Tẩu hỏa nhập ma về cấu trúc thị trường, nhờ anh em tư vấn :D

Đây là cặp GU khung H1. Mình chỉ xét 1 vùng giá, nhưng mà nhìn qua các TF khác nhau
Đây là TF H1 khi nhìn bằng mắt thường ta sẽ thấy như này

Nhưng khi vào khung m15 thì xu hướng đã đảo chiều liên tục, KLQT cũng sẽ thay đổi liên tục và mình đã xác định KLQT như thế này

Nếu trong trường hợp này để mà giao dịch trong vùng giá đó, thì mình sẽ nghĩ là anh em sẽ chọn cái TF m15, và đi theo cấu trúc và KLQT của khung m15 để giao dịch đúng ko vì nó sẽ trực quan nhìn rõ cấu trúc di chuyển, nhìn nó còn “uy tín” hơn cả TF lớn H1
Đây là mình chỉ xét riếng 2 TF “tương đối nhỏ” để nhìn rõ xu hướng, cấu trúc ẩn sau những TF đó
Nhưng nếu mình giao dịch ở TF lớn hơn là D1,H4 thì bên trong đó chắc chắn cấu trúc xu hướng thị trường và KLQT còn thay đổi nhiều hơn, khiến mình bị loạn và ko biết phải đi theo TF nào, KL nào để giao dịch. Nhìn thì có vẻ vị trí A là KLQT nhưng biết đâu vào khung nhỏ kiểm tra thì nó lại sang vị trí B rồi thì sao

Đến đây mình cảm thấy giao dịch khung lớn nó còn rắc rối và khó khăn hơn là TF nhỏ (vì TF nhỏ sẽ ko có thêm TF nhỏ hơn nữa để đối chiếu) khác hẳn với những gì mình nghĩ ban đầu là TF lớn giao dịch dễ hơn và ít bị nhiễu hơn nhưng giờ thì hoàn toàn ngược lại.

Vậy tổng kết lại thì đâu mới là xu hướng, đâu mới là KLQT thực sự ở trong 1 vùng giá? Chúng ta phải nhìn thị trường bằng cách nào?

Có anh em nào ko bị loạn giống mình ko, mình muốn xin cách nhìn của anh em về trường hợp như thế này. Thank anh em !

6 Lượt thích

Mình thì thấy như này đã, đợi setup 15’ tiếp theo

2 Lượt thích

Tương tự nhau thôi bâc ơi. Mình đi theo TF vào lệnh thôi. Cứ coi H4 là m15 và D1 là H1 :laughing: :laughing:

Theo mình sóng hồi là xu hướng hồi nên 1h tăng đã chuyển lên vị trí mới, và đã bị phá vỡ —> Kl 1h giẳm, 15’ giảm giá đang có xu hướng KL quan trọng 4h tăng

image

1 Lượt thích

Cặp GU bên trên nếu nhìn H1 thì có thể buy ở cái KLQT ở hình 1 đúng ko bác. Nhưng nếu nhìn m15 bác lại tìm thấy 1 lệnh sell

Buy đc chứ bác giá về KVL H1 chính rồi nhưng vẫn phải chờ xác nhận từ mô hình nến, cấu trúc tăng, để tăng xác suất. m15 thì chỉ nên sell đến cuối con sóng 1 thôi vì làm sao biết đc giá sẽ đâm xuống tiếp hay không. Phá qua m15 thì xuống H1 phá qua H1 thì sẽ đến H4 mình không biết đc là giá sẽ về KVL khung nào rồi đảo chiều. Chờ đợi ở KVL cho tín hiệu chứ không nên mua bán gì ở vùng KVL.

