Tâm sự tròn 1 năm biết tới Forex

Xả tạm một tý thôi a ạ . Để lâu trong bụng thối hết cả ruột :joy: .

Mình không nói Mforex hay các kênh khác xấu, mỗi cái có mặt tốt riêng. Khi kiến thức của anh em ngày càng tốt lên thì sẽ chọn lọc được cái gì cần và không cần để tránh. Nhìn ra được hạn chế của 1 vấn đề là anh em mình cũng tiến bộ rồi :slight_smile:
Xem lại các Video của Medio theo thứ tự từ cũ tới mới, mình cũng đã thấy Medio giỏi lên rất nhiều từ cách phân tích, tư duy. Lúc đầu tập trung vào đọc nến ( đi vào chi tiết nhiều) nhưng sau đó thấy Medio bao quát, tổng quan ( đơn giản mà hiệu quả hơn). Cái đó chính là sự phát triển và mình đang học tập :slight_smile:

5 Lượt thích

cám ơn anh đã chia sẻ những lời tâm sự thật . chưa xem nhưng đã đăng ký kênh youtobe của anh rồi nhé .

1 Lượt thích

con đường của em cũng gần giống như bác. Bắt đầu từ chỉ báo, xong loay hoay mãi chả đâu vào đâu. May mắn vô tình tìm đc kênh medio để thay đổi tư duy về thị trường. Cám ơn a Trung rất nhiều ạ

2 Lượt thích

Cảm ơn câu chuyện rất truyền cảm hứng từ bạn. Chúc tất cả Anh Em trong lớp đều sớm thu được trái ngọt, vượt qua được mùa dịch khó khăn này.

2 Lượt thích

Bạn giống mình biết tới forex thông qua Mforex, rồi mới biết đến Medio. :)). cũng nhờ Medio mà biết về tư duy Tài Chính và cấu trúc của thị trường.

2 Lượt thích

mình thì từ chn protrading → traderviet–>minh lâm—>medio…2 kênh định hình mình nhiều nhất là minh lâm và medio…còn kênh mforex thì xem vài cái video là k ngửi nổi rồi nên bỏ qua…

2 Lượt thích

Cảm ơn bác chia sẻ. Em cũng định khi nào ổn ổn cũng sẽ làm tâm sự ntn tới mọi ng :smiley:

1 Lượt thích

Haizz. nghĩ mà nó chán. Trước theo pp của ông medio, phân tích cũng ổn ổn, tuy có thắng có thua nhưng hiểu mình phải làm gì. Dịch bùng phát mạnh phải ở lại công ty làm 3 tại chỗ…rồi cái lên hội quán đọc mấy bài cung cầu của bạn gì đó, rồi lần mò qua kênh kia học do tham mấy tỉ lệ 20R-30R-100R. học rồi rối tung rối mù lên. đúng là tham thì thâm.Sau khi dc con vợ training cho khóa quyết tâm bỏ hẳn k theo cái gì khác quay lại với pp này.

2 Lượt thích

bác có thấy mình như lạc vào mê cung, đi một vòng rồi lại quay trở lại vạch xuất phát không ?

1 Lượt thích

Hnay nhìn lại chặng đường tháng 1 đến tháng 9 đúng là gian nan thật. Ban đầu mình cũng theo blockchaindream, theo chỉ báo (cái này mình vẫn thấy có lợi hơn hại vì kênh đấy nó cho mình hiểu lý thuyết của nhiều loại chỉ báo) sau mới đi theo P.A thì bị tẩu hoả nhập ma, đỡ tẩu hoả nhập ma 1 tí, thì chuyển sang giai đoạn sang chấn tâm lý, vào lệnh lếu lều, fomo. Bjo tâm tĩnh hơn tí thì đợi cả tuần k thấy kèo nào :)) cả 8 tháng thì từ ngày mình backtest từ t5 thì cũng có 2 tháng lãi mỏng là t6,7. Th8 vào fomo theo tf nhỏ lại sml bay 15%tk. Ms backtest đc khoảng 650 lệnh, mà cảm giác trình nó lên hẳn so với ban đầu.

