Sự sợ hãi trên thị trường

hello mọi người !
Mình tên là Hiếu mình năm nay 32 tuổi. Hiện tại mình đang làm công chức ( bộ đội) mình cũng đã có vợ và 1 con gái đầu lòng.
Mình đã tham gia và biết đến thị trường chứng khoán việt nam từ tháng 6 năm 2020 đến nay cũng vẽn vẹn 2 năm. Trong thời gian đầu tư đó đến ngày hôm nay mình đã thua lỗ rất nhiều đặc biệt đầu tháng 4/2022 đã cuốn đi của mình hơn 60% vốn vì mã chứng sàn trắng bên mua và mình không thể out đc. từ tháng5/2022 mình đã tham gia vào thị trường coin với số vốn còn lại và bị sấp mặt ngay từ cái nhìn đầu tiên, mình đã thấy sự thao túng làm giá trên thị trường chứng khoán việt và ancoin, nên mình đã tìm đến forex khi tìm đến với forex thì mình chỉ còn lại 20% tài khoản và sấp mặt tiếp 1 lần nữa. kết quả là phương pháp mình đã sai sau đó ngẫm nghỉ mãi tind phương pháp mới và thấy PP này của MEDIO ổn, nhưng vì thua lỗ quá nhiều làm mình ko còn cái gọi là tự tin trên thị trường. Mỗi 1 lần xuống tiền là tay chân run tim đập loạn cả lên. Vì tâm lý hoản loạn và mất tự tin nên mỗi lần phân tích rồi vào lệnh là lại có 1 sợ lo lắng bảo mình rằng mình lại sai rồi, thế là mình lại chăm chăm nhìn vào đồ thị và các bác biết rồi đấy toàn bị cặt non khi chưa chạm SL và cắt xong giá quay đầu đi heo như phân tích à chạm TP. Thế rồi ngồi tiếc ngồi tự trách bản thân tại sao lại như vậy. Cũng chính vì thất bại trên thị trường trên mà giờ e cảmt giác sợ các bác ạ. E viết lên tâm sự như vậy để mong các bác cho e lời khuyên để e lấy lại bình tĩnh và kiếm lại số tiền đã mất, một số lượng tiền quá lớn nên nhiều khi bản thân em nghĩ ko có cách nào để mình bù lại số âm đó khi bản thân làm nghề công chức ( bộ đội). Thật sự cần lời khuyên từ các bác. E có một nguyện vọng sẽ được giao lưu và học hỏi cùng các bác, cùng phân tích và chỉ ra lỗi cho e mỗi khi phân tích sai. zalo và số điện thoại của e 096473****. mong các bác tận tình giúp đỡ e. CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BÁC, CHÚC CÁC BÁC THẬT NHIỀU SỨC KHỎE.

11 Lượt thích

1.Chia vốn ra mà quất thôi bro, đây là chiến trường đầy rủi ro nên e nghĩ bác chi 1 số Sẵn sàng mất.

1. Học bài kỹ, thực hành liên tục nếu rảnh để quen vs nhịp của TT.

2. Nhớ điều 2

3. Làm lại điều 3.

3 Lượt thích

Đóng cửa mà tu luyện bác ạ, phương pháp thì có sẵn đấy rồi giờ tự luyện tập backtest cho quen thôi, cùng phân tích thì sao mà tiến bộ được , bác cứ mang cái khoản lỗ kia để vào chiến Forex thì khó lại lắm
( Em cũng bộ đội đây bác ah)

7 Lượt thích

Thật sự e cảm ơn các bác đã trả lời e.

Bác ở đâu vậy bác. E bộ đội ở khánh hoà

1 Lượt thích

đời lạ, khi mình k biết thành ra mình k sợ vào như thiêu thân, khi gọi là biết chút chút rồi lại rén. nghịch lý nhỉ :smiling_face_with_tear:

