Tiêm vaccin sốt không ngủ được nên nói nhảm

Đúng đấy bác, bữa trước nhờ con em đi photo cái hợp đồng bên chứng khoán. Thế nào mấy bữa cả nhà khuyên ngăn sợ mình sạt nghiệp vì chứng khoán😅

Mình thì mn khuyên theo ck vì nhà có ô a rể làm bank chơi ck đc ngót 2 chục năm r, đợt ck vừa rồi, cả 2 bà chị ruột cũng vào ck theo luôn.
Nói ms nhớ có cái ảnh ô anh khoe tk dài hạn bên ck giữ gần chục năm đây giờ chỉ mong ô ý truyền cho ít kn tâm lý :))
received_548844019485259

haha, vẫn thua mấy ông nuôi lợn lỗ cả tỷ thì người ta chỉ suýt xoa ôi tiếc quá , thôi vụ sau sẽ bù lại thôi mà , động viên các kiểu …
Giờ chắc những nghề phải vất vả lam lũ thì người ta mới cho là chính tông , còn mấy thứ ảo ảo lại coi như cờ bạc may rủi mới tiếc

2 Lượt thích

nếu có chân trong thì bác cứ theo mạnh , nếu mà ckvn mà có chứt quan hệ với “lái” thì ăn đậm luôn ấy …
Còn tự phân tích thì phải đọc được bctc , hiểu doanh nghiệp , định giá được cổ phiếu xem nó có thực sự tiềm năng không thì mới đến ptkt .
Dạo này e cày toàn sách ck để học phân tích cơ bản đây , khó nhai quá

Dân trí tài chính ở quê mình còn thấp lắm bác, mọi người làm giàu chủ yếu đi nước ngoài, gửi tiền về xây căn nhà to tướng, rồi về quê lại đi làm công nhân. Hơn tí nữa thì cày cố chục năm bên nước ngoài là có oto đi. Kênh đầu tư mọi người biết chắc chỉ có cho vay P2P lãi cao hơn ngân hàng chút, hoặc là nhiều nhiều vốn thì hùm nhau mua bđs. Kiểu vậy đó bác.

1 Lượt thích

Còn e thì ngày trông con khi dịch dạc, tối con ngủ mới lôi tài liệu ra học, Chồng k hiểu gì, hiểu lơ mơ do đi ra đi vào thấy mình học. Nhưng suy cho cùng, chọn 1 mình 1 con đường, và vẫn đảm bảo việc nhà. Đơn độc thật, nhưng rất thú vị.

kiến thức về tài chính thì đúng là zero rồi , đầu tư với mọi người chỉ đơn giản là bỏ tiền ra nuôi con gì đó hay trồng cây gì đó … sau tích vốn vào gửi tiết kiệm gần hết đời người cũng chưa lên đến 1 tỷ .
Mà như bác có cơ hội ra nước ngoài là lợi thế đấy , nay mai thu nhập sẽ ở một tầng thứ hoàn toàn khác …kết hợp với đầu tư dài hạn , trung hạn …sẽ càng gần mục tiêu tự do tài chính hơn

2 Lượt thích

Mình cũng đang hướng đến là ck là kênh đầu tư chính, fx là phụ, mà học cách đọc bctc là cả 1 quá trình bác ạ. Mới đọc qua sách thôi mà c.giác có quá nhiều thứ phải học.

1 Lượt thích

Tự do tài chính với mỗi người là khác nhau mà bác, nhu cầu sống của một mình em thì vài tỏi là đủ rồi. Giờ cũng chưa có thành tựu gì nhưng cũng tin là cái mốc đó mình có thể chạm đến trước tuổi 30 ^^

2 Lượt thích

Mình thấy nếu đầu tư thời gian vào đọc bctc của các công ty thì sẽ mất rất nhiều thời gian, thêm nữa là có đọc thì cũng chưa chắc đã phân tích thấu đáo được. Lúc trước mình có đầu tư ck Mỹ thì mình vào trang invertors.com và subscribe IBD Digital, ở đó họ có đội chuyên nghiên cứu đánh giá các mã cổ phiếu theo các tiêu chí cho mình rồi, mình thấy mã nào yếu tố cơ bản ok thì mới chuyển sang ptkt để mua. Mình thấy cách này rất nhàn, không phải đau đầu tự tìm bctc từng cty cho mệt. :grin:

