Tâm sự tròn 1 năm biết tới Forex

Hi anh em, ngồi nhâm nhi ly cafe cuối tuần giật mình nhận ra đã 1 năm kể từ ngày biết tới Forex nên tâm sự trải lòng với các bạn chút. Mình biết tới Forex cũng là cái duyên, hoàn cảnh đưa đẩy. Tháng 8/2020 chắc các bạn cũng biết đó là thời điểm dịch Covi bùng phát mạnh ở Việt Nam, ảnh hưởng rất lớn tới công việc của mình (Mình làm du lịch khách sạn). Trong lúc khá bế tắc thì thằng bạn thân gọi điện hỏi thăm rồi bảo mình “…tìm hiểu Forex đi, phù hợp với m đó”. Mình cũng chỉ cười ( vì trước có nghe nói Forex là lừa đảo) và bảo nó có tài liệu thì gửi đây xem nào. Nó gửi cho quyển sách Đạo Trading với mấy cái link để tìm hiểu.Cái quyển sách đó mấy trăm trang thì phải, đọc tý là chán với nản. Mình bắt đầu nên Youtube tìm hiểu thêm về Forex thì biết tới kênh Mforex. Nghe ông Minh - Chủ kênh Mforex này tâm sự thấy có vẻ cũng chân thành nên ngồi cả ngày theo dõi hết các video chia sẻ của Mforex. Và con đường đi theo phương pháp Trade theo chỉ báo bắt đầu từ đây (cười trừ).

Chắc giống tâm lý các anh em khác mới biết tới Forex, khi xem các video hướng dẫn Trade theo chỉ báo thấy sao mà đơn giản thế, cứ như sách giáo khoa mà áp dụng: RSI quá mua, quá bán, đường MA cắt nhau, mây ichimoku, MACD,…Thấy có vẻ dễ nên mình càng ham học hơn với hy vọng sẽ sớm kiếm được thu nhập trên thị trường này trong thời buổi đại dịch khó khăn. Mình bắt đầu biết tới các khái niệm Point, Pip, lot,… rồi các sàn giao dịch. Nói chung ban đầu học Mforex mình thấy khá ok vì đi từ các khái niệm cơ bản rồi cách sử dụng TradingView. Nhớ những ngày đầu, có biết sử dụng đâu, xem youtube thấy anh em phân tích Chart trên cái trang Tradingview hay hay nên cũng dùng. Vì không biết dùng Tradingview nên xem video tới đoạn nào, thao tác kẻ vẽ như thế nào đều dừng lại xem click chuột vào ô nào, công cụ nào mà làm theo. Sau lại xem được kênh của ông BlockchainDream, lại càng củng cố hơn phương pháp giao dịch theo chỉ báo. Xem các ông thực hành trên Chart quá khứ áp dụng tín hiệu chỉ báo sao mà chính xác thế? thị trường đơn giản quá. Rồi mình cũng mày mò tạo được hệ thống giao dịch theo chỉ báo hình như gồm Ichimoku + Các đừng MA + MACD…(theo quan niệm càng kết hợp được nhiều chỉ báo càng tốt).

Một tháng tìm hiểu, backtest hời hợt, qua loa mình bắt đầu mang tiền thật ( cảnh giác nên chỉ nạp 100USD) vào thị trường và đi theo nhóm tín hiệu của Mforex. Mới đầu thì mình Buy/Sell theo nhóm tín hiệu, sau đó chắt lọc tín hiệu nào trùng mới suy nghĩ của mình thì mới theo. Tuần đầu tiên mình nhớ là lãi 20USD (20%). Giấc mơ màu hồng xuất hiện trong mình, đây đúng là lựa chọn đúng đắn của mình. Sau đó mình có nạp thêm vài trăm USD cũng có lúc thắng lúc thua cho tới một ngày đẹp trời. Mình đi theo tín hiệu Vàng, hôm đó vàng sập mạnh, mình bắt đầu nhồi lệnh và điều gì đến cũng phải đến. Mình biết tới thế nào là cháy tài khoản. Nhưng mình thấy vẫn không bằng việc chịu tâm lý bất an, lo lắng trong suốt thời gian gồng lệnh. Đây có lẽ là bài học đầu tiên thị trường dạy cho mình bằng thực chiến và giúp mình trở lại với mặt đất. Dịch bệnh thì ngày càng lan rộng trên thế giới, khách sạn mình làm không có khách quốc tế. Đây lại là nguồn thu chính của 2 vợ chồng nên tâm lý càng nặng nề hơn với mình. Mình tạm ngưng giao dịch coi khoản tiền bị cháy chỉ là học phí thực chiến để tìm hiểu lại kiến thức đã học về Forex. Lại nghiên cứu chỉ báo, các chiến lược, hệ thống mới nhưng càng học càng rối. Tới tháng 11/2020, tình cờ trên Youtube đề xuất kênh của Medio, mình vào xem thử và bị cuốn hút luôn.