5 Lượt thích

anh còn nghĩ đến chuyện gỡ lại nhưng thứ gì đã mất thì anh còn mất. vấn đề không phải ở thị trường, vấn đề là anh chưa trang bị đủ kiến thức và kinh nghiệm mà vẫn cố lao vào thị trường. công việc gì cũng đòi hỏi sự cố gắng, kiên trì học hỏi và thời gian. anh là bộ đội chắc cũng chưa thấy ai một bước từ lính lên tướng ( trừ bác Võ Nguyên Giáp). vậy nên việc cần làm bây giờ là làm cho thật tốt từ lúc tài khoản bé, kiên trì theo một phương pháp, quản lí vốn thật kỉ luật, xem xét phân tích lại nhưng lệnh thua và rút kinh nghiện từ lệnh thua đó. hãy cứ coi thị trường là một chiến trường, ta là người chỉ huy quân lính là số tiền của ta, mỗi quyết định vào lệnh sẽ có ảnh hưởng đến sự tồn vong của binh linh, vì thế hãy chỉ huy sao cho thật tốt, tuân thủ kỉ luật để đoạt được những thắng lợi lớn và thất bại nhỏ. cứ kiên trì như thế rồi một ngày anh sẽ trở thành một tướng quân giỏi.

5 Lượt thích

em nghĩ anh nên chấp nhận rằng tiền đó không phải của mình và đã mất hết để cho bản thân được thanh thản rồi mới học được chứ còn nghĩ là gỡ thì có khi lại mất thêm. với cả giờ cứ back test thôi anh back test chăm chỉ 3-6 tháng trên biểu đồ tradingview khoảng thời gian 2 năm gần nhất nó sẽ dạy mình nhiều thứ anh ạ nếu dữ liệu không đủ nhìn thì có công cụ backtest trên mt4 free anh em đã chia sẻ trên hội quán. và quan trọng là quản lý vốn cứ 1 phát 1% anh đánh đến già mới cháy được.

2 Lượt thích

Theo e.bác nên đánh demo từ từ lấy lại niềm tin.hơn nữa forex khơ hơn chứng khoán và coin nhiều bác k nên tập trung vào forex mà nên quay lại chứng khoán.2 năm qua chứng khoán tăng nhiều mà bác lỗ là tại bác rồi.nên đùng tiền nhàn rỗi.cấm kỵ vay mượn đầu tư

1 Lượt thích

Mình nghĩ hầu như không ai vào thị trường mà không có mất mát cả. Quan trọng là vượt qua thế nào thôi.
Tạm thời bạn cố gắng loại bỏ tâm lý muốn gỡ, vì càng có tâm lý này thì lại càng dễ mất mát. Mình cũng không biết bên chứng khoán, crypto bạn tham gia theo kiểu đầu tư cơ sở, spot hay là phái sinh. Nhưng nếu xét về đầu tư thì mình thấy chứng khoán, crypto dễ hơn Forex rất nhiều. Cái cần chỉ là sự kiên trì mà thôi.
Bạn đang gặp tâm lý như hiện tại mình nghĩ tạm thời đừng nên trade Forex vì rất dễ mất mát thêm.
P/s: Mình chuyển số điện thoại thành ***, ở thị trường tài chính này tốt nhất bạn không nên public số điện thoại vì rất dễ gặp lừa đảo. Chỉ có thể tự mình từng bước vượt qua thôi.

6 Lượt thích

Huhu tại điếc nên ko sợ súng.

1 Lượt thích

Ok a. Giờ cũng không biết làm gì nữa. A ơi cho e hỏi nếu tham gia thì tỉ lệ magin như thế nào là hợp lý ạ. Mong a làm video về chiến lược magin quản lý vốn, xây dựng kỷ luật bản thân như thế nào khi chuỗi thua dài ạ.

Đúng là 2 năm qua chứng tăng nhưng đó là thời điềm e mới bước chân tập tành vào nên chưa có lợi nhuận. Và khi thị trường dow là thua lỗ bác ạ

1 Lượt thích

Cảm ơn a đã cho e nloiwf khuyên đắt giá

Bạn cứ quản lý khổi lượng lệnh theo 1 - 2% tài khoản như mình đã hướng dẫn thì không cần quan tâm nhiều đến margin nhé. Cứ để cao lên cũng được.

