Review những lệnh tuần này của mình (tập 3)

Hi m.n! Mình xin review những lệnh mình vô được trong tuần này.
Tuần này mình bị âm, gãy mất chuỗi 4 tuần win liên tục. :(((

Những lệnh hòa với âm nhỏ mình ko liệt kê vô đây nhé.

Lệnh 1: AudChf 18h40 ngày 13/6/2023

Và sau đó.

Cái kết:

Lệnh 2: UsdCad 16h50 ngày 14/6/2023

Cái kết:

Lệnh 3: GbpAud 19h30 ngày 14/6/2023

Lệnh 4: GbpAud 1h ngày 15/6/2023

Lệnh 5: UsdJpy 19h50 ngày 15/6/2023

Sau mình thấy như z:

Lệnh 6: AudUsd 20h30 ngày 15/6/2023

Lệnh 7: EurAud 23h40 ngày 15/6/2023

Lệnh 8: CadJpy 10h ngày 16/6/2023

Lý do:

Tổng kết mình âm 1R.

Nhìn lại các lệnh, mình thấy mình có thể làm tốt hơn, nếu 2 lệnh đầu tiên mình không cắt lỗ sớm thì kết quả có lẽ đã khác :)))). Thôi thì rút kinh nghiệm cho tuần sau vậy.

Có bạn hỏi mình trade nhiều cặp và vô nhiều lệnh vậy thì mình nhìn chart cả ngày sao? Mình có quy tắc tìm kèo của mình và mình nhìn kèo khá nhanh, khi thấy có vẻ giống với kiểu mình vô lệnh thì lúc đó mình mới xét kĩ hơn còn không thì mình lướt qua luôn. Vì chờ giá phá qua keylevel quan trọng rồi chờ giá hồi trở lại nơi bắt đầu xu hướng nó cũng khá lâu nên thường 2-3 tiếng mình mới lướt tìm kèo 1 lần.

Chúng ta ở đây là để học phương pháp a Medio chia sẻ. nhưng còn phong cách giao dịch hay quy tắc vô lệnh thì mỗi người một khác nhau và tự đúc rút ra làm sao cho phù hợp với bản thân.

Mình khuyên là nếu bạn chưa có lợi nhuận đều thì không nên trade nhiều cặp như mình vì thật sự ngẫm lại thì lúc mà mình thấy mình hiểu bài nhất là lúc mà mình chỉ xem mỗi 2 cặp là GU, EU và trade khung m5, m15.

Giờ mình chỉ cố gắng khắc phục điểm yếu là cắt lỗ sớm (do mình cứ nghĩ là đỡ lỗ được đồng nào hay đồng đó) và mình biết vô càng ít lệnh càng tốt nhưng chưa sửa đc (đang cố gắng cải thiện dần vì hồi xưa thường ngày mình vô cả chục lệnh nên giờ tuần vô được từng đó lệnh mình thấy cũng đỡ nhiều rồi :))) )

Có 1 cái mình thấy mình làm tốt nhất từ khi học a Medio là quản lý vốn của từng lệnh, có lẽ nhờ vậy mà mình tồn tại được với thị trường này, mình luôn nghĩ là thị trường chỉ chờ lúc mình không quản lý vốn để lấy tiền của mình (do tự tin quá hay nóng nảy muốn ăn thua) từ đó mình luôn quản lý chặt số tiền mỗi lệnh.

Bài viết hơi dài dòng nên thôi mình xin dừng ở đây. Chúc mọi người tuần mới trade hiệu quả.

14 Lượt thích

Hay quá.mong tuần nào b cũng ra bài viết ntn.mình thấy pp này khá hiệu quả với mình

3 Lượt thích

tuyệt vời , cảm ơn a nha

1 Lượt thích

hhh, lặp đi lặp lại hoài cũng ko hay lắm. :joy: mình đg tính làm thêm tập nữa cho tròn 1 tháng rồi ở ẩn tu luyện tiếp.

1 Lượt thích

Ừ nhỉ đoạn này e cũng thua giống a, giờ nhìn lại thấy mình ẩu thật …

Lệnh này thì e nghĩ giá đoạn đó nó đã là cái gì đó rồi nên việc vào lệnh theo e là 50/50

1 Lượt thích

Ngay sau đoạn thua lệnh UJ đó thì e dính sl thêm 1 lệnh nữa và vẫn chưa biết sai ở đâu, hay là do e xác định KLQT lại sai rồi ạ , mong anh chị chia sẻ góc nhìn của mình ạ

2 Lượt thích

Thanks b đã góp ý, đúng lệnh này lúc vào mình ko tự tin lắm, đến khi chạy xong mình cũng ko biết đã pt đúng hay sai luôn. :rofl: chắc lần sau nên né những trường hợp như này.

Ở khung thời gian 1p thì giá hồi để tạo nên keylevel quan trọng mình đánh giá là hồi đẹp rồi, còn phá đáy cũ đã rõ ràng chưa thì b nên lên thêm khung 5p để kiểm tra lại.

Ở khung 5p ta thấy như z:

Nếu nó phá đáy cũ rõ ràng với lực hồi lại ko mạnh thì ta có thể xác định ở khung 1p giá đã phá đáy cũ rõ ràng.

Làm như z thì ta sẽ tránh đc nhiều trường hợp bị sl như bạn.

1 Lượt thích

b trade TF 1p vậy bạn có xuống khung thời gian nhỏ hơn là khung giây để kiểm tra xem ob đó có thực sự CSD không. nếu ở khung nhỏ hơn nó sử dụng rồi thì sao, trade ở TF 1p thì nên xác định điểm đảo chiều ở đoạn nét đứt bạn vẽ ý. nếu bạn vào lệnh cũng nên để sl sau đấy

1 Lượt thích

Mình cũng đang tập trung vào quản lý SL như bạn, mình thấy cắt lỗ sớm hơn dự định ban đầu nó cũng là con dao 2 lưỡi, giống như 2 lệnh của bạn lẽ ra đã TP. Mình nghĩ nhiều khi cũng nên đánh đổi, có lúc cắt lỗ trước, có lúc nên mặc kệ nó SL thì thôi.

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã review, mình giải đáp đoạn này nhé

Chỗ này mình giải thích trong bài mưu hèn 9 với mưu hèn 9.1 rồi. Có một cái tip dễ nhớ đó là:

Trên cái KLQT có OB csd mà bạn xác định mà là khoảng trống imb thì đó ko phải KLQT

7 Lượt thích

Đoạn đấy e nghĩ nó là ruộng bậc thang nên sau khi giá phá qua thì e mua lên… nhưng hình như đoạn này tẩu hỏa nhập ma rồi a ạ :rofl:

2 Lượt thích

Cám ơn AD đã nhắc giúp mình nhớ lại kiến thức bài Mưu hèn 10. Nếu không đoạn này mình cũng xđ sai klqt vì lý do nhìn “không kỹ, tìm không hết OB”

2 Lượt thích

Thanks a, giờ e mới biết tới tips này, phải lưu lại để áp dụng mới được. :heart_eyes: :heart_eyes:

1 Lượt thích

đúng rồi bạn, chúng ta sẽ rút kinh nghiệm vào lần thực chiến sau :muscle: :muscle: :muscle:

2 Lượt thích