3 Lượt thích

lạc rồi quay lại để biết con đường mình nên đi thui bác…còn hơn lạc rồi đi lun mới sợ…hi…còn về vạch xuất phát thì chắc hơn xíu…vì dù gì kiến thức vẫn còn nguyên trong đầu mà…chỉ quay lại xem và bổ sung thêm kiến thức trong thời gian rồi hội quán thui.

Mình backtest dc tầm hơn trăm lệnh đã oải quá oải. Bạn làm tận 650 lệnh thì nhiều thật :smiley:

mỗi ngày mình backtest tầm 1-2h. Backtest khoảng 1 tháng trên biểu đồ vd: kéo về 1-1-2020 thì mình backtest đến 1-2-2020 rồi nghỉ hôm sau lại tiếp tục 1-2-2020 đến 1-3-2020 rồi cứ thế, hết r thì kiếm cặp khác backtest. Vd tf vào lệnh 15p thì cứ cho nến đi chậm đoạn nào sw thì tua nhanh tí, khoảng t.gian 1 tháng trên biểu đồ tb m vào tầm trên dưới 10 lệnh thôi. Cứ thế dần dần vài tháng kiểm tra lại thấy đc 650 lệnh lúc nào k hay, cứ bỏ t.gian cố định 1 ngày dành cho backtest làm tầm 1 tháng là thành thói quen thôi. Tính ra mình ms backtest đc có 4 tháng, giờ chú trọng vào rèn tâm lý hơn.

1 Lượt thích

Cùng lò trade underground rồi. Jessie dạy mình khá nhiều về giải phóng tâm lý giao dịch và xác suất trong giao dịch.
EMA 34-89 cũng bổ trợ khá nhiều cho PA của anh Medio đó bác :smiley:

2 Lượt thích

He nửa đêm vào ngồi xem tâm sự trader vào viết vài dòng, mình khác chủ tút 1 chút, mình thì lại có tư duy tiết kiệm và thích đầu tư (nhưng lúc đó chưa có kinh nghiệm), mình làm cv cũ rồi cũng nghỉ vì nhiều lý do. Lúc ấy có vị trí tháng nhiều có khi đc vài trăm, ít thì bình bình 50-70. Mình đã tiết kiệm đc kha khá có thu nhập thụ động, nhà có mỗi mình nữa nên chẳng lo lắng gì nhiều. Sau đó chọn theo đầu tư để đầu tư tiền của mình và gia đình ko phải “chịu đựng” khi đi làm thuê, và nghĩ đến viễn cảnh trade lãi to còn thời gian rảnh đi chơi thể thao tụ tập bạn bè :)). Nhưng cái cảm giác nghỉ xong nó ko kiếm được tiền vì đang mới học trade sao kiếm được tiền, thấy mình như người thừa thật sự là ko chịu nổi lúc nào cũng stress. Qua khóa học mình cũng thay đổi tư duy nhiều, trade cũng tốt dần lên, và quan trọng là đang chờ đợi cơ hội xuống tiền (mà ko biết khi nào nó tới :slight_smile: nhưng đang cố gắng kiên nhẫn và ko fomo. Nói dễ chứ chờ đợi khó thật, nên mình quyết định đầu quân làm phân tích cho thị trường giao dịch hàng hóa để học thêm kiến thức và quan trọng hơn là có việc để làm trong lúc chờ đợi và vẫn theo được thị trường, nhưng vẫn phải “chịu đựng” làm thuê đến 1 lúc nào đó trước khi đc free. Hàng ngày làm việc, giành thời gian backtest vào hội quán xem update thêm kiến thức để luyện tập thêm, nhưng vẫn bị stress vì chưa đến giờ G để xuống tiền :(. Hi vọng mọi việc sẽ suôn sẻ và theo được con đường đầu tư này. Chúc anh em vững tay chèo, rất mong muốn khi nào hết dịch bác ad lập nhóm giao lưu offline của những ng tâm huyết, vì đầu tư mà ko có chỗ giao lưu thì hơi buồn

6 Lượt thích