[Sổ Tay Trader] Quy trình phân tích lệnh "chuẩn" Price Action Master

đơn giản mã cứ phải xem đi xem lại mãi a ạ. mỗi lần dính sl hay thấy mình nhận định sai lại phải tìm lại bài viết liên quan để ôn lại lần nữa. mà lần sau gặp vẫn cứ sai y nguyên như thế mới đau

1 Lượt thích

đọc 3 lần vẫn còn ngờ ngợ chưa hiểu lắm :frowning: .

Dạng hiểu đc sơ ý nhưng thấm mạnh thì vẫn chưa dù ngày nào vẫn nhìn theo góc nhìn price action :frowning:

1 Lượt thích

Bạn đọc xong rồi thực hành và đừng đọc lại ngay. Thực hành chán chê vài ngày sau quay lại đọc lại thì hiểu luôn ấy mà. Trade nó cũng giống học tiếng anh, cần thời gian chứ không nhồi 1 phát mà hiểu hết ngay đâu

13 Lượt thích

Mình vẫn chưa hiểu trường hợp dễ nhầm lẫn t2. Ví dụ trade tf 15 thì xuống m5 nó là xu hướng thì klv m5 nếu tìm dc cũng là klv m15 đúng ko ad @Medio

3 Lượt thích

B này thắc mắc cái th này chắc phải cả tháng rồi quá @@ theo mình hiểu thì như tn B tham khảo xem.
Còn th k chắc thì tốt nhất k vào lệnh.

4 Lượt thích

Bạn tham khảo hình dưới của bạn @nhantran nhé. Ý mình cũng là như vậy ý. Nhưng xuống tf nhỏ phải thật rõ. Chứ những cú hồi 2 cây bé chưa chắc đã là hồi đâu nhé.

1 Lượt thích

Tới hôm nay mới vô đọc hết bài thì thấy commemt này. Quá đúng, đúng từ việc trade đến học tiếng Anh hihi. Hiện tại mình chỉ trade 1 khung m5 hay m3 (khung m15 chỉ tham khảo thêm) gần như ngày nào cũng có lệnh Sl tầm 12 pips tỷ lệ win rất cao nhưng R:R tầm 3 hay 4 và phải canh lệnh. Từ ngày trade như vậy mình cũng ko dám vô đọc bài nữa vì sợ loạn chưởng. Chỉ nắm vài kiến thức quan trọng về vùng đảo chiều và cưỡi sóng nhỏ (tôn trọng trend m3 hay m5). Túm lại hiểu tới đâu làm tới đó từ từ mới nâng cao được. (Nhiều bạn loạn có thể vì muốn trade giống Medio 100% :wink:)

9 Lượt thích

Anh @Medio có thể chỉnh lại chút đc ko ạ? có 1 số ảnh ko xem đc ạ.

Mình kiểm tra lại thấy bình thường mà nhỉ. Bạn chụp thử màn hình của bạn xem như nào hoặc Ctrl + F5 xem sao

Cảm ơn bạn đã chia sẻ

3 Lượt thích

Anh @Medio em có 1 câu hỏi là nếu giá đang ở vùng ko là gì trong TF lớn (Ko phải đỉnh đáy cũ, KLQT, ko phải nơi bắt đầu con sóng) nhưng nếu nó nằm ở keylevel fake của timeframe lớn thì có cần cân nhắc ko ạ? Em cảm ơn.

Theo mình thì nên cân nhắc, bạn kiểm tra hành vi của giá, nếu tại KL Fake ấy, hình thành cấu trúc mới thì tự tin mà vào lệnh thôi.

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn, tại mình bị phân vân giống trường hợp giá bị kẹp giữa 2 KLQT thì ko trade ấy, trong trường hợp này giá bị kẹp giữa KLQT của XH nhỏ và Keylevel Fake của khung lớn, ko rõ có nên đứng ngoài chờ nó phá 1 trong 2 đầu ko?

2 Lượt thích

Trường hợp này thì đứng ngoài thôi bác, đợi giá phá được KLQT của XH nhỏ (Break Of Structure) thì đặt lệnh limit tại KL Fake hoặc đợi giá về lại KL Fake thêm một lần nữa thì vào lệnh.

Mong anh Trung và mọi người giải đáp giúp em là: trường hợp 2 tại mục “3. Những trường hợp dễ nhầm” khác gì so với trường hợp có tỉ lệ thắng cao nhất khi đi theo xu hướng hồi tại hình dưới ạ.

Nó cùng đi xa khỏi đỉnh, đáy cũ nhưng một bên a bảo không an toàn, một bên lại là cách vào lệnh khá tốt ạ. Em cám ơn.

4 Lượt thích

Sao mình thấy kiểu phân tích mới này của Medio có vẻ có nhiều chỗ dễ mắc lỗi nhỉ, hay là do mình chưa thích nghi kịp. Hồi mới đầu mình học theo thì sẽ như thế này. Mình ví dụ với xu hướng giảm đi.
1/ Xác định xu hướng H4 là giảm, keylevel H4=> Giá còn nằm dưới keylevel H4 thì xu hướng vẫn là giảm
2/ Xuống tf H1

• H1 Tăng: Dự đoán còn tăng tiếp về đến klvqt h4 hoặc đáy cũ h4 => Xác định keylevel tăng của H1, hoặc đỉnh cũ H1, chờ giá về đến vị trí đó rồi mới xuống tf m15, tf vào lệnh để tìm 1 mô hình đảo chiều hoặc điểm đảo chiều xu hướng(điểm phá vỡ của tf m15, có thể vào lệnh luôn sl sau klvqt h1 hoặc chờ retest của m15)
  • H1 Giảm: Hợp lưu của H4 và H1, nếu dự đoán còn giảm tiếp, => chờ giá hồi lại 2 vị trí đáy cũ H1 hoặc klvqtH1 thì xuống tf vào lệnh tìm vị trí vào.

Với style medio cũ thì mình thấy phân tích nhìn chung là như vậy.
1/H4 nhìn nhận xu hướng và các vùng sl tp lớn
2/H1 nhìn nhận xu hướng hiện tại và chờ đợi giá về vùng có thể vào lệnh. Có thể thôi nhé.
3/M15 tf vào lệnh thì quan tâm nhất là phá vỡ và mô hình đảo chiều.

Mình viết thế này vì có thử backtest theo cách mới là nhìn chỉ 2 tf và nhận thấy khá nhiều lỗi dễ mắc phải. Điển hình là tại M15, xu hướng là tăng, đôi khi giá đã phá vỡ đảo chiều và mình hay target về điểm bắt đầu, mặc dù tại h1 cũng là xu hướng giảm và có hợp lưu h1, m15. Nhưng H4 nó lại là đỉnh cũ hoặc fibo của xu hướng tăng lớn và mình hay bị sót.

Góp ý thêm cho mọi người về góc nhìn cũ của Medio, cá nhân mình thấy góc nhìn này phân tích tốn thời gian hơn nhưng toàn diện hơn.

6 Lượt thích

Còn về đỉnh đáy cũ của xu hướng lớn hơn phải ko anh?

1 Lượt thích

vậy là bác vào lệnh hợp lưu của ít nhất 2 timefram còn H4 giảm H1 giảm M15 giảm thì là 3 timefram rồi vậy là chắc ăn nhất rồi hi

cảm ơn vì những chia sẻ của anh, thực sự rất ý nghĩa luôn

1 Lượt thích

Medio và cả nhà cho mình hỏi cái này với ạ. Là 1 trường hợp của medio nói nên vào lệnh(như hình mình copy), hình bên cạnh mình có vẽ thêm một trường hợp nữa thì trường hợp này có thể vào lệnh được ko ạ.