TẬP BỎ - Bài 2 - Bớt tham lam, tăng cẩn thận

Chào mọi người, tiếp tục cùng mình đến với bài 2 trong chuỗi series bỏ này nhé. Giới thiệu lại là series này hướng tới cách thức tiếp cận vấn đề theo chiều hướng an toàn và tốt nhất theo hướng buông bỏ những cơ hội tồi, chỉ giữ lại những cơ hội tốt.

Đánh đổi lại của sự an toàn và tốt đó thì nó sẽ phải trả giá bằng thời gian chờ đợi nhiều hơn để chờ đợi. Tuy giờ chỉ có khoảng 50% số lệnh là mình đợi được đến khi có xác nhận an toàn nhưng mình nghĩ việc luôn chờ đợi xác nhận là điều hoàn toàn xứng đáng.

Series này không hack não như mấy bài trader không giấu dốt, không tham RR lớn, đa phần sẽ chỉ là kiến thức cũ, cơ bản có độ an toàn cao. Có những cái mình đã nói rồi nhưng nói lại không bao giờ thừa vì có cái mình có nói đi nói lại rất nhiều ở rất nhiều bài mà vẫn có bạn quên

BẮT ĐẦU NHÉ

I. Quy tắc 1: Tập TP thực dụng và an toàn hơn là TP biểu diễn

Để lệnh không thua thì cần SL an toàn nhưng để TP thường xuyên được thì lại cần tìm điểm TP thực dụng (TP hợp lý, dễ TP với RR trên 3 là đủ) chứ không phải là TP biểu diễn (TP đến timeframe lớn để được RR lớn)

Tất nhiên TP đến tf lớn để RR lớn thì rất tốt rồi. Nhưng phần lớn thời gian thị trường nó di chuyển dập dìu lên xuống trong 1 biên độ chứ không thường xuyên di chuyển 1 mạch. Nên việc đặt target xa đến tf lớn rất có thể giá sẽ chạy hết tf vào lệnh của rồi chạy sang 1 diễn biến khác khiến uổng phí lợi nhuận bạn từng có được dù phân tích vẫn đúng.

(Gặp trường hợp này đúng là chỉ có cười cho qua thôi)

Đa số lệnh của mình là TP an toàn. RR loanh quanh từ 1 / 3 đến 1 / 6 là nhiều nhất. Có lúc bí quá còn vào cả kèo R/R: 1 / 2.

Còn những lệnh R/R cao, TP tới timeframe lớn hơn mà bạn thấy ở những bài mình viết thì chỉ là 1 số ít những lệnh mình vào được và TP, nó không thường xuyên.

Giờ là 2 cái lệnh hơi biểu diễn, TP đến tf lớn mà mình tính nếu TP thì viết bài nhưng cuối cùng nó hỏng hết nên chán không viết nữa =))

Lệnh 1

Kết quả

Gồng lệnh dương đến 8R tưởng TP rồi mà cuối cùng lại vậy. Mình quản lý lỏng vì tưởng chắc ăn rồi nên lệnh đó chỉ được khoảng 1,5R thôi.

Lệnh 2

Vẫn là tình huống nối tiếp lệnh 1. Thì sau khi dính SL và giá đi xuống mà dự đoán đấy chỉ là stophunt.

Xuống khung nhỏ trade thì thấy điểm vào lệnh an toàn nên vào tiếp.

Giờ lại TP về nơi bắt đầu xu hướng của khung lớn

Kết quả

Lúc vào lệnh này vẫn tự tin đúng nên quản lý không chặt nên chỉ được 1R ở lệnh đó. Sau 2 lệnh đó thì những lệnh sau mình lại TP “rén” lại. Không viết bài biểu diễn nữa.

:point_right: Việc chúng ta đạt được những lệnh có RR lớn thì chắc chắn rất vui, giống như đạt được 1 cột mốc nào đó. Nhưng 1 lệnh có RR càng lớn tức là TP sẽ phải đặt xa hơn về khung lớn hơn thì chắc chắn tỉ lệ thắng nó cũng giảm đi. Mà khi tỉ lệ thắng giảm, SL nhiều hơn thì chưa cần biết lợi nhuận thế nào nhưng sẽ ảnh hưởng nhiều tới tâm lý, cảm giác mình toàn sai vậy.