3 Lượt thích

Mình hiểu được áp lực của bạn, mình cũng đã trải qua cảm giác này của bạn và mình cũng may mắn tìm được giải pháp cho riêng mình. Trước hết mình nghĩ bạn nên cân nhắc lại thật kỹ mục đích bạn muốn trade forex là gì? Nếu bạn muốn “thoát nghèo NHANH”, “giàu NHANH”, “gỡ vốn NHANH”,… tóm lại bạn muốn gì đó mình không biết nhưng có chữ NHANH ở trong điều bạn muốn thì trước hết bạn phải đổi nó thành CHẬM thì bạn mới có thể có được nó. Và quan trọng là bạn hãy nhìn nhận lại chính bản thân mình, tự quán chiếu bản thân mình xem vấn đề của mình thực sự nằm ở đâu. Đây là quá trình tâm lý của mình bạn có thể tham khảo:

Vấn đề được mình SINH ra:

• Mình bắt đầu trade coin bằng combo ảo tưởng: mình sắp giàu hơn Bill Gate rồi :rofl: + 1 rừng chỉ báo học được trên mạng + dùng đòn bẩy vô tội vạ (vì nghĩ rằng ÁP DỤNG TỈ LỆ 2% THÌ BAO GIỜ MỚI GIÀU, MÌNH LÀ NGƯỜI KHÁC BIỆT, MÌNH LÀ THIÊN TÀI MÌNH SẼ PHÁ VỠ MỌI NGUYÊN TẮC TỪ TRƯỚC ĐẾN GIỜ) = thua 200$ :rofl: (Mặc dù có bữa ăn được 70$, 10$, 5$ nhưng có bữa thua 30$, 40$).
  • Nghĩ rằng phương pháp mình sai nên bỏ tiền đi học thầy rồi theo thầy trade chứng khoán với combo ảo tưởng mới: 1 đống chỉ báo (Nhưng với trình độ được thầy dạy chứ không phải học free trên mạng nữa - lúc đó còn tự hào khoe với vk “Đố e hiểu đống loằn ngoằn trên màn hình này là gì đó?” :rofl: ) + share kèo hội nhóm + niềm tin tất thắng + nói không với margin = cắt lỗ 2tr5 :rofl:
  • Nghĩ phương pháp thầy chắc còn chưa phù hợp, mình lên mạng tìm kiến thức tiếp và rồi tìm thấy a Medio (Ánh sáng chân lý đời mình :smiling_face_with_three_hearts: ) nhờ phương pháp của a mình gỡ lại được 2tr5 bên chứng khoán rồi rút sạch vốn bên chứng, bên coin (Vì đọc trên mạng thấy nói thị trường nhỏ dễ bị thao túng => mình thua là vì cá mập thao túng giá mà thôi :rofl: ). Thấm thía những lời a nói nên mình kỷ luật lại, áp dụng nguyên tắc 2% tức là với số vốn 200$ mỗi lần SL mình mất 4$ mọi thứ tưởng chừng “bơ phẹc” nhưng kết quá là 1 lệnh nhận định đúng, đẹp theo CTTT thì vì những nỗi sợ (Sợ có thể mình sẽ sai CTTT, có thể mình sẽ mất lợi nhuận, sợ ngày về bờ ngày càng xa,… những nỗi sợ này làm cho cơ tim, cơ chân mình được tập cardio với cường độ cực cao :rofl: thậm chí quên thở, áp lực càng tăng theo cấp số nhân khi giá xuống mạnh rồi hồi lại :rofl: chỉ khi nào lệnh đó đóng mình mới bình thường lại được) mà khi lệnh mới dương được một chút hoặc mới âm chút chẻo mình vội cắt lệnh sớm, khi nó về gần TP thì mở rộng TP thêm xí nữa :rofl: (Chứ gì mà có 3R, 4R biết khi nào mới về bờ, biết khi nào mới giàu :rofl:), 1 lệnh sai CTTT lại gồng lỗ 1 cách nhẹ nhàng thậm chí cùng với sự tự tin ngút trời chắc chắn mình đúng mà mạnh dạn kéo rộng SL cho khỏi khớp :rofl: => Cơ tim, cơ chân phát triển “mạnh mẽ” trong vô thức, kỹ năng gồng lỗ càng ngày càng cao, kỹ năng gồng lời thì càng ngày càng giảm :rofl: . Sau những chuỗi lệnh SL, cắt sớm, giãn TP thì trong đầu mình cứ nghĩ: “Hình như thị trường nó ghét mình hay gì á!”, “Hình như nó cố ý chơi mình hay sao á?”, “Hình như là cả thế giới đang cố chống lại việc mình có lời phải không ta?”, “Hình như là các hiệp hội cá mập trên thế giới phối hợp lại để diệt mình phải không ta?” :rofl:
  • May mắn là khi bình tĩnh lại thì CÁI TRÍ SÁNG SUỐT lên tiếng “M NÊN GIẢM TỈ LỆ SL LẠI CÒN 1% THÔI TỨC LÀ 1 LỆNH THUA THÌ THUA CÓ 2$ THÔI TÂM LÝ M SẼ ỔN HƠN ĐÓ, QUÊN ĐỐNG LỆNH THUA TRƯỚC KIA ĐI TỤI NÓ KHÔNG QUYẾT ĐỊNH LỆNH HIỆN TẠI CỦA M LÀ SAI HAY ĐÚNG ĐÂU! M CỨ NHƯ THẾ NÀY COI CHỪNG VỀ THĂM ÔNG BÀ SỚM ĐẤY” nhưng rồi CÁI TÔI THAM LAM lại trỗi dậy “MÀY LÀM VẬY RỒI KHI NÀO GỠ VỐN? RỒI KHI NÀO M GIÀU?” không ít hơn 10l cái tôi tham lam bảo mình rằng “M TĂNG VỐN LÊN ĐI, NẠP THÊM ĐI, M CHỈ CẦN THẮNG 1 TRẬN THÔI LÀ GỠ SẠCH MẤY LỆNH THUA TRƯỚC ĐÓ, KHI GỠ ĐƯỢC ĐỐNG LỆNH THUA KIA RỒI M CHƠI HỆ AN TOÀN 200$ NHƯ THẰNG SÁNG SUỐT NÓI CŨNG ĐƯỢC MÀ, VẬY MỚI THẬT SỰ LÀ KHÔNG CÓ ÁP LỰC ĐÓ!” may mắn cho mình là không ít hơn 10l cái trí sáng suốt nó hỏi mình 1 câu OK M LÀM THEO LỜI THẰNG THAM LAM NÓI CŨNG ĐƯỢC NHƯNG T HỎI M NGHEN! NẾU M THUA M CÓ NGHĨ VỢ M SẼ CHO M RA ĐƯỜNG Ở HAY KHÔNG? M TRẢ LỜI T ĐI RỒI MUỐN LÀM GÌ LÀM! :japanese_ogre: cuối cùng nỗi sợ hãi bị vợ đuổi ra đường ở to hơn sự tham lam gỡ vốn (Ai nói sợ vợ là không tốt :rofl: cảm ơn vợ nghen :heart_eyes: ).

