Tẩu hoả nhập ma

mình cũng đang bị như vậy
cảm giác thật đáng sợ!

Mình cũng thường bị vậy nên mình backtest không nhiều tầm 1 tiếng thôi vì nhiều quá nó sẽ đâm loạn và chán, kiểu mưa dầm thấm lâu ấy mà bác.
Sau đó kiếm cái ji khác làm cho cái đầu trống rỗng đi đã, mỗi lần SL thì mình chỉ nghĩ là tham thôi, mình cứ đọc không tham, không tham, không tham, thì target về keylv gần nhất là lại win nhiều hơn lost…
Mình nhận thấy mỗi lần mình backtest nếu tâm mình tĩnh và không tham không ham muốn quá nhiều thì mọi thứ trở nên dễ dàng hơn, và cái nhìn của mình khách quan hơn từ khung lớn tới khung nhỏ.

Mọi người thường bảo phải backtest nhiều vào backtest nhiều cho quen đâm ra nhiều người mới vào cứ nghĩ là phải backtest đặt nặng chuyện backtest nhưng chưa thực sự hiểu được ý nghĩa là dù nhiều hay ít thì muốn sự va chạm và để ghi nhớ một điều gì đó thì bản thân phải thực sự thoải mái như tờ giấy trắng vậy, trước tiên muốn có bức tranh đẹp không tỳ vết thì phải là tờ giấy trắng tinh chưa có nét nào trong đó cả.

Bản thân tâm lý con người mình nghĩ cũng vậy chắc mọi người đã từng nghe câu nói rằng làm một tiếng tập trung còn hơn là cả ngày mông lung suy nghĩ, à quên câu này mình tự bịa theo nghĩa mình nghĩ đấy haha.

Quan trong thật thoải mái, tâm trí thư giãn và ham muốn thì hãy nhìn biểu đồ và backtest bạn ạ!

5 Lượt thích

Hahaa cũng nhiều bác bị tình trạng này thế nhỉ. Đây là hiện tượng bị nhồi quá nhiều kiến thức thành ra bị lú :)))

2 Lượt thích

em backtest chỉ ghi tex ra đấy thôi. Loạn vì cứ hết sóng to sóng nhỏ lại đến sóng chính sóng hồi. rồi còn cả SÓNG HỒI và XU HƯỚNG HỒi nữa :frowning:

Thế anh Trung mới bảo chỉ cần học đá 1 kiểu 10000 lần sẽ lợi hại hơn người học đá 10000 kiểu nhưng mỗi kiểu chỉ tập 1 lần :smiley:

Ngày nào em cũng ngồi backtest cả mấy tiếng đồng hồ. Lúc đầu thì còn mượt mượt chứ càng về sau càng lú :v

1 Lượt thích

Em đúng là đang bị thế đấy bác. backtest dính sl liên tục. mà toàn bị stophunt chứ nhận định thị trường e thấy ít khi bị sai :smiley:

1 Lượt thích

Cố lên nhé, sốc lại tinh thần và quan trọng là quyết không được bỏ cuộc

Đọc cmt của bác xong em biết sai ở đâu rồi. Mỗi ngày em backtest mấy tiếng đồng hồ. Cả tham lam nữa, muốn tỉ lệ RR cao nên đặt sl có xíu trong khi taget toàn về tận keylevel của khung lớn. Nên hay bị sl vì stophunt xong từ đó đâm ra tâm lý chán nản cay cú.

1 Lượt thích

Không thấy kèo là baqts đầu thành công rồi đấy

1 Lượt thích

Tẩu hỏa nhập mình cũng bị, ai cũng bị cả thôi. Đợt đầu mình còn bị tẩu hỏa trong lúc ngủ nữa. Đang ngủ tự nhiên tỉnh dậy kiểu trong mơ giải được đáp án gì đấy mà lúc bật tỉnh thì quên mie mất mình vừa nghĩ cái gì.

2 Lượt thích

Uầy được anh Trung cmt nàyyyy. Em cũng bị thế, ngủ cũng mơ về biểu đồ nữa xong tự nhiên bật dậy không nhớ là mình vừa nghĩ ra cái gì trong mơ. Anh thấy bài viết của em toàn các cao thủ vào cmt chưaaa :smiley:

1 Lượt thích

Bác đừng làm em mừng hụt thế :))))
chiều nay em lấy laij được phong độ rồi nàyyy :yum:

các cụ báo số vietlot mà lại quên mất. thế là hỏng rồi.

1 Lượt thích

Bác trade theo tf nào thế, theo phương pháp của a trung thì thấy canh lệnh lâu thật sự, thậm trí cả tuần ko nhìn ra điểm vào :frowning:

3 Lượt thích

Đúng là lệnh hợp lưu của 3TF thì tỷ lệ thắng rất cao
Nhưng mới đầu backtest thì để tìm ra được lệnh như vậy không dễ, ngoài cấu trúc thị trường lại còn lọc nhiễu nữa.
Nói chung là mình thấy cứ vật lộn đi, đi sai nhiều lần rồi sẽ tự nhận ra vấn đề.
Nghề này đúng là chả có gì theo lộ trình đc :laughing: :laughing: :laughing:

3 Lượt thích

Sao lại có mình ở đây, đang hoang mang quá trời luôn bạn :rofl:

Bác cứ bình tĩnh, stress quá thì tạm xa biểu đồ một thời gian. Tẩu hoả nhập ma ai cũng bị mà. Em có một trick là lúc mệt não quá thì lấy nước khoáng, pha với chanh, thêm vài viên đá vào. Nó sẽ giúp mình bớt khát chứ ko hết được tẩu hoả nhập ma đâu ạ :hugs:

Mình trade chủ yếu ở M15, H1. Đúng là theo pp của ad Trung thì lệnh rất ít (chắc là do trình độ của mình chưa nhìn ra đc nhiều kèo) nhưng đã nhìn ra thì tỷ lệ thắng cũng cao. Tuần mình cũng chỉ vào đc 2-3 lệnh thôi, đấy là mình còn nhìn 4 con GU, EU, UCAD vs AUCAD, chứ nhìn riêng GU chắc tuần đc 1 lệnh (nếu tuần đấy nó chạy đẹp) :smiley: :smiley:

3 Lượt thích

Bạn hơi phức tạp hoá vấn đề. Việc đồng pha có có thể là ít nhưng việc backtest đồng pha trước là để nắm bắt xu hướng, cấu trúc TT và còn là cách tạo kỉ luật, tuần thủ PP luyện sự kiên nhẫn. Nếu làm đc tuân thủ tốt thì mình nghĩ sẽ rất nhanh tiến bộ. Thân!

2 Lượt thích