[share free indicator tự code bài 2 ] Giải thích chi tiết thuật toán indicator keylevel

Links Bài 1 ( dành cho ae nào chưa đọc ) ([share free indicator tự code bài 1 ] auto vẽ keylevel+Backtet+Res theo pp Medio)

• Chào toàn thể ae, ở bài 1 mình share thì còn nhiều ae chưa rõ về thuật toán của mình nên ko góp ý được hoặc ko sử dụng đúng dc dẫn đến kết quả lọc nhiễu ko cao .
    => Mình cũng lưu ý với ae là " tool chỉ là tool " còn cùng là 1 thanh gươm rèn ra có người thành kiếm khách có người lại treo tường nên chủ yếu là ae phải hiểu rõ về tool thì mới xem dùng dc ko , còn hiểu rõ rồi dùng thì phải tiếp tục cải tiến cách dùng nó sao cho phù hợp với nội công hiện tại của bạn !

• Bài này mình sẽ giải thích thuật toán của mình như sau :
    ()Phần A : Bắt đầu chạy tool => kết quả thu đc : Keylevel lần đầu
    (
    )Phần B : Xác định Res lần đầu => Kết quả thu được : REs lần dầu
    => 2 phần A,B này tool chỉ thực hiện lần đầu tiên chạy tool
    ()Phần C : Hình thành RES sau khi Keylevel thay đổi ( New hoặc move )
    (
    )Phần D: Nếu ko full Break thì xét xem có thay đổi RES KO + có Fake_Break ko
    ()Phần E : Nếu Full Break RES => dời keylevel mới ( trạng thái key giữ nguyên ) , Nếu Full Break Key => New keylevel ( trạng thái key thay đổi Resistance <=> Support ) . Kết thúc phần E sẽ quay lại chạy phần C từ cây sau đó.
    ------------> Bắt đầu thôi ^^ !
    (
    )Phần A : Bắt đầu chạy tool => kết quả thu đc : Keylevel lần đầu
    1/ Lỗi load indicator :

• Khi gặp lỗi này ( Đa số là lỗi khung bạn vừa bật load ko đủ max_bar bạn đang muốn vẽ key ) thì bạn nên load lại indi hoặc chờ tí rồi load lại để chờ load đủ lỗi hoặc hết lỗi để indi chạy đúng !
    2/ Xác định keylevel lần đầu ( auto ) : tool sẽ lấy số max_bar các bạn chọn để Scan max high và min low trong khoảng bar đó ( tính từ bar hiện tại ).
    => Nếu max high xuất hiện trước ( về mặt thời gian ) thì key ban đầu sẽ là Keylevel_Resistance và bắt đầu vẽ key zigzag tại max high
    => Nếu min low xuất hiện trước ( về mặt thời gian ) thì key ban đầu sẽ là Keylevel_Support và bắt đầu vẽ key zigzag tại min low
    3/ Bắt đầu xét zigzag theo 2 tiêu chí độ Xa ( Depth ) và độ Sâu ( Deviation )

• Như hình trên thì nếu bạn đang để độ Xa ( Depth nhỏ hơn 12 ) thì mốc xét đủ xa sẽ đạt đủ xa , sau đó mới xét đủ Sâu lớn hơn hoặc bảng 1 tỉ lệ >=Deviation x ATR[hiện tại] nếu đạt đủ sâu thì => Dạt đủ xa và sâu so với RES_M1 ( Theo hình )
    (***)Phần B : Xác định Res lần đầu => Kết quả thu được : REs lần dầu

• Hình trên mình đang lấy ví dụ ( độ xa Depth = 30 và độ sâu Deviation = 3 )
    => Trong lần đầu chạy tool sẽ lấy RES lần đầu khi giá chạy đủ xa + Đủ sâu khỏi keylevel lần đầu và sau đó mới xét đến pullback đủ xa + Đủ sâu với gốc tính pullback thì sẽ vẽ RES

• Như hình các bạn sẽ thấy điểm Hight cũ ko đạt đủ xa (Depth = 30 mình cài ban đầu ) High cũ thì Depth=21 thôi vậy khi này nên tool sẽ đợi nó đi tiếp đủ xa ( ko có chuyện đâm ngược lại key nhé vì key hiện tại là min low rồi ^^ cùng lắm nếu các bạn để Depth xa hơn khoảng max min hiện tại trong max_bar xét thì nó ko vẽ dc zigzag nào thôi khi đó keylevel ban đầu chính là keylevel hiện tại luôn :smiley: )
    => Mình mở rộng phần độ sâu luôn chung phần này lun nhé , giả xử ở high cũ ( mình cài Depth = 20) đi là nó đạt độ xa + sau so với keylevel rồi , nhưng đến điểm low 1 và low 2 ( Đạt đủ xa với high cũ ) nó vẫn ko đủ độ sâu so với điểm bắt đầu pullback là high cũ (giả sử độ sâu mình để tận 100 đi ) thì ok tool vẫn sẽ đợi đến khi high thay đổi ( xuất hiện high lớn hơn ) hoặc đủ độ sâu ( xuất hiện low bé hơn và đủ độ sâu ) thì nó mới xét tiếp

• Đến khi nào điểm high cao nhất hiện tại tính từ key ( Đang xét trong ví dụ này ) đạt độ xa và đạt độ sâu so với keylevel và pullback đủ xa và sâu với gốc pullback ví dụ này là High hiện tại thì tool sẽ vẽ dc RES Ban đầu như hình minh họa trên ! ( hình này ko phải kết quả của Depth 30 và deviation 3 mà đây là hình mình cắt minh họa thôi , các bạn cứ xem là pull back đủ xa và xâu rồi nhé ^^ thì nó vẽ RES như thế chứ lấy theo Depth30 là nó ko đủ xa pull back đâu :smiley: hihi )
    (***)Phần C : Hình thành RES sau khi Keylevel thay đổi ( New hoặc move )

• Từ phần C là mỗi nến đều bắt đầu xét từ phần C này ( còn A và B chỉ lần đầu chạy tool thôi , mình nhắc lại ko ae quên )

• Ở phần này cũng là tạo RES ( nhưng là RES hiện tại sau khi keylevel thay đổi New hoặc move ) nên độ xa và sâu với keylevel thì hiển nhiên là đạt rồi quan trọng độ xa + sâu pullback nữa thôi là xác định dc res , nếu ko pull back mà tiếp tục di chuyển độ xa so với keylevel thì mốc độ xa xét pullback lại thay đổi thôi ^^ .

• Trong hình thì độ sâu pullback high cũ so với gốc pullback là low cũ ko thỏa ( Vì mấy cây đó nó chạy to đùng lên kéo theo ATR ngay nó đó nó to kéo theo Deviation*ATR ko đạt ) đến lần pullback high hiện tại thỏa độ xa(ở ví dụ này coi như thỏa ) + sâu pullback so với gốc pullback là low hiện tại nên RES Dc vẽ ra .
    ( )Phần D: Nếu ko full Break thì xét xem có thay đổi RES KO + có Fake_Break ko

• Phần này là sau khi đã vẽ RES rồi , tool sẽ xét tiếp ( từ cây sau khi vẽ RES , chứ vừa vẽ nó ko có xét phần D này )
    => Mình nhắc lại phần Break là full Break ở phần này luôn nhé :

• Break : là khi đóng nến qua keylevel => Break Key ; đóng nến qua RES => Break RES
    ( Nhắc lại bài 1 : Nếu lần đầu tiên Break thì bar_Break sẽ cộng thành 1 , để Bar_Break = 2 thì yêu cầu là cây Break đó phải đóng qua râu của cây Break đầu tiên chứ ko phải đóng qua Key và RES nữa , tương tự cho các Bar_Break =3 ( thì đóng qua râu Break 2 )… đến Bar_Break mà các bạn input ! )

• Full Break : là khi đạt Bar_Break input ban đầu , sau đó xét tiếp độ sâu Break ( Cái này tương tự Deviation nhưng để với tên khác là rate_ATR_Break thôi ) thì mới thành Full_Break )

• Fake_Break : Nếu có Break mà ko đạt thành full Break mà giá ko tiếp tục phấn đấu full Break nữa mà CLose vào lại vùng Key hoặc RES thì số đếm Bar_Break = 0 ( reset mọi công sức cái tội ko cố gắng ) và râu em có cố gắng Break nhất ( lần đầu thôi - lần đầu luôn dc ưu ái ) được đặt cái tên là Fake_Break nếu đó là Fake_Break_keylevel. ( còn fake_Break RES thì có ý nghĩa tinh thần để xét dời RES thôi ko dc đặt tên ^^ ) .
    => số đếm Bar_Break bị reset thì lần sau Break phải xét đếm lại từ đầu ( ae nhớ vụ này nhé )

• Râu để xét di chuyển RES : Nếu có Fake_Res hoặc ko fake_RES nhưng có râu giá đâm qua RES ( như trong hình là Res hiện tại là fake_Break của REs cũ và High hiện tại là râu qua RES hiện tại nhưng ko fake_break_res hiện tại )
  • Nếu điều trên thỏa , sẽ xét tiếp là giá ko Break tiếp mà quay đầu về keylevel , quay đầu qua vùng cấm địa ( trong trường hợp này là Low thấp nhất từ RES Đến cây có râu để xét di chuyển RES ) thì REs sẽ bị vẽ lại ( cả zigzag cũng vẽ lại theo RES mới )
    => Khi RES dc vẽ lại thì Fake_Break_RES(Nếu có ) sẽ dc reset =0 .

(***)Phần E : Nếu Full Break RES => dời keylevel mới ( trạng thái key giữ nguyên ) , Nếu Full Break Key => New
=> Nếu Full_Break_Keylevel ( Đảo chiều ) thì : keylevel New và trạng thái ( màu ) sẽ thay đổi RESistance <=> Support.
=> Nếu Full_Break_RES ( tiếp tục Trend ) thì : keylevel move ( dời đến vị trí mới ) và trạng thái ( màu ) sẽ giữ nguyên .
( Res reset về 0 , tất cả số đếm Bar_Break , fake_break cũng dc reset hết để cây sau lại xét lại từ phần C tiếp chu trình mới )

====> Kết : Đây là toàn bộ thuật toán vẽ keylevel mình đang áp dụng cho tool này , Mong ae đọc hiểu nó cũng như áp dụng test lại để tìm ra lỗ hổng ( lỗi ) hoặc ý kiến thêm để em tool này dc tối ưu hơn nữa . Mình sẽ sớm xuất bản Premium 1 tháng cho ae trải nhiệm và góp ý ( mình đang làm hướng dẫn cho Premium xong mình sẽ up lên )

• Bản premium hiện tại có 1 số chức năng sau :
    1/ Alert khi Break(lần đầu ) cho Key, RES, Backtest và full Break khi đạt full Break key hoặc RES . ( áp dụng TimeFrame hiện tại đang chạy indi )
    2/ Alert bất kỳ trendline , hline ( Break up , dow hoặc cả 2 hoặc chỉ cross tùy chọn ) với bất kỳ nến Timeframe nào ae quy định ( Cái này như tradiview ) ví dụ : ae thích để alert cho H1 và chỉ hiện Alert Break_up thì trong phần đặt tên(name) trendline hoặc Hline bất kỳ ( ae thêm vào đầu hoặc đuôi H1_Up ) là tool sẽ tự quyets cho ae , VD muốn H2 nữa thì lại thêm đuôi H2_Up … ( 1 trendline và Hline có thể nhiều TF cùng quyet nếu ae đặt tên có thành phần nhận diện , cái này Tradinview ko có nha ^^ )
    3/ Phần EMP premium ( engulfing , Mabubozu,Pinbar ) : riêng phần 3 này là 1 indi riêng mình tích hợp vào nó gồm các chức năng :
  • Được tùy chọn nhận diện các thông số lọc EPM :
    → Engulfing : tỉ lệ range(high-low ) so với cây trước , tỉ lệ rate so với ATR hiện tại , tỉ lệ volume so với volume cây trước , tỉ lệ thân và râu nến .
    → Pinbar : tỉ lệ râu từ chối ( râu pinbar ) , rate_ATR , rate_volume , tỉ lệ thân râu .
    → Mabubozu : rate_ATR, rate_volume , tỉ lệ râu mabubozu(nếu khác 0 mặc định là 0 ) so với thân nến
  • Lọc các bộ lọc bổ sung dc tùy chỉnh trong input : các đường EMA ( được tùy chọn 4 đường ) , vùng sideway với số cây tùy chọn ( 2 vùng ) , lọc RSI , lọc follow trend ( tức là chỉ buy khi ema 20 > 50 hoặc sell khi ema 20<50 , cá đường ma tùy chọn ở input )
    … Mình sẽ viết cụ thể ở bài sau
  • Đặc biệt sau khi các bạn chỉnh EPM xong sẽ xuất ra bảng visual ( backtest ) nếu vào lệnh theo setup đó để các bạn biết các thông số tỉ lệ thắng thua
  • Đặc biệt hơn ngoài visual của setup EPM hiện tại các bạn inpunt, tool còn tự tính tối ưu ( Optimization ) để tìm thông số đẹp nhất và xuất kết quả đó ra cho bạn so sánh đồng thời báo thông số tối ưu cho bạn lấy sài vào lần sau .
  • Đặc biệt hơn nữa indi này kèm 1 bản EA để giao dịch y chang với những j bạn cài ở indi ( bản EA này bán riêng )

=> Mình sẽ sớm hoàn thành bản hướng dẫn full bản premium rồi up lên bản Premium 1 tháng free cho ae cùng test ! Thân ái !

12 Lượt thích

Mình viết xong rồi , mong ae test qua tool và cho mình nhận xét về thuật toán nhé ! Mọi đóng góp có ý nghĩa mình xin tặng free bản premium ( tính tháng có cộng dồn ) ^^ . thời gian đóng góp ko có hạn chế thời gian ( tính từ khi đăng bài này ) Thân ái toàn thể ae :smiley:

3 Lượt thích

xin link download bạn ơi

1 Lượt thích

Mình đọc bài xong vẫn chưa hiểu chuyên sâu về tool của bạn lắm :joy: nhưng mình có thể thấy được tâm huyết và nhiệt huyết bạn bỏ ra nhiều như nào. Mình đã download và backtest thử tool của bạn rồi, những chỗ fake break trước mình không chắc chắn giờ đã có thể nhìn ra một cách dễ dàng, như cặp EU hôm nay mình đang gồng tp. Cảm ơn bạn rất nhiều (^^)

2 Lượt thích

links down load ở bài 1 : [share free indicator tự code bài 1 ] auto vẽ keylevel+Backtet+Res theo pp Medio bạn nha

2 Lượt thích

Cho mình xin mail của bác để trao đổi thêm vs feedback sau backtest nha

1 Lượt thích

Mời bạn test bản chính thức ở bài 3 này nhé ( bản 1 và 2 là bản demo nên khó tránh khỏi lỗi do chưa hoàn thiện ^^ ) . Links bài 3 : [share free indicator tự code bài 3 ] share auto_keylevl_medio Free ( mãi mãi ) + Premium 1 tháng phiên bản MedioGroup - #4

1 Lượt thích