Vấn đề được mình DIỆT:

• Mình cho rằng a Medio còn giấu nghề nên đăng ký khóa học, backtest 1 thời gian, sau đó quay lại forex và rồi chuỗi thua vẫn kéo dài vì tâm lý tham lam, sợ hãi :rofl:
  • Tạm ngưng tập 1: Mình quyết định tạm ngưng hết tất cả không làm gì hết không trade, không học, không basktest mà chỉ ngồi đó tự hỏi mình gặp vấn đề ở đâu? VẤN ĐỀ CHẮC CHẮN LÀ Ở PHƯƠNG PHÁP RỒI? CHẮC PHƯƠNG PHÁP CỦA A MEDIO CHƯA PHÙ HỢP VỚI MÌNH hỏi xong thì chạy đi sáng tạo ra phương pháp chén thánh của bản thân mình thông qua các loại chỉ báo trước đó + kết hợp phương pháp Medio rồi quay lại. Kết quả bạn cũng đoán được, chuỗi thua vẫn nhiều hơn chuỗi thắng rồi cũng cảm thấy sai sai lại chạy về với mỗi một mình a Medio :rofl:
  • Tạm ngưng tập 2: Chắc là do mình chưa thành thạo phương pháp của a Medio, mình nghĩ phương pháp của a Medio là chân lý rồi, mình cũng thích đơn giản cơ mà => quay về basktest ngày đêm cho cứng hơn rồi come back và lại SẤP MẶT :rofl: nhưng lần này sấp nhẹ hơn :yum:
  • Tạm ngưng tập 3: Mình ngưng hết mọi thứ như lần 1, rồi tự độc thoại nội tâm và phát hiện “Mình rất sợ mỗi lần vào lệnh, nhưng tại sao mình lại sợ? Là vì mình chưa tự tin nên mình sợ ak?” Chắc là vậy rồi. Mình lên gg seach"Tự tin là gì?" (Nếu không biết tự tin là cái gì thì làm sao mà có được nó :yum: ), khi biết nó là cái gì rồi thì tiếp tục seach “Làm sao để tự tin” rồi nghiên cứu, học hỏi, rèn luyện, cải thiện tâm lý làm sao cho tự tin hơn , trong quá trình vừa nghiên cứu vừa tự vấn bản thân đó mình phát hiện trong nỗi sợ của mình còn ẩn chứa lòng tham: “tham giàu nhanh”, “tham gỡ vốn nhanh”,… phát hiện ra tâm lý bắt 1 cái lệnh ở hiện tại gồng lời cho những sai lầm trước đó của mình, trong quá trình basktesk khi vào lệnh đúng thì thôi chớ sai là tìm mọi cách giải thích bất chấp cách giải thích đó có hợp lý hay không (Thay thì chấp nhận một số trường hợp không giải thích được chỉ đơn giản là xác suất rủi ro của phương pháp mình đang dùng), rồi nhìn trước lệnh tăng hoặc giảm phía sau để hợp lý lệnh mình định vào,… rồi cái gì đến cũng đến, khi mình bắt đầu biết rõ mình sai ở đâu, cần hoàn thiện cái gì thì mình dần hoàn thiện bản thân hơn, mặc dù đã cải thiện hơn mình trước đây rất nhiều nhưng vẫn còn hồi hộp, vẫn còn tâm lý gồng lệnh cho sai lầm cũ.

