Tâm sự về đầu tư những ngày Hà Nội "bình thường mới"

Chào mọi người, đợt này Hà Nội hết giãn cách, cuộc sống trở lại tương đối bình thường rồi. Mình được ra ngoài ăn sáng, ăn phở, ăn bún ngan, ăn đủ thứ, được ngồi cafe nên tâm trạng thấy thoải mái cũng như thấy bình yên hơn. Mấy cái này ngày trước làm mỗi ngày thì thấy cũng sướng nhưng chỉ sướng bình thường. Giờ hết giãn cách được làm lại thì thấy sướng hơn bình thường, sướng kiểu thỏa mãn.

Sự thỏa mãn của mình cũng đơn giản chỉ là vác laptop ra ngồi cafe, mỗi ngày ngồi 1 quán, quán nào thấy hay hay, thoải mái, thấy thích thì ngồi liên tục vài ngày. Ngồi thì mình cũng chỉ ngồi trade forex, check giá coin, vài trường hợp trade không hiểu thì lại ngồi nghiên cứu, nghiền ngẫm, ngẫm được xong thì quay ra giải trí xem linh tinh hoặc đọc sách.

Ngồi quan sát mọi thị trường thì bao năm vẫn vậy thôi nhưng mỗi thời điểm thì có thị trường sôi động hơn, có thị trường trầm lắng hơn. Đợt này thì sôi động nhất là chứng khoán với tiền mã hóa, còn vàng vật chất và forex thì đang bị hụt hơi ở phía sau. Mình ngồi cafe thì nghe lỏm được vài câu chuyện của những anh em mới vào thị trường coin đang háo hức khi coin về vùng 64K, còn bạn bè mình thì đứa nào cũng bàn tán về chứng khoán, đăng bài trên facebook gây fomo làm những đứa chưa “chơi” thì cũng phải “chơi” theo vì thấy đứa bạn nó kiếm được quá nên giờ bạn mình hầu như ai cũng “chơi” chứng khoán.

image

Không biết trong hội quán có anh em nào đầu tư chứng khoán không vì thường trong này toàn anh em forex với coin thôi. Nhưng nếu có anh em nào thì hãy suy nghĩ đến việc chốt phần nào đó tài sản ra nhé.

Lại nói về coin thì đợt này mình bị mất cảm xúc với việc coin tăng và giảm giá. Thấy tăng thì tốt chốt được lời, mà giảm thì lại tốt hơn nữa, còn nó sideway lâu thì cũng được thôi vì sideway càng lâu thì sau đó nó sẽ tăng hoặc giảm rất nhanh đỡ phải chờ đợi nó chạy lò dò. Mấu chốt không phải do mình pro đoán được giá mà đơn giản chỉ là do cách quản lý tiền của mình thôi chứ bây giờ thì giá đang ở 1 cái giai đoạn mà mình không biết nó sẽ đi như nào tiếp theo.

Và qua đợt dịch này mình mới thấy việc của chúng ta là cố gắng sống khỏe, sống thọ để còn sức chốt lời nếu coin nó tăng hay mua thêm nếu coin nó giảm. Cách đầu tư như cách mình đã chia sẻ thì nói thật nó buồn tẻ không mang lại nhiều cảm xúc, không cần phải cố gắng phán đoán sẽ tăng hoặc giảm mà chỉ thiên về việc lên kế hoạch, quản lý vốn, cũng như cố gắng thuyết phục bản thân khi giá chạy theo những trường hợp xấu nhất để khiến bản thân không còn hối tiếc, fomo. Mình nghĩ một đời người chỉ cần đầu tư đúng 2 lần mua được nhiều tiền ở khung tháng là theo mình cũng đã đủ để có 1 cuộc sống ấm no, thoải mái rồi. Còn nếu ai đã có của cải kha khá từ trước thì đôi khi chỉ cần 1 lần là đủ. Người giàu thường sinh ra từ khủng hoảng, nên mình chỉ đợi khủng hoảng mới xuống nhiều tiền thôi.

Nhưng dù sao đó vẫn chỉ là công thức, gõ phím dễ vậy thôi chứ vài năm trước mình cũng biết cái này mà khi giá tăng thì vẫn háo hức vào 1 tương lai tươi sáng mà giá giảm thì vẫn lo sợ.

Như mình vài năm trước đây mà giá chạy về đỉnh cũ 64K 65K như này là tâm trạng nở hoa liên tục, là bắt đầu lại tìm đọc những tin tức tốt về thị trường. Tuy điều đó không tốt chút nào nhưng thú thực là nó vui.

Nghĩ lại đợt mới vào thị trường khi bitcoin uptrend, mình còn trong mấy cái group, còn tự lập cả group zalo với mấy anh em chơi với nhau để tự làm fomo nhau, vui đáo để. Lúc đấy mình còn vào cả ICO mua coin MLM (anh em nào mới vào thị trường thì có thể tạm hiểu đó là coin đa cấp, coin rác), vào thì toàn rủ bạn bè vào cùng rồi chém gió gây fomo cho nhau là nếu lên được sàn thì x5 x10. May mắn mình không đợi lên sàn mà toàn chốt non bằng việc đem đi bán chợ đen ăn x3 thôi. Kết quả là mấy ông “cá mập nhỡ” gom mua coin giá x3 để đợi lên được sàn thì đều trắng tay hết. Mới “chơi” mà mình cũng đã săn được cá mập rồi đấy :grinning_face_with_smiling_eyes: Đợt đấy mình “chơi” coin với bạn bè vui như mấy đứa bạn “chơi” chứng đợt này ý.

Còn giờ thì giá tăng hay giảm thì mình không còn nhiều cảm xúc nữa, mấy anh em “chơi” coin cùng ngày xưa thì cũng đã bỏ hết khi thị trường downtrend. Uptrend lại thì cũng đã mất niềm tin nên không “chơi” lại nữa. Giờ còn mỗi mình mình thì với trạng thái như này phải công nhận nó tốt hơn thật nhưng phần nào đó lại hơi buồn buồn.

Cũng may giờ có hội quán để ngồi mình chia sẻ, không thì cũng sẽ cô đơn phết đấy. Mà Bitcoin tăng cũng được phết nhỉ nhưng anh em nhớ là để xác định mọi thứ, nhất là trong vấn đề phá hay chưa phá thì đều cần luôn đợi nến đóng cửa nhé. Đầu tư ở timeframe nào thì đợi nến đóng cửa ở timeframe đó. Trade forex thì ít bị nhầm cái này nhưng đầu tư timeframe lớn thì lại hay bị nhầm cái này.

Một vài dòng tâm sự trong 1 ngày mát mẻ không giãn cách ở Hà Nội. Ở trong này có nhiều anh em mới vào thị trường coin đợt năm bùng nổ 2017 không nhỉ?

41 Lượt thích

A Trung lại ra quán cafe gọi cốc nước,cắm sạc với bắt wifi chùa cả buổi sáng r=))
E ra quán cafe cũng toàn ngồi nghe lỏm mấy ông bàn bên bàn tán về chứng khoán các kiểu,xong mấy ông cũ dậy mấy ông mới đầu tư con này,con kia mua tiền trăm,tiền tỷ. Ngồi nghe mà hoang mang=))

1 Lượt thích

Like phát rồi đọc nào

1 Lượt thích

Cơ mà bjo thì thấy bit giảm có lẽ em sẽ thấy vui hơn là nó tăng ))

1 Lượt thích

Vẫn mê câu a nói " Giàu chậm cũng phải học" Vẫn chờ 1 năm nữa mong nó về khung tháng :slight_smile: tự dặn lòng cố gắng tích luỹ nâng cao kinh nghiệm để đến khi đó có vốn mà mua. Và có kinh nghiệm để tự tin mà mua :slight_smile:

1 Lượt thích

E F0 chứng khoán, mới vào lướt ra vào liên tục (tốn phí). Sau 1 tuần lướt thì ngẫm ra m có thể mua bán khống liên tục dc nhưng m khi nào cũng phải có hàng trong tay (như kiểu tự doanh) thế là tìm hiểu sang Forex. Chứng khoán mấy ngày nay đi ngang trên đỉnh nguy hiểm thật, nhưng 1 số mã cứ phá đỉnh lên vèo vèo, chảy nước miếng, chảy nước miếng (nhưng vẫn phải chờ về KLV)

1 Lượt thích

bitcoin phá đỉnh nghe thì có vẻ to tát nhưng mà ai vào từ 30k thì cũng chỉ x2 thôi.
Bây giờ vốn hóa đã 1000 tỷ $, để có thể x2 từ thời điểm bây giờ nữa thì chắc lâu đấy.
Bitcoin có lẽ đạt tới trạng thái quá lớn đến sụp đổ rồi. Em đoán tương lai nó sẽ tồn tại như " tác phẩm nghệ thuật điện tử " để lưu trữ tài sản chứ định nghĩa " tiền điện tử " không còn phù hợp nữa.