Mình theo dõi ngày đêm các Video của Medio. Mới đầu ấn tượng nhất với Medio vì câu " tỷ lệ RR là 1:3 - Một tỷ lệ ưa thích của mình". Cái gì? RR ông này nói là 1:3, đó là điều không tưởng đối với mình tại thời điểm đó. Xem ông Mforex, BlockchainDream toàn nói tỷ lệ 1:1, cùng lắm là 1:2 mà xem ông Medio đạt tỷ lệ 1: 3 như cơm bữa - Không thể tin được. Trước đó thì nghe mấy ông bên TraderViet cũng nói về phương pháp Price Action, nhưng thú thật mình không tin là chỉ nhìn nến, biểu đồ không mà có thể vào được lệnh. Các chỉ báo mất bao nhiêu năm nghiên cứu, áp dụng công thức tính toán các kiểu mới ra được kết quả còn chưa đâu vào đâu thì chỉ nhìn nến, biểu đồ mà vào được lệnh thì thật vô lý. Chính vì thế mình cũng không tin PA lắm. Nhưng càng xem video của Medio càng thấy hay và lôi cuốn, lại có phân tích thực tế quá trình vào lệnh, tỷ lệ RR còn cao hơn 1:3. Cuối cùng mình đã bị thuyết phục và học tập từ các Video đó. Mình còn note lại các bài học từ các video của Medio.

Khi Medio thông báo khoá học mình đã không suy nghĩ mà quyết định mua khoá học ngay vì 1 phần mình sẽ học được kiến thức chuyên sâu hơn và1 phần ủng hộ Medio. Những kiến thức Medio chia sẻ công khai trên Youtube đã giúp mình thay đổi nhiều về tư duy, riêng cái đó thôi đã đáng giá bằng cả khoá học rồi. Các bạn còn nhớ, trước đó mình theo nhóm tín hiệu của Mforex. Bên đó cho tín hiệu vào lệnh thường Stoploss cố định 50-60 Pips nhưng TP tuỳ hứng không có tỷ lệ RR nhất định. Hàng tuần sẽ tổng kết lãi hay lỗ được bao nhiêu Pips. Khi mình học đươc tư duy quản lý vốn của Medio thì mình mới ngộ ra tổng kết lãi/lỗ theo số Pips thật buồn cười. Mình có góp ý là nên tổng kết theo số R nhưng không ai quan tâm và từ đó mình rời khỏi nhóm tín hiệu đó. Hơn một ngày là mình học xong khoá học Medio vì trước đó mình đã xem hết video trên Youtube nên cũng có kiến thức cơ bản.Mình bắt đầu nghiêm túc Backtest lại những gì mình đã học được kết hợp thực chiến với tài khoản nhỏ. Có những thời điểm mình cũng không kiểm soát được tâm lý giao dịch: liên tục xem biểu đồ khi vào lệnh, đêm khó ngủ khi nghĩ tới các lệnh đang chạy, tâm lý gỡ gạc sau mỗi lệnh thua…Giờ nhìn lại, đó cũng là những trải nghiệm những bài học từ giao dịch thực tế mới có được.

Nói 1 chút về hoàn cảnh gia đình, sau đợt dịch tháng 8, gia đình mình cũng cầm cự 1 thời gian trước khi dịch bệnh đã không còn kiểm soát được trên toàn thế giới. Đầu năm 2021, gia đình mình quyết định bỏ ngành du lịch quay ra Hà Nội làm lại từ đầu. Thật sự là vô cùng khó khăn, cả 2 vợ chồng thất nghiệp lại con nhỏ. Cũng may còn chút vốn liếng trước đây nên vẫn còn xoay xở được. Và mình quyết định coi Trading là nghề nghiệp của mình. Chắc do bị dồn vào đường cùng nên phải cố gắng mà tiến lên. Suốt một thời gian dài mình rất hạn chế tiếp xúc với người khác, cả ngày ngồi máy tính, quan sát, backtest trên biểu đồ. Câu hỏi mình ám ảnh nhất từ mọi người đó là “Bây giờ, vợ chồng làm gì rồi?” Mình chẳng biết trả lời sao nữa vì phần đông không ai biết tới nghề Trading. Nhiều lúc chỉ muốn 1 mình, lấy biểu đồ làm bạn. Rất may, vợ mình hiểu chuyện và luông ủng hộ mình nhưng vẫn chốt câu: " 2 năm nữa mà anh không mang được đồng nào về nhà thì đừng trách em". Sau các khó khăn trước mắt thì mình coi đó là động lực để cố gắng hơn.