1 Lượt thích

Muốn ăn dài và dày thì chỉ có cách là hiểu rõ công ty mình muốn mua , để hiểu rõ thì phải đọc báo cáo tài chính thôi bác .
Có những người họ dành cả 1-2 năm chỉ để phân tích 1 cty thôi …okla rồi là quất … Kiểu đã chơi thì chơi lớn không thì đi về nhà ấy bác :laughing:

Số tiền thì do nhu cầu mỗi người mà bác . Biết đủ mới hạnh phúc …
E cũng khá hứng thú với lối sống tối giản , đi sâu vào chất lượng hơn số lượng . Nếu theo lối sống này cho dù có chục tỷ trong tay thì con người và cuộc sống cũng không thay đổi quá nhiều

1 Lượt thích

Em cũng đang theo lối sống tối giản. Theo em thì nó là một hành trình đó bác, trên hành trình đó mình từ từ lược bỏ đi những thứ không cần thiết và tập trung tận hưởng cuộc sống. Ít nhiều thì đến thời điểm hiện tại e cũng thấy nó có ích với cuộc sống của mình.

1 Lượt thích

Hoặc đó là sự buông bỏ nhiều hơn , bớt đi những thứ không cần thiết để cuộc sống nhẹ nhàng hơn .
Chứ cứ đua theo thời thượng , quần áo , xe cộ , nhà cửa để ghanh đua với những người xung quanh thì thật nhàm chán .
Bây giờ e chỉ mong ước gây dựng được 1 số vốn đủ lớn rồi sống 1 cuộc sống bình thường , giản dị nhưng không phải lo nghĩ về tiền nữa . … Ít nhất để sau này lấy vk có con cái thì để nó lớn lên trong nghèo khó …để cho nó sinh ra cái sự khát vọng và động lực

3 Lượt thích

Em cũng nghĩ như bác :smiley: mình nên để lại cho con cái những cái mindset bổ ích, những cái phương pháp học tập mình đã dùng. Như vậy để nó bước vào đời tay trắng cũng không chết được bác ạ.

2 Lượt thích

Mấy ông tỷ phú cũng bảo điều tốt nhất cho 1 đứa trẻ là được sinh ra trong nghèo khó mà .
Cơ mà đời mình mà không giàu được thì nó cũng sinh ra trong nghèo khó thật :laughing: .
Lúc đấy thì cả nghèo cả khổ nữa thì cũng hơi gắt , sau này cũng nên cày ít sách về nuôi dạy con cái trước khi lấy vk thôi bác , chứ tư duy không đúng nó đi chộm chó thì bỏ mịa , rồi nó khai nghệ cho cả 1 đời sau thì hỏng cả thế hệ

Đúng rồi đó bác, sách thì cũng cần thật đấy. Nhưng theo em thì bác cứ dạy thử thằng đầu đi, nó là hỏng thì đẻ thằng nữa dạy lại😅 không kể đến yếu tố tự nhiên, kiểu gì cũng thành người😅

2 Lượt thích

Waay, với thời buổi hiện nay chỉ cần hỏng 1 thằng thôi là rén rồi , chắc gì đã dám đẻ thằng thứ 2 chứ bác . Mình hiền hậu lại phọt ra được thằng ngỗ nghịch ương bướng thì cũng nản lắm bác … Cha sinh con trời sinh tánh mà .
Chắc biết đọc cái cho nó cày hết hơn chục quyển dạy con làm giàu … Sau này vớ vẩn còn ngồi bán khống cổ phiếu cty nó :laughing:

Cứ 2 tuổi trở đi là bác cứ nhét vào đầu nó nến với cả keylevel. Thì đến lúc nó đi học đại học cũng không cần lo vấn đề kinh tế ^^ lúc đó để đời dạy bác ạ.

Haha nến với Keylevel thì còn tùy duyên bác à
Nếu mà nó nghiêm túc và hứng thú với nghề thì mình hướng đạo từ bé , còn nghề này quá áp lực , thực sự sau này có con cũng không mong cho nó theo nghề … cứ làm ăn kinh doanh bình thường thì tốt hơn .
Quan trọng vẫn là hướng nó rèn cái thói quen đọc sách , không chắc nó đã giàu nhưng chắc chắn là thấu tình đạt lý ( quyển 50 sắc thái là loại sách phải cấm ^^)