Trader Không Cay Cú - Bài 1

Chào mọi người, mình lại tiếp tục đẻ ra thêm 1 chuyên mục mới, trader không cay cú.

• Nếu như trader không giấu dốt nói về những cái mình dốt, mình sai, mình không hiểu thị trường,
  • Trader không fomo nói về những kèo những lệnh có chút fomo hoặc lệnh mà mình đã kiềm chế được fomo
  • Thì chuyên mục trader không cay cú này nói về việc mình đã nhận định sai, lệnh đó có thể bị SL hoặc hòa vốn do mình sai. Nhưng sau khi sai thì không cay cú, chấp nhận mình sai để mà vào lại kèo khác, cơ hội khác đẹp hơn. (Còn nếu vẫn cay cú vẫn vào lệnh dẫn đến bị SL tiếp thì cũng cho vào đây luôn :joy: )

Vậy tại sao mình tạo ra chuyên mục này. Vì tâm lý chung của trader chúng ta hầu như đều giống nhau. Thắng 1 chuỗi liên tiếp thì nghĩ là mình giỏi, mình pro, tự tin cao cao ngút trời nhưng chỉ cần thua hoặc nhận định sai 1 lần là mất sạch tự tin, hoặc là đã sai nhưng không chấp nhận mình sai, vẫn cố chấp (Kiểu như thị trường đảo chiều rồi nhưng vẫn cố tìm lý do là chưa đảo chiều cho rằng mình đúng).

Vậy thì giờ đi vào bài đầu tiên trong series này nhé

Bắt đầu nhé

Ở tuần trước mình đã có 1 lệnh bị SL ngay tấp lự

Sau khi SL lúc ấy mình chấp nhận mình sai luôn, ít nhất hiện giờ giá sẽ tiếp tục xuống.![|602x403]

Tuy có cơ hội bán xuống, nhiều bạn cũng vào được lệnh bán nhưng mình không vào mà đợi giá xuống KL dưới để tìm cơ hội mua.

(Một phần vì tuần trước thắng đậm ăn nhiều nên tuần này mình kìm chế trade ít lại)

Cuối cùng giá đã xuống KL bên dưới như mình dự đoán. Mình ngồi phân tích xem lại 1 chút ở timeframe lớn H4 H1. Ngồi xem chán chê các timeframe và với nhận định cá nhân của mình là H4 nó sẽ tiếp tục tăng lên tiếp. Vì không có 1 cơ sở nào nó sẽ giảm cả.

Thế nên mình đặt lệnh mua tại KLQT H4 nhưng không khớp và mình lại có 1 cơ hội bán xuống tiếp.

TP và giá đã về KLQT H4

Và sau đó

Mình tiếp tục chờ đợi thì giá chạy như này

Thì thú thực tâm lý lúc đấy của mình mình đã nghĩ: Hay đây chỉ là stophunt vì mình xem lại các timeframe mà vẫn chưa giải thích được sao nó lại giảm. Và có 1 phần nào đó trong mình rất muốn vào tiếp lệnh buy sau cây nến xanh mạnh đó.

Nhưng sau đấy 15’ đợi nốt 1 cây nến nữa thì mình cũng đã bình tĩnh lại.

Nếu mà mình mua tiếp thì chắc anh em hội quán cười chết. Dù sao nến phá xuống đã rất rõ ràng rồi. Thôi chấp nhận mình sai và tìm kiếm cơ hội bán thôi.

Xuống timeframe nhỏ, và thấy SGK đây rồi. Mình vào tại KL fake. Tỉ lệ RR 1:3

Và TP

Kết luận:

Cứ mỗi lệnh thua mà nó không trong kế hoạch của chúng ta thì nó làm chúng ta bị mất tự tin, bị rối, bị cuống và đến giờ mình vẫn chưa giải thích được tại sao giá vẫn đâm thủng KLQT H4 nhưng mà thôi cứ từ từ nghĩ vậy.

Vì thế anh em mỗi khi thua, nếu tâm lý chưa ổn định được thì tốt nhất đừng cố nhìn biểu đồ mà vào lệnh tiếp.

Mỗi khi thua thì có nhiều có nhiều cái cần phải học nhưng cái cần học đầu tiên. Mình nghĩ là chấp nhận mình đã sai.