Một năm trôi quá, mình thấy mình thay đổi khá nhiều đặc biệt là tư duy tài chính cá nhân và tư duy trong lối sống. Trước đây là mình là một người không biết tiết kiệm, có tiền là tiêu, thích cái gì là mua cái đó. Trước khi khởi nghiệp làm du lịch, khách sạn, mình làm nhân viên tại 1 ngân hàng có tiếng ở Việt Nam. Lương tháng cao nhất cũng đạt 40 - 50 củ nhưng mình không biết tiết kiệm mà đặc biệt là đầu tư. May là bố mẹ bắt mua nhà ( vay ngân hàng 1,2 tỷ) nên tiền trả gốc lãi hàng tháng cũng coi như tiết kiệm được chút. Mình không bao giờ nghĩ sẽ có lúc thất nghiệp, trong ví không có tiền như bây giờ. Nhiều lúc chỉ biết Giá như… Bây giờ mới thấm thía, mình chỉ tiêu cái thật sự cần, còn lại sẽ tiết kiệm và đầu tư. Mình cũng đã có các mục tiêu, mốc thời gian phấn đấu để đạt được tự do tài chính. Biết được Medio, cụm từ “tối giản” bắt đầu hình thành trong lối sống của mình. Trong trading đó là Price Action, trong cuộc sống đời thường là phong cách tối giản. Trong tư duy, mình cũng suy nghĩ đơn giản đơn, không quan tâm nhiêu tới người khác nghĩ gì về mình, tốt với ai nếu mình muốn, biết đủ cho cuộc sống. Thay đổi tư duy chính là thay đổi căn bản nhất, quan trọng nhất đối với mình. Những chia sẻ của anh Hieu Nguyen trên youtube cũng đã khai sáng cho mình rất nhiều ( bạn nào thích thì nghe thử nhé, rất hay https://www.youtube.com/c/HieuNN ).

Hiện tại, mình Trade đã tốt hơn rất nhiều mình của những ngày trước, tháng trước. Chỉ cần mình tốt hơn 1% của mình ngày hôm qua là đã là một thành công. Trong quá trình Trading, mình cũng rút được nhiều kinh nghiệm, mình cũng có kênh Youtube nho nhỏ, chia sẻ những gì mình biết làm nhật ký cho bản thân ( Bạn nào hứng thú thì ghé chơi - https://www.youtube.com/channel/UCzpGebYv6YAp-6QmqfPui5g ). Mình vẫn sẽ tiếp tục đi theo con đường Trading này. Cảm ơn Medio và anh em hội quán rất nhiều không chỉ là kiến thức Trading mà còn là nơi tâm sự của những người đồng chí hướng.

60 Lượt thích

Cố nên anh :smiley: chúc mừng anh đã cố gắng để đi tới cột mốc 1 năm này, sắp tới sẽ là 2, rồi 3 năm. Chặng đường dài thì vẫn còn đó, mình cứ vui vẻ bước từng bước là được rồi. Thời gian dài nhìn lại thì sẽ thấy mình tiến bộ vượt bậc thế nào. Chúc anh trade tốt ^^

2 Lượt thích

Viết vài dòng tâm sự mà k quên khoe kênh ytb =))
Mong bạn và mọi ng luôn cố gắng bước trên con đường này.

1 Lượt thích

Tk b, hy vọng cộng đồng mình ngày một phát triển hơn

1 Lượt thích

Mình chỉ chia sẻ trên hội quán và youtube cho đỡ buồn lúc rảnh thôi. Hai nơi mà không ai hỏi “mình làm nghề gì?” :slight_smile:

3 Lượt thích

Trước đó, mình dùng EMA10 - 20 -50 -200 :slight_smile:

1 Lượt thích

hồi trc khi học a trung thì là các kênh chnpro trading ,mforex minh lâm , blocktrain dream sau này có trader việt.kkkk. quay đi quay lại cũng ngót ngét hơn 1 năm :)) nhớ mãi chn với mforex minh lâm kkk