Vì thế hãy cân bằng giữa tỉ lệ RR và tỉ lệ thắng làm sao để có 1 tỉ lệ thắng với 1 mức RR đủ để tốt cho tâm lý nhất có thể. Đến giờ tuy có thể vào lệnh với tỉ lệ RR lớn hơn nhưng mình vẫn thấy 1 lệnh chỉ cần RR lớn hơn hoặc bằng 1/ 3 là ổn rồi.

2. Quy tắc II: Luôn nhớ Lý thuyết Dow nhưng đừng vội vào lệnh

Đây là cái mình nhắc tới rất nhiều trong rất nhiều bài là đừng quên lý thuyết Dow để không bị động.

Vì nếu nếu dự đoán như vậy và trade kiểu xác suất thì có nhiều lúc mình hay vào như này

Nhưng mình làm như vậy không có nghĩa là bạn cũng nên làm như vậy vì khi không tự tin mình sẽ không làm như vậy mà mình đợi xác nhận.

Việc vào lệnh ngay tại nơi bắt đầu xu hướng nó có 1 vài vấn đề mà bạn cần lưu ý

1. Bạn sẽ không biết stophunt nó dài đến mức nào nên dù để SL rộng hơn bình thường thì bạn vẫn có thể SL dù đúng.

2. Và vì để SL rộng nên tỉ lệ RR cũng thấp hơn bình thường.

3. Quan trọng nhất là không an toàn vì không có điều gì khẳng định bạn đúng. Nếu sai thì bạn sẽ thua thông 2 lệnh liên tiếp. Không dời được SL.

Đó là những yếu tố mà mình khuyên không nên vào lệnh trực tiếp như có vài lệnh mình vẫn vào. Cách xử lý đúng đắn nhất là đợi xác nhận.

Làm vậy nó vừa an toàn, tỉ lệ RR lại cao.
Cái lệnh đạt 72R của mình cũng là dùng cách này để vào lệnh.

Tổng kết

Nghĩ mình đúng nhưng vẫn kìm hãm trong việc đặt TP, nghĩ mình đúng nhưng vẫn kìm hãm đến khi có xác nhận mới vào lệnh ở nơi bắt đầu xu hướng là nội dung của bài này.

Thường chúng ta đã bắt đầu có dự đoán, đã hình dung trong đầu là giá sẽ tới đây, tới kia, di chuyện như này như kia thì rất muốn vào sớm, rất muốn TP xa ăn trọn con sóng. Nhưng giá di chuyển như nào là cái mình không thể kiểm soát được mà mình chỉ có cách kiểm soát bản thân ở những quyết định trong việc đặt TP và việc đợi thêm xác nhận.

Mình vẫn không thể kiểm soát trọn vẹn hoàn toàn để luôn đợi xác nhận được nên mình hay chia ra tùy thời điểm phong độ. Khi nào đang xanh, có tỉ lệ thắng cao thì 50% số lệnh mình vào luôn không đợi xác nhận. Khi nào hơi tím, sai nhiều hơn thì 70% số lệnh là mình đợi xác nhận.

Bài này nhẹ nhàng ngắn vậy thôi, hẹn mọi người bài sau nhé :smiley:

77 Lượt thích

2-3 ngày ông add Medio ra 1 bài như này thì tốt quá. Thấm ơi là thấm, có vẻ phương pháp ngày càng hoàn thiện phải không add

2 Lượt thích

Lệnh đầu em giống a nhưng mà sau e cắt ở 6R =))) đúng là thị trường luôn đúng, từ hồi ngẫm ra cái lý thuyết DOW đấy thì phần lớn đều có câu trả lời cho các trường hợp của thị trường, cám ơn anh!

2 Lượt thích

Nếu xét 1 xu hướng tăng/giảm hoàn hảo - Không có OB chưa sử dụng mà giá đang có xu hướng hồi lại hoặc tạo ra 1 xu hướng hồi thì mình có thể dự đoán sớm giá sẽ về KLQT, TP đi theo sóng hồi or xu hướng hồi về KLQT được đúng không anh?

1 Lượt thích

Cảm ơn anh Medio đã nhắc nhở ae tém tém lại nhé :grinning:

1 Lượt thích

có lệnh 72R hả a :neutral_face: . có reviewl lệnh đó chưa a

Anh trung cho e hỏi giờ a vẫn giữ quy tắc 1 lệnh 2% đúng ko ( vậy thì lệnh 72r :joy: )

1 Lượt thích

Lệnh đó ad sau để 15R thôi bác ạ kkk, sl 0.5 pip sau để thành 2 pips hay sao ấy

Có rồi đó bạn, video trong trader k dấu dốt bài 4 sai lầm lặp lại đấy

2 Lượt thích

Không nên bạn à. Trừ khi bạn trade ở 1 timeframe khác (tf nhỏ hơn) và đi theo câu chuyện ở tf đó. Chứ trade ngược xu hướng như vậy thì hơi ghê.

Giờ trade OB khung nhỏ nữa thì 1R mình có 0.5% thôi. Khung nhỏ nhìn tiền nhảy ghê lắm với lại ngày có hôm còn vào nhiều lệnh nữa.

2 Lượt thích

Ok bác , để mình xem thử, chơi phát 72R thì đúng kinh dị thật :smiling_face_with_tear:

2 Lượt thích

Nay em muốn chia sẻ a Trung và mọi người cuốn sách: Những quy luật của bản chất con người - Robert Greene. Cuốn này khá dài nhưng nhìn chung đóng góp cho sự sáng suốt trong Trading của em khá là nhiều. Em khá tâm đắc cuốn này, gần như nó thay đổi góc nhìn và cuộc đời nhiều khía cạnh cuộc sống. Và cả bí quyết của Warren Buffett nữa he he.

10 Lượt thích

A trung cho e hỏi xét klv quan trọng của m5 trong m2 có xu hướng hồi giá chưa chạm tới klv quan trọng của m5 thì giá phá klv của m2 thì klv của m5 đã bị dịch chuyển chưa ạ?

1 Lượt thích

A @Medio nên làm nhiều bài về đợi xác nhận đi ạ e vãn chưa hiểu về cách đợi xác nhận mong a làm 1 bài đợi xác nhận đúng cách và đầy đủ ạ e cảm ơn

1 Lượt thích

Đợi xác nhận là xác nhận xu hướng hồi kết thúc , bạn tìm KLQT đợi giá phá qua KLQT của xu hướng hồi lúc đó mới tìm kiếm cơ hội vào lệnh

1 Lượt thích

E có trade với backtest nhiều lần để ý , nếu nơi bắt đầu xu hướng nó là một khối OB của khung lớn thì sẽ không có Stophunt . Lúc đấy vẫn vào lệnh và để SL sau khối OB là được

2 Lượt thích

Nếu tf vào lệnh là m15 nhưng không thấy klv của xu hướng hồi thì xuống m5 m2 tìm à bạn? Nhưng nếu xuống tới đó vẫn k thấy klv thì xác nhận kiểu nào nữa ạ?

1 Lượt thích

Nếu xác định m15 là klqt sau đó xác nhận xu hướng hồi đã kết thúc đặt lệnh limit tại klqt nhưng sau đó giá lại tiếp tục quay trở lại trở thành xu hướng hồi thì có cần xác nhận xu hướng hồi kết thúc nữa k ạ? Nếu cứ xác nhận vậy thì lại quay thành vòng lặp đi lặp lại tới khi nào nó là sóng hồi chứ k phải xu hướng nữa

1 Lượt thích

Bạn có file Ebook không Bạn ơi?

1 Lượt thích

Xác nhận thì có nhiều cái lắm, nếu m15 không có xh hồi mà là sóng hồi thì mình đợi xác nhận là mô hình nến (nhấn chìm,sao mai sao hôm,…) nói về các yếu tố xác nhận thì khá nhiều, nếu được thì bạn xem lại toàn bộ khóa học và ghi chép các xác nhận mà ad vào lệnh ấy. :smile:

1 Lượt thích