117 Lượt thích

lại có thêm series mới à anh )) Thích mấy series kiểu như này

3 Lượt thích

ôi vãi lúa thật. cái lệnh buy ở klv H4 với lệnh sell sau đó em cũng vào y hệt anh. lệnh sell thì em đợi xác nhận mới vào. Có điều lệnh buy của em SL 10 pip em rời SL khi nó chạm vùng klv của tf nhỏ. :smiley:
Lệnh sell. TP cũng y hệt luôn.
Nhân tiện anh nói luôn là đoạn bên trên ( đoạn mà anh không vào lệnh mà nhìn thấy cơ hội vào lệnh ấy ) thì anh vào lệnh ở điểm nào vậy ạ.
Đoạn này em cũng vào lệnh mà vì phá quy tắc mà 3R rồi SL hòa @@ sau vẫn gỡ gạc 2.5R. Không biết có trùng ý với anh không.

4 Lượt thích

Em có sell 1 lên GU như anh ở đây ạ. Mà dời sl bị nó đá mất , anh cho em hỏi trường hợp này mình có cần vội vàng dời sl về điểm vào lệnh ko ạ ?

3 Lượt thích

em nghĩ giá chạm fibo xu hướng giảm nên quay đầu

5 Lượt thích

Cảm ơn a đã chia sẻ :slight_smile:

2 Lượt thích

Đúng là ad nhìn khác mình nhìn, mình nhìn hoài vào có 1 lệnh ad vào cả đống lệnh. :joy: :joy: :joy:

A có thể nói cách a xác định KQT của cái lệnh cuối giúp e k =))

nó hồi 1 mạch về đỉnh cũ của xu hướng tăng gần thì rời SL là đúng rồi bạn ạ.

3 Lượt thích

oke Dũng, mãi mới đc 1 lệnh nên hơi tiếc

lệnh sell e đặt ở 1.39390,giá lên đc 1.39393 nhưng vẫn k khớp đc do spread GU tận 1.8.
Khá bực cái spread

Những trường hợp thế này thì 1 là ông nào xác định mất 1R . 2 là ông nào vào được entry cực đẹp ( do may mắn mới vào được entry đẹp ) thì mới tránh được các cú quét giá kiểu này thôi.
Mình chơi trên sân khách thì phải chơi theo luật của market thôi :smiley:

chuyển sàn. chuyển tài khoản đi. ngày xưa mình trade thấy spread 1.5 pip thấy bình thường. giờ trade spread 0.3 pip mà quay lại trade spread 1-2 pip thấy khó chịu lắm

2 Lượt thích

trade sàn nào mà spread cao thế

Chứ thấy GU EU ở exness toàn spead 0 pip mà, chỉ có gần 4-5h sáng nó mới giãn spread ra thôi

ông đang ở sàn nào thế. trc t ở sàn Primusdmarket,pread 2.8 mà vẫn có cả phí. @Hoang_Hai
xong sang XTB tk thường thấy spread 1.5,1.8 mà k mất phí,khá ổn. giờ lại thấy bực bực=))
Vừa lập TK tickmill,đang đợi xác nhận :joy:

4 Lượt thích

Sàn exness , tài khoản raw spread ấy . Spread uj và các cặp chính bằng 0 trong suốt phiên giao dịch . Chỉ có cuối phiên nó mới giãn ra để tránh trường hợp bị làm giá ( giãn lên tầm 3pip gì ấy) . Phí thì 7$ 1lot (cá nhân mình thấy phí này thấp mà). À còn cái nữa là nạp rút tiền siêu nhanh (dưới 3p là tiền về )
image

4 Lượt thích

Trải nghiệm thử Exness (Pro) đi bác, GU EU NU chỉ có vài points thôi.

3 Lượt thích

mình đang bên fxce. sàn mới lập độ rủi ro cao. Không hô hào anh em lập tiền thật vào đây. minh đang tham gia thử thách trade demo để trade quỹ bên này nên trade bên này thôi. còn spread thấp thì bên exness có tài khoản raw đấy. bạn thử xem. mình trước trade exness mà cũng chỉ trade tài khoản thường. chưa thử tài khoản raw lần nào thì đã đổi sàn rồi.

4 Lượt thích

@Medio Anh Trung cho em hỏi lệnh sell cuối cùng khi giá mới phá KLQT H4 và H1 tăng. Khi giá phá KLQT đó, thì xu hướng H1 và H4 đảo chiều thành giảm, nhưng tại sao mình lại vào lệnh theo KLQT M15 và M5 anh nhỉ, nếu giá chạy theo TF H1 thì sao ạ?

2 Lượt thích

Thế nên mới có SL đó bạn. anh Trung trade một cặp nên trade nhiều tf. nhìn ở tf nào có cơ hội thì mình vào lệnh ở tf đó. Còn chẳng hạn trong trường hợp này nếu mà SL thì anh ấy sẽ có kế hoạch dự phòng sell ở tf lớn xuống. Quan trọng là có kế hoạch dự phòng.
@Medio Em đoán thế có đúng không a @@

3 Lượt thích