Gợi ý giành cho bạn:

• Nếu mình nói BẠN HÃY QUÊN ĐI NHỮNG THẤT BẠI TRƯỚC ĐI, LÀM LẠI NHƯ CHƯA CÓ GÌ XẢY RA ĐI THÌ LÀ NÓI DÓC vì với bản thân mình tuy mất 4$ nó không là gì, mất 200$ cũng chả là cái gì với số vốn hiện tại của mình nhưng mình vẫn khó mà quên được số tiền thua đó thì làm sao bảo bạn quên đi 80% số vốn bạn đã mất được. Mình chỉ là có 1 chút may mắn trong quá trình quay về quan sát chính mình là có thực hành thiền khá lâu trước đây, nhờ nghề trade mà mình thấy được trước giờ cái tham, cái sân, cái si của mình nó chỉ ẩn đi chứ không hề giảm bớt như mình nghĩ.

• Các bước mình đã áp dụng và thành công, bạn có thể tham khảo:

Bước 1: Hãy tạm dừng tất cả đừng tham gia bất cứ lĩnh vực trade nào nữa hết.

Bước 2: Tham khảo thử thách thiền 30 ngày trên hội quán hoặc bất cứ phương pháp thiền, yoga nào đó mà bạn cho rằng có thể giúp tâm mình bình tĩnh lại.

Bước 3: Khi tâm đã yên, cái tôi ảo tưởng, cái tôi sợ hãi, cái tôi sân si nó lắng bớt lại thì hãy tìm cách giải quyết vấn đề là mình sai ở đâu rồi cải thiện cái sai đó, basktest kiểm chứng thật nghiêm túc, chỉ vào lệnh khi có xác nhận,…

Bạn hãy ghi nhớ kỹ những điều này CHÚNG TA CÓ THỂ SINH RA VẤN ĐỀ THÌ CŨNG CÓ THỂ DIỆT ĐƯỢC VẤN ĐỀ (Giống như ông bà ta hay nói TAO ĐẺ M ĐƯỢC THÌ TAO KHIẾN M ĐƯỢC NGHEN CON :rofl: ), HÃY TÌM KIẾM RA CỐT LÕI VẤN ĐỀ TRONG CHÍNH BẢN THÂN MÌNH ĐỪNG CHẠY THEO BÊN NGOÀI MÀ QUÊN MẤT BẢN THÂN MÌNH.

Sau khi tâm bạn đã an yên, mọi thứ ok hết lúc đó bạn hãy quay lại thị trường forex hay coin hay chứng khoán hay bất cứ thị trường tài chính nào mà bạn muốn (Không bao giờ là muộn hết) với nguyên tắc mà hàng trăm người thành công luôn nói với người mới: “Hãy bắt đầu đầu tư với số vốn mà nếu mất nó sẽ không ảnh hưởng tới sinh hoạt hằng ngày của bạn”. Cùng với 5 điều cần nhớ để trở thành Traders có lợi nhuận của a Medio:

1. Rủi ro cho mỗi lệnh dừng lỗ chỉ 1 hoặc 2% tài khoản
  2. Đặt rủi ro cho mỗi lệnh như nhau, bất kể bạn nghĩ rằng lệnh đó có chắc chắn đến đâu ( VD: mọi lệnh đều chỉ 1% )
  3. Không vì thua nhiều hay thắng nhiều mà phá vỡ nguyên tắc.
  4. Không nhồi lệnh hay vào lệnh mới khi lệnh cũ chưa đưa được stoploss về hòa vốn.
  5. Di chuyển điểm stoploss khi lệnh đã lãi 1:1 hoặc keylevel đã hình thành để bảo toàn vốn hoặc một phần lợi nhuận dù không đạt target.

