thích

@Medio anh ơi cho em hỏi chút là đoạn này tại sao anh lại xác nhận được đây là phá thật cho khung 1h vậy ạ?(dùng khung m15 để xác nhận thật giả cho khung 1h phải không ạ)

Nêu theo quy tắc thì phải phá xuống ít nhất 2 cây thì mới được coi là phá. Tuy nhiên ở trường hợp này mới chỉ phá có 1 cây và cây nến sau đó cũng dâm mạnh trở lên luôn.