1 Lượt thích

đợt 2017 e vào mlm cũng ăn nhiều, thg bạn e nó vào r có lúc lời 500tr toàn mấy con như ucoincash, martcoin…, mà vs 1 thằng vừa ra trường số tiền ấy là cực lớn tham k bán chợ đen cứ đợi đòi lên sàn x10 rồi mất hết (e thì toàn bán chợ đen còn 1 ít thì để như tiền lãi), về sau thì cả lũ bỏ coin khi tt xuống hết. Xong đợt đầu năm coin phá qua 20k, thì tin tức ra cũng nhiều thế là e lại fomo vào, mà lúc đấy thấy cái future của binance thấy hay hay, rồi vào có 300$ trade 2 tuần lên gần 1k$ bảo sao cái này trade dễ thế, rồi đợt nó điều chỉnh sấp mặt mà cũng khôn thấy thua thua rút hết vốn ra mà vẫn để đc 1 ít để sang làm học phí cho fx, rồi theo fx đến bjo luôn.

1 Lượt thích

Nếu theo đúng định nghĩa thì tên gọi đúng của nó là tiền mã hóa. A cũng không tin cái gì quá lớn để sụp đổ. Chế độ, đất nước còn sụp được nữa là. Với lại giờ bảo nó phá đỉnh thì vẫn hơi sớm nhỉ.

Vậy là con đường của bạn cũng tương đối màu hồng đấy chứ. Đúng là phải vài năm nhìn lại mới biết trước đó có hồng hay không. Chứ thời 2017 vẫn còn coin MLM thì đứa còn hold cảm thấy mình đang “hồng” hơn đứa chốt non. Giờ nhìn lại mình “hồng” hơn nó nhiều.
Mình biết có người chơi Bitconnect lời 10 tỏi. Đáo hạn lời 10 tỏi rồi tiếp tục cho 10 tỏi cùng với thêm tiền túi để làm vòng nữa lãi kép. Được vài tháng thì nó sập mất hết. Coin MLM bắt đầu thi nhau sập từ đấy.

4 Lượt thích

Anh Trung ơi em cũng uống cà phê ngay đằng sau anh này, anh quay mặt lại đi anh :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

Những lần đầu tập chơi FX bây giừ nghĩ lại mà ghê các bác ak. Cái hồi mà ko sợ thị trường 1 tý j cả. có tiền là nạp vô rồi trade xanh vừa nhú thì cắt, đỏ rực lửa giữ bền vững, bền vững đến lúc cháy tài khoản thì thôi. Ngồi nghĩ lại mà ko biết ngày xưa thị trường có mà lực nào đó thu hút ghê lắm các bác ak. Nó hút đến mức kiệt quệ tài sản. Đến lúc Bitcoin về 30k còn ko có vốn để theo. Bây giờ Bit lên 64k rồi nhìn biểu đồ cứ thẩn thơ, thơ thẩn :)). Giá như thời gian quay trở lại thì mình bjo đã khác rồi.hj

Kiến thức ở trong đầu thì ko ai cướp được bác ạ. Đâu chỉ có mỗi bitcoin , rồi sau này nó cũng sẽ xuất hiện những cái khác khác nữa, có tư duy đúng càn sớm càng tốt mà

Giá chạy như nhận định lần trước của Ad rồi, đáng ra phải gáy lên chứ Ad, kkkk

Nếu theo đúng định nghĩa của tiền thì crypto không coi là tiền được. Tiền nó phải có 3 chức: lưu trữ, luân chuyển và đo lường. Crypto giá trị biến động theo ngày nên chỉ có thể coi nó là một loại tài sản chứ không thể nói là tiền được.

Cái này thì em nghĩ khác nhau. 1 cái là thể chế chính trị . 1 cái là tài sản mang giá trị nội tại. Đây là em chỉ nói riêng bitcoin thôi

1 Lượt thích

anh Trung có chế độ thiền mà, bác quên rồi sao :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

Ở nhà dịch lâu quá mình tăng thêm 10 kg thịt, và bay 5k chơi forex, bù lại cho mình được trải nghiệm vô cùng tuyệt vời, hạnh phúc nhất là biết đến thị trường tài chính này ae ạ.

3 Lượt thích

mình trade là đam mê thôi chứ tiền bạc gì nhỉ :laughing:

1 Lượt thích

@vufan Đam mê ko kiếm ra tiền cũng hơi mệt đó :joy:

1 Lượt thích

có anh em nào trong hội quán mình từ bỏ một cv lương cao hơn nhưng mất nhiều thời gian hơn để giành thời gian cho học và trade ko?
hôm nay m đã từ chối cv mà những đứa bạn m muốn vào mà cũng ko biết giải thích ra sao. cảm giác như bị cả xã hội coi là đứa khác người
buồn thật sự

4 Lượt thích

Sao bác mạo hiểm thế :))))

1 Lượt thích