3 Lượt thích

Thank bác, em cũng đang hơi hơi mường tượng ra rồi, học nhiều quá thành ra ngáo. E ngáo ở chỗ nếu chọn khung to giao dịch ví dụ chọn h1 để vào lệnh thì lại cứ đi soi vào cái cấu trúc bên trong h1 đó nên bị loạn

1 Lượt thích

Nhiễu quá nên làm cái dễ trc a ơi,vd:giá phá klv xh hồi mới mua bán

1 Lượt thích

có khi phế bỏ hết mấy cái võ công tự chế =)) , rồi tĩnh tâm nhìn lại cái cơ bản, thank e :smiley:

1 Lượt thích

Trong sóng có sóng, cứ quả trứng con gà hehe. Có 1 time mình vào xem cả 30 giây với 15 giây. Rồi mình thấy ko ổn và bắt đầu coi quả trứng là khởi đầu hoặc con gà là khởi đầu và ko tìm điểm khởi đầu nữa :joy::joy::joy:

3 Lượt thích

ukm, cái cấu trúc hiểu sai là bị loạn tùng phèo ngay vì bản chất luôn là sóng trong sóng. Mình chọn TF vào lệnh là xu hướng của con sóng to thì chỉ đi theo cấu trúc của nó, đặt SL và TP theo cấu trúc con sóng to là chuẩn, cái bên trong của nó thì ko cần quan tâm

1 Lượt thích

mình cũng bị loạn y như này luôn,
b không cô đơn đâu=))

1 Lượt thích

Có thời gian nên xem lại các video cơ bản bác ạ. Ngộ lại cái cơ bản để đỡ bị phức tạp. E thấy ngoài kênh của Medio thì cái kênh của bạn DongDong TV xem cũng cơ bản, đánh ít nâng cao mà ok (hình như cũng mua khóa học của Medio). E chỉ xem đến hết các cặp thôi còn đến vàng thì e ko xem nữa dễ FOMO :)))

1 Lượt thích

Mình phân tích theo cách mình vẫn hay làm nhé.
MÌnh phân tích 2TF H1 và M15. Mình thường chọn những lịch sử giá gần mình nhất. Ví dụ mình xác định 1 cấu trúc tăng ở H1, thì khi phân tích M15 mình chỉ nhìn M15 trong cái đoạn giá H1 đang xét thôi và không nhìn xa hơn.

1. H1 và M15

Tổng kết lại mình có như sau:

Như giá ở thời điểm hiện tại chúng ta chưa có cơ sở để vào lệnh, đúng theo sgk thì đợi giá phá keylv M15 thì buy lên đỉnh cũ H1, giá phá keylv H1 thì sẽ bán theo H1 giảm (cần nhìn thêm TF H4 khi bán theo H1).

Còn 1 TH nữa vào lệnh chuẩn theo sgk ngay lúc này đó chính là zoom vào vùng giá chưa rõ xu hướng mà tìm kiếm lệnh mua bán ngay bên trong đó.

2. M15 và M5

M15 là xu hướng giảm, giá đã phá qua đáy cũ , kỳ vọng lên keylv qt.

M5 giảm đã đảo chiều, limit sẽ đặt tại đỉnh cũ trùng với fibo 0.5 -0.618

8 Lượt thích

Cám ơn bạn, để tránh bị loạn giờ cứ nhốt vùng giá sẽ giao dịch vào 1 vùng, rồi cứ giao dịch bên trong vùng giá đó khi có cấu trúc tạo ra bên trong, các vùng KL tạo cấu trúc bên trong cứ coi là KL tăng, KL giảm cho đơn giản

1 Lượt thích

Ở đoạn giá này mình cũng bị rối như bạn, thấy giá đảo chiều liên tục nhưng ko thua vì ko có điểm vào lệnh.
Mình có thắc mắc chỗ xác định klv quan trọng xu hướng giảm, tại sao lại là 1 mà ko pải 2?

Hơn nữa ở m30:

2 Lượt thích

Bạn lọc nhiễu kỹ vùng phá cái đáy, đó là 1 phá vỡ giả, mình thua 1 lệnh vì cái phá vỡ giả đó

2 Lượt thích

Ok bạn, xuống m5 có vẻ như 2 là klv fake

2 Lượt thích

M5: Phá giả

M15: Phá giả

M30: Phá thật

Ở M30 có thể là phá thật. Nhưng khi xét tổng thể cả 3 TF, thì 2/3 là giả.
Hơn nữa ở M30 cái chỗ hồi chỉ là 1 cây nến, không phải là hồi đẹp.

6 Lượt thích

Ở TF m15 và m30 mình nhìn lần hồi thứ 2 của nó khá đẹp nên hơi chủ quan.
Ok thanks b