Tổng kết:

• Nếu bạn thấy rằng quá trình phía trên quá lâu, quá gian nan, quá khó, quá cực khổ, quá mệt mỏi,… 1001 lý do nào đó mà bạn có thể nghĩ ra để ngăn cản bạn nỗ lực, để thuyết phục chính bạn rằng bạn không thể làm được thì lời khuyên chân thành của mình (Nếu bạn không muốn mất luôn 20% tài khoản còn lại thì bạn hãy xem như 80% tài khoản kia bạn đã đi đánh bạc và thua sạch, xem như 1 trải nghiệm đáng nhớ về cờ bạc.): “Mọi thứ nên dừng lại ở đây, bạn hãy lên gg seach nghề freelancer phù hợp với bạn để kiếm thêm thu nhập.Thành công là quá trình bạn hoàn thiện chính mình, tiền chỉ là kết quả tất yếu sau khi bạn đã giỏi hơn bạn của ngày hôm qua mà thôi. Không ai ngăn được bạn đến được với thành công ngoài chính bạn cả. Vẫn còn rất nhiều nghề an toàn hơn giúp bạn giàu có chứ không chỉ có nghề trade đâu.”
  • Vài dòng chia sẻ, tuy hơi dài nhưng là chút thành ý của mình gửi đến bạn và một vài ai đó có duyên đang THẬT SỰ MUỐN tìm kiếm giải pháp giải quyết vấn đề của mình (Rất nhiều bạn bị nhầm lẫn giữa “TÔI THẬT SỰ MUỐN tìm kiếm giải pháp cho vấn đề của mình” và “TÔI NGHĨ LÀ TÔI MUỐN tìm kiếm giải pháp cho vấn đề của mình”). Vì ngày trước mình bế tắc không có ai chia sẻ hay giúp đỡ (Chỉ toàn là những lời khuyên chân thành kiểu như: “Sao t thấy người ta chơi chứng khoán bán nhà kìa, m coi chừng đó nghen”, “M nên chọn cái nghề nào nó thật xí chớ t thấy nghề này nó ảo ảo sao á?”, “FLC vừa sập kìa m!”, “BTC sập kìa m!”, “M nên kiếm cái nào ổn định chớ sao t thấy cái này giống quánh bạc quá!”, “Gần nhà t cũng có thằng chơi gì gì đó trên mạng mà nó kêu bị lừa mất 400tr đó m, m coi cẩn thận nghen!” :rofl: vâng vâng và mây mây, 1001 lý do để bỏ cuộc) nên mình mong ai đó đã từng giống mình có thêm chút động lực để vững lòng hơn, sẽ thoát ra khỏi bế tắt nhanh hơn mình, thành công hơn mình. Cuối cùng, dù là bạn chọn gì đi chăng nữa thì mình cũng chúc bạn sớm vượt qua được giai đoạn khó khăn hiện tại, chúc bạn thành công. :pray: :pray: :pray: :pray: :pray:
    P/s: Mình viết xong đọc lại cứ nghĩ đang chép lại câu chuyệncủa ai đó chứ không nghĩ là mình của quá khứ luôn :rofl: À! Mình hơi dốt văn nên câu cú hơi lủng củng bạn thông cảm :grin:
14 Lượt thích

Chia sẻ rất hay cảm ơn Bác

1 Lượt thích

Cảm ơn, mình viết xong đọc đi đọc lại, sửa đi sửa lại để cho nó gọn gàng súc tích hơn mà vẫn cứ lòng thòng thê tha quá :rofl:

2 Lượt thích

hãy tự đứng lên bằng đôi chân của mình thôi, không ai giúp được mình ngoài bản thân mình cả, chúc bạn thành công nhanh chóng về bờ.

hahaa chia sẻ của bạn rất có ích, mình đọc mà cứ cười xỉu. :rofl: