Tẩu hỏa nhập ma về cấu trúc thị trường, nhờ anh em tư vấn :D

Mình phân tích theo cách mình vẫn hay làm nhé.
MÌnh phân tích 2TF H1 và M15. Mình thường chọn những lịch sử giá gần mình nhất. Ví dụ mình xác định 1 cấu trúc tăng ở H1, thì khi phân tích M15 mình chỉ nhìn M15 trong cái đoạn giá H1 đang xét thôi và không nhìn xa hơn.

1. H1 và M15

Tổng kết lại mình có như sau:

Như giá ở thời điểm hiện tại chúng ta chưa có cơ sở để vào lệnh, đúng theo sgk thì đợi giá phá keylv M15 thì buy lên đỉnh cũ H1, giá phá keylv H1 thì sẽ bán theo H1 giảm (cần nhìn thêm TF H4 khi bán theo H1).

Còn 1 TH nữa vào lệnh chuẩn theo sgk ngay lúc này đó chính là zoom vào vùng giá chưa rõ xu hướng mà tìm kiếm lệnh mua bán ngay bên trong đó.

2. M15 và M5

M15 là xu hướng giảm, giá đã phá qua đáy cũ , kỳ vọng lên keylv qt.

M5 giảm đã đảo chiều, limit sẽ đặt tại đỉnh cũ trùng với fibo 0.5 -0.618

8 Lượt thích

Cám ơn bạn, để tránh bị loạn giờ cứ nhốt vùng giá sẽ giao dịch vào 1 vùng, rồi cứ giao dịch bên trong vùng giá đó khi có cấu trúc tạo ra bên trong, các vùng KL tạo cấu trúc bên trong cứ coi là KL tăng, KL giảm cho đơn giản

1 Lượt thích

Ở đoạn giá này mình cũng bị rối như bạn, thấy giá đảo chiều liên tục nhưng ko thua vì ko có điểm vào lệnh.
Mình có thắc mắc chỗ xác định klv quan trọng xu hướng giảm, tại sao lại là 1 mà ko pải 2?

Hơn nữa ở m30:

2 Lượt thích

Bạn lọc nhiễu kỹ vùng phá cái đáy, đó là 1 phá vỡ giả, mình thua 1 lệnh vì cái phá vỡ giả đó

2 Lượt thích

Ok bạn, xuống m5 có vẻ như 2 là klv fake

2 Lượt thích

M5: Phá giả

M15: Phá giả

M30: Phá thật

Ở M30 có thể là phá thật. Nhưng khi xét tổng thể cả 3 TF, thì 2/3 là giả.
Hơn nữa ở M30 cái chỗ hồi chỉ là 1 cây nến, không phải là hồi đẹp.

6 Lượt thích

Ở TF m15 và m30 mình nhìn lần hồi thứ 2 của nó khá đẹp nên hơi chủ quan.
Ok thanks b

Phân tích của bạn mình thấy chính xác rồi.
Chỉ có chỗ vào lệnh theo TF m5 buy limit tại đỉnh cũ của xu hướng giảm ( trùng fibo 0.5-0.616) mình thấy ko ổn

1 Lượt thích

Bạn thông chỗ này giùm mình, mình vẫn đang bị hiểu thế này

Hiểu như vậy cũng không sai bạn.

Ở H1 và M15 này cũng sẽ không có điểm vào lệnh.

1 Lượt thích

Nếu hiểu như này thì lệnh này mình có hợp lý không Sơn

1 Lượt thích

Cái này nó không có trong sgk nhé , là bạn tự nghĩ ra, nên thử nghiệm trc khi áp dụng.

Ở đây không có cơ sở, bởi vì giá có thể hồi lên lại cái keylv H1 giảm rồi mới đi tiếp đến cái H1 tiếp theo, không có gì đảm bảo rằng M15 sẽ giữ chân dc giá và đẩy xuống H1.

Còn nếu tính điểm bắt đầu của sóng tăng H1 thì:

Còn như bạn vẽ.

Mình ví dụ cho bạn 1 TH, cái này cũng không có trong sgk, tỉ lệ thành công bn % mình không rõ, nhưng vẽ để bạn hình dung vì sao M15 không đẩy dc xuống H1 bắt đầu.

Khi H1 chuyển từ tăng thành giảm, sl phải đặt sau keylv H1 giảm thì mới có thể target về tận cùng H1 trc đó.
Nó phải có sự cân bằng tức là khi sóng tăng với lực đẩy của H1 thì lực đẩy triệt tiêu sóng tăng trước đó cũng phải có lực tương đương - hya nói cách khác là H1 đẩy lên thì H1 đẩy xuống. Không thể lấy M15 đẩy xuống nhằm triệt tiêu H1 đẩy lên.

7 Lượt thích

Cảm ơn Sơn, đúng là mình vẫn còn hiểu rất kém :slight_smile:

Đúng là mình k hiểu cấu trúc sóng ở đoạn này
Không biết Sơn có tìm hiểu về thanh khoản của thị trường k
Vì theo mình biết thì cấu trúc sóng là biểu hiện của thanh khoản thị trường

1 Lượt thích

Thực sự cảm ơn s, những lệnh gần đây là mình thua vì k hiểu điểm tới của giá, s làm mình khai phá dc khúc mắc lớn nhất của mình :blush:

Ơ,sao lại thế nhỉ :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:

1 Lượt thích

Cái này mình không rõ nữa :grin:

1 Lượt thích

35
36
ở đoạn này Sơn vẽ! thì nhìn TF h1 chưa phá! nhưng nhìn m15 đã phá qua h1. liệu có lấy m15 để xác nhận là đã phá H1. và kì vọng lên klv m15 sell xuống k Sơn

Nếu kể cả giá đã phá thì một lệnh sell tại keylv M15 cũng là một lệnh 50:50.

1 Lượt thích

cảm ơn Sơn nhiều nhé! :smile: