Tác dụng thần kì của việc nhìn nhiều timeframe

Định không làm bài này mà hôm nay thấy nhiều anh em vẫn còn mắc cái vấn đề này nên từ chiều qua đến giờ cứ thấy bứt rứt trong lòng nên mình quyết định chia sẻ thêm ở mấy vấn đề như:

• Thế nào là xu hướng hồi, thế nào là sóng hồi?
  • Thế nào phá vỡ thật, thế nào là phá vỡ giả?

Hai cái vấn đề trên nó tạo ra keylevel quan trọng. Và đó chính là mấu chốt của hầu hết vấn đề.

1. Đầu tiên hãy nói về vấn đề phá vỡ thật và phá vỡ giả trước

Chắc anh em không còn lạ gì cái này nhưng mình xin tổng hợp cũng như cách mình xác định phá thật và phá giả nó nâng cấp và update thêm.
Cái việc chưa phá 1 cách rõ ràng như này thì không có gì phải nói đến nhé.

Nhưng mà những trường hợp như này

Nó cứ dôi lên kiểu như phá vỡ giả thế này thì mình xin nhắc lại câu thần chú của mình. Không chủ quan, không khẳng định ngay mà phải kiểm tra nó bằng nhiều timeframe rồi hẵng quyết định nó đã phá thật hay chưa.

Và đây là cách mình kiểm tra.
Giả sử timeframe mình phân vân là cái vấn đề phá thật hay phá giả là timeframe M15 thì mình xem 3 timeframe đó là M30 M15 và M5. Giờ mình sẽ giải thích việc xem timeframe lớn hơn (M30) và nhỏ hơn (M5) để làm gì

• Timeframe M30 mình xem momentum. Bởi vì nếu M15 bạn phân vân là phá thật hay giả thì lên timeframe lớn hơn như M30 thì nhìn nó giả chắc rồi. M30 không xem nó phá đáy đỉnh cũ hay chưa mà xem nó phá xong nó bật trở lại có mạnh không. Bật trở lại mạnh (mô hình nến đảo chiều mạnh) thì khả năng là phá giả, bật lại yếu thì khả năng là thật.
  • Timeframe M5 xem chi tiết nến phá đỉnh cũ. Nó nó phá lờ mờ, lục đục như M15 thì khả năng là giả, nếu nó phá rõ ràng (Phá xong tiếp tục đi lên tiếp) thì khả năng là thật.

Ví dụ nhé:

Nhìn thì giống thật rồi nhưng mà không được chủ quan, cứ kiểm tra lại cho chắc mất gì đâu.

Tiếp tục xem M5 để chốt hạ

=> Tổng kết nó là phá vỡ thật

2. Giờ mình nói về vấn đề sóng hồi và xu hướng hồi

Trong phần này mình sẽ chỉ nói chuyên về vấn đề 1 sóng hồi (hồi 1 mạch) có thể nó là sóng hồi mà cũng có thể nó là xu hướng hồi. Và đây là cái thứ rất oái oăm mà nếu chỉ nhìn 1 timeframe thì không nhận ra nên mình luôn nhắc hãy nhìn nhiều timeframe, phân tích các timeframe trước khi vào lệnh là vì thế.

Một sóng hồi trừ khi rõ ràng (hồi 1 mạch toàn nến 1 màu) thì mình gần như không kiểm tra xem nó có phải sóng hồi hay không mà khẳng định luôn. Nó là sóng hồi (hồi 1 mạch)

Nhưng khi sóng hồi mà hồi kiểu nến xanh đỏ xen kẽ, rất là màu mè, nhìn qua thì nó giống sóng nhưng thực chất đôi khi không phải vậy. Thời điểm đó đừng vội tin nó là sóng hồi mà phải kiểm tra. Kiểm tra nó thì vẫn là nhìn nhiều timeframe thôi.

Ví dụ nhé
Đây là trường hợp mình đã nói trong 1 topic rồi và giờ mình lấy lại ví dụ cho mọi người cùng đọc được.

Nếu mà chỉ nhìn timeframe trên thì ai cũng bảo nó chỉ là sóng hồi (hồi 1 mạch). Lý do mọi người nhìn qua nói nó là sóng hồi vì thỉnh thoảng có 1 cây nến đỏ thôi à.
Giả sử giờ cái chỗ 1 cây nến đỏ ý thay bằng 2 cây nến đỏ (nhưng độ dài tổng cộng vẫn chỉ bằng 1 cây nến đỏ ban đầu) thì mọi người lại cho rằng nó là xu hướng hồi.

=> Đó chính là vấn đề mình muốn nói. Chúng ta đang tính số cây nến 1 cách máy móc và đó là 1 sai lầm nếu cứ làm thế và chỉ xem 1 timeframe. Những trường hợp này mình xuống timeframe nhỏ hơn để kiểm tra sự thật.

Thế nên mình kết luận cái sóng hồi ban đầu không phải là sóng hồi mà là xu hướng hồi. Và cứ coi cái hồi 1 nến ở cái timeframe lớn là hồi.

Ví dụ tiếp theo

Đây là trường hợp phổ biến chúng ta hay gặp. Và chúng ta vẫn coi nó chỉ là sóng hồi (hồi 1 mạch)

Nhưng mình vẫn kiểm tra nhé chứ không tin bất kì timeframe nào. Kiểm tra vẫn là xuống timeframe nhỏ hơn

Kiểm tra xong thì mình kết luận. Nó đúng là sóng hồi rồi.

Kết luận:

Cứ đẹp chạy như SGK thì trade thì không đẹp nến nhập nhằng thì hãy nhớ câu thần chú: Không được chủ quan, phải kiểm tra nó bằng nhiều timeframe. Đây là cái vấn đề mình mắc sai lầm khá lâu trước đây. Mong mọi người giữ tinh thần cảnh giác cao độ. Trade ít lệnh là để khám phá ra những cái này.

142 Lượt thích

Tks anh chia sẻ! Thế nên có lần a đã nói là kiểm tra xem các TF nó chạy có giống nhau không. Nếu chạy giống nhau thì là 1 điểm cộng đẹp để xem xét vào lệnh. Câu đó e nhớ và áp dụng tới giờ thấy quá ok.

10 Lượt thích

Cảm ơn Ad đã chia sẻ

4 Lượt thích

Cảm ơn anh nhiều ạ, giờ phải nhớ thêm thần chú “Luôn kiểm tra lại 1 lượt các timeframe” rồi :D!

5 Lượt thích

cảm ơn ad nhiều ạ, kiểm tra nhiều TF nó còn có tác dụng kiểm định xem vị trí mình vào lệnh có thích hợp ko, giá có chạm vào vùng cản của khung khác hay ko…

8 Lượt thích

Cái này phải tập thành 1 thói quen chứ nhiều lúc cứ quên.

3 Lượt thích

cảm ơn chia sẻ của a nhiều ạ

1 Lượt thích

Rất bổ ích ạ. Cảm ơn a

Thanks ad. Đã ngộ ra nhiều thứ hay ho.

1 Lượt thích

Chưa biết kết quả tuần này đánh đấm ra sao nhưng với bài viết này là em thấy có lãi của tuần này rồi đó :grinning:

3 Lượt thích

Mọi người và ad cho mh hỏi ngủ 1, câu với là sóng hồi thì sao và xu hướng hồi thì sao ạ, có phải là sóng hồi có thể phá đỉnh hơn là xu hướng hồi không?

Thanks Ad Medio nhé. Kiến thức quá quan trọng rồi. Hy vọng ad viết thêm nhiều bài kiểu như này nữa nhé.

1 Lượt thích

Thanks ad.Lỗi này e hay mắc phải

3 Lượt thích

Ad ghim bài này vào để ae mới vào như e có cơ hội được đọc
Vì mới vào nên phải xem các video học từ đầu thường loạn

2 Lượt thích

Thank anh, giờ mà anh viết một bài về các tình huống hồi về tạo KL của giá thì hay quá, những trường hợp nhiễu của thị trường như khi giá hồi về trong pinbar, hồi trong vùng sizeway, giá cứ nến xanh nến đỏ xen kẽ nhau đi lên rồi hồi về tạo đáy … vì em thấy xác định sai đoạn hồi cũng dẫn đến xác định sai KLQT

2 Lượt thích

Cách đây khoảng 1 tháng mình dính SL do nhìn M15 giống như SGK nhưng xuống M5 nó lại chạy khác, hôm đấy có bài học r, nhưng lâu lâu lại quên, cứ dc nhắc lại và thảo luận nhiều tn nó lại ngấm vào sâu hơn, dần dần thành phản xạ, thế mới biết tác dụng của Hội Quán nó tuyệt thế nào ^^. Cảm ơn Ad nhiều nhé !

2 Lượt thích

viết thêm 1 bài về xác đinh xu hướng chính phụ đi a

1 Lượt thích

Học lại bài trong khóa học bạn nhé. Nếu thị trường nó đi 1 mạch ko tạo đỉnh đáy thì gọi là sóng, còn nếu nó đi tạo đỉnh đáy thì gọi là xu hướng. Mình quên mất nó ở bài nào trong khóa học rồi, nhờ mng ai nhớ thì nhắc giúp nhé…

1 Lượt thích

Bạn xem lại chương 8, 9 khóa học nhé.
Với sóng hồi có thể vào lệnh bằng mô hình nến hoặc mô hình giá đảo chiều.
Với xu hướng hồi thì phải đợi xác nhận đảo chiều xu hướng hồi bằng cách giá phá vỡ KL quan trọng của xu hướng hồi đó. Khi phá vỡ rồi, xác nhận đảo chiều mình mới tìm nơi vào lệnh ( đây gọi là cưỡi trên con sóng nhỏ đấy).

4 Lượt thích

Trong mục thông báo mình có bài tổng hợp những bài nên đọc đó. Bạn xem ở những bài kiểu này ở đó nhé

4 Lượt thích