2 Lượt thích

Lượt đăng kí kênh youtube @Medio thì ít hơn các kênh khác, nhưng lượt xem thì vượt trội hơn hẳn các kênh còn lại. Cho thấy ít nhưng chất lượng ,không màu mè không tạo drama giật típ như kiểu IB lừa đảo ,Chủ tịch cứu cháy :))))) ( ý kiến cá nhân không dùng để chỉ trích hay nói xấu ai đó)

2 Lượt thích

A học hành cẩn thận quá, ghi chép đầy đủ=)). Ai thì thời gian đầu cũng như nhau cả. E cày nguyên 2 tuần toàn chỉ báo, nhưng rồi ngẫm lại chỉ báo từ nến mà ra, nếu nến đóng cửa giá giật mạnh or nó đứng im chục cái nến thì chỉ báo ko còn có giá trị nữa. thế là ko đụng vào chỉ báo nữa luôn. còn tính lãi, lỗ theo pips thì quá mắc cười, ko hiểu sao lại biểu diễn thế dc=))

3 Lượt thích

Bác sao đi con đường forex giống của e thế kaka.

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ câu chuyện của mình. Mỗi lần biết được mình mang lại điều gì đó tích cực mình lại thấy rất vui.
Mình cũng làm Marketing kết hợp với nhiều bên ở các ngành nghề khác nhau để làm nhưng đúng là khi đến với Trading nó thúc đẩy quả trình “trưởng thành” trong tài chính và tâm lý rất nhiều. Nhiều khi mình ngồi nghĩ lại thấy cảm ơn bản thân đã trải qua những quãng thời gian gồng lỗ, martingale ngày xưa. Nhưng nghĩ lại quay lại thời điểm đó lại thấy rùng mình.
Sau một thời gian Trading và Đầu tư mọi người sẽ thấy nó thực ra rất giản đơn, kiếm tiền cũng dễ hơn. Nhưng bản thân mình nhờ trải qua những thời khắc khó khăn, nên biết trân trọng từng đồng tiền mình kiếm được, chỉ tiêu những thứ đáng tiêu, bớt chạy theo đám đông mà có suy nghĩ riêng của mình ( cái này do trading và đầu tư rèn luyện)
Kênh anh Hieu Nguyen cũng là một kênh hay về tối giản, tư duy trong cuộc sống mà mình nghĩ sẽ rất có ích.

16 Lượt thích

chúc a trade càng ngày tốt lên nhé a
sớm vượt qua khó khăn
e vừa qua xem ytb của a vào lệnh rất hay😍

2 Lượt thích

:))) thì cách đây 1 2 năm khoá học vài k$ thực sự thì k có tiền học. mấy kênh free mà chát lượng thì là mấy kênh đó e ngĩ nếu bác nào mà vào tt time đó thì đều theo học rồi. thực ra thì nhờ mấy kênh đó mình cũng biết đến fx rồi thì cũng tránh việc bị lừa kkk

2 Lượt thích

À thực ra câu hỏi làm nghề gì đúng là nan giải. Hàng xóm vẫn chẳng biết mình làm nghề gì. Trước mình vẫn trả lời là làm Marketing dù mình đã dừng lại khá lâu để khỏi phải ngồi giải thích. Những cuối cùng lại thành suốt ngày bị nhờ hỏi bán cá kho trên mạng thế nào, nick facebook chị bị khóa do đâu :))).
Thời gian gần đây, mình cũng chia sẻ thông tin để bạn bè, người thân biết mình đang làm gì hơn. Biết rằng kiểu gì cũng có người hiểu không đúng về ngành do lừa đảo, đa cấp nhiều quá. Nhưng bản thân mình vẫn đang chia sẻ về Trading mà còn không dám nói ra thì vẫn sẽ có nhiều người hiểu sai về ngành này :grinning_face_with_smiling_eyes:

9 Lượt thích

e thấy video của bác ấy theo phong cách đó khá hay
có khi nào …nào rảnh a cũng làm 1 chiếc video theo phong cách đó không a nhỉ😋

Anh quen kiểu lếu lều rồi. Mỗi người một phong cách nó mới đa dạng Youtube chứ :grinning_face_with_smiling_eyes:

2 Lượt thích

Một chặng đường mời hả a ? :joy:

1 Lượt thích

e thấy a bảo trong video là k dùng từ “lếu lều” sau khi biết nó nghĩa là gì rồi cơ mà? haha

Mình bảo không dùng trong video thôi mà :grinning_face_with_smiling_eyes:

1 Lượt thích

Đúng rồi Ad Medio chỉ nói là sẽ không dùng trong các video nữa. Chứ trong hội quán, với trong yêu đương mà không lếu lều thì có mà dở hơi à, uổng chết đi được!! :)))