Review lệnh sgk cơ bản. (31/05 - 03/06)

Mình review 3 lệnh mình trade theo góc nhìn cơ bản , bám sát nhất có thể bài học “Vào lệnh chuẩn Medio”. Mình nghĩ là học theo sgk đi thi dc 7-8 điểm là cũng đủ đỗ rồi.

Mình nói qua về cách lọc nhiễu keylv của mình. Để soi keylv H1 mình kết hợp 2 TF H1 và M15, những TF khác cũng như vậy. Cách này mình thấy nó hơi rối não 1 tí. Nên mình đã rút ngắn lại: khi xác định keylv H1 mình bật luôn TF M15, vì là soi cho TF H1 nên hồi phải đẹp mới tính là hồi. Xác định keylv cho M15 thì bật luôn TF M5. Cách này mình thấy chả khác gì cách soi 2 TF mà ở đây bạn chỉ cần nhìn 1 TF là đủ rồi.
Để tránh nhầm lẫn : Đang soi keylv H1 ở M15 đặt tên theo TF rất dễ nhầm, nên mình gọi đơn giản là Key lớn và Key nhỏ

1. GU _ 31/05
Kiến thức áp dụng: Ngược xu hướng cùng 1 TF.

• TF lớn (M15)

Xu hướng lúc này đang là sideway, vừa tạo một phá vỡ giả ở cạnh dưới, nếu tìm kiếm lệnh buy thì TP có thể đặt ở cạnh trên. Mình biết có nhiều bạn chắc chắn sẽ nghĩ rằng nó đã tạo 2 đáy ở keylv , dóng sang chỉ là vùng đi ngang và buy lên trên, nhưng điều đó là chưa đủ vì có khi giá chạy theo TF nhỏ hơn.

• TF nhỏ (M5)

Mình đặt lệnh buy ở keylv quan trọng đơn giản vì đỉnh cũ của nó không phải fibo 0.5 - 0.618. TP mình đặt ở keylv quan trọng giảm gần nhất. Tuy nhiên theo nhận định của mình phá vỡ ở khung nhỏ là giả nên mình chốt 1/2 tại keyqt giảm gần nhất, TP2 đặt tại keyqt TF lớn. Vì nhận định xu hướng trước đó đang là sideway nên khả năng cao là giá sẽ lại bật lên cạnh trên của vùng sideway.

2. UJ _ 03/06
Kiến thức áp dụng: Ngược xu hướng lớn, trong đó xu hướng nhỏ đã đảo chiều.

• TF lớn (M15)

TF lớn xu hướng là giảm. Có người nhìn sẽ là xu hướng giảm (có đỉnh đáy) hoặc chỉ coi là sóng giảm(vì 2 đỉnh bằng nhau) nhưng cũng không quan trọng vì thời điểm này nhận định giá sẽ về keylv qt (keylv lớn).

• TF nhỏ (M5)

TF nhỏ trước đó là xu hướng giảm , giá đã chuyển thành tăng. Mình đặt lệnh limit đỉnh cũ bởi giá đã đi rất xa rồi, hồi thì thường sẽ hồi về đỉnh cũ thôi. TP ở keylv lớn. Vì mình xem 7h30 có tin tức nên đoạn râu râu lúc 7h kém là mình đã cắt lệnh này.

3. ETHUSDT _ 31/05
Lệnh này mình vào bằng mồm thôi vì không trade coin. Cách phân tích cũng là 2TF dựa theo bài đã học vào lệnh chuẩn. Các bạn có thể tự phân tích nhé.

ps:
Mình cố gắng làm giống sgk nhất có thể vừa để mình dễ xem lại các lệnh và mình nghĩ cũng có thể giúp các bạn nhìn các lệnh thông suốt nhất. Các bạn cũng có thể tự review lại các lệnh của bản thân dưới dạng giống sgk nhất có thể. Khi đó dễ nhận biết mình mắc lỗi ở đâu để sửa, hơn nữa khi làm đi làm lại bài tập sgk, nhìn đi nhìn lại 1 dạng cấu trúc biểu đồ kiểu sgk thì khi gặp bt tương tự cũng nhảy số nhanh hơn để xử lý.

49 Lượt thích

mình vào 1 lệnh giống lệnh 1 của bạn.cách phân tích cũng giống bạn luôn.chúc mừng bạn nhé

1 Lượt thích

Thâm niên trong nghề thuyết trình là đây chứ đâu :joy:
Bụng bạn thật tốt :grinning_face_with_smiling_eyes:
Chúc mừng bạn nha

4 Lượt thích

Mình cố gắng làm giống sgk nhất có thể vừa để mình dễ xem lại các lệnh và mình nghĩ cũng có thể giúp các bạn nhìn các lệnh thông suốt nhất. Các bạn cũng có thể tự review lại các lệnh của mình viết dưới dạng mẫu chuẩn của sgk. Khi đó dễ nhận biết mình mắc lỗi ở đâu để sửa.

9 Lượt thích

Nghe có vẻ hợp lí,giúp ng là giúp ta :blush:

2 Lượt thích

Quá hay và dễ hiểu luôn, lệnh Uj mình sell xuống bị SL, có cái lệnh buy lên giống bạn thì lại là lệnh trade mồm :frowning:

3 Lượt thích

Quá chuẩn chỉnh.chúc mừng bác! E tuần này hên hoà vốn.cũng thấy bản thân đang hơi láo ngáo, k thông suốt

1 Lượt thích

Cảm ơn Sơn, phân tích đơn giản, dễ hiểu, hiệu quả, thích nhất là thẳng tính kết cái câu " lệnh vào bằng mồm " :)))). cứ bám theo SGK là tốt nhất, quan trọng có nhìn ra được cái SGK để trade hay không thôi, chứ cứ suy luận đưa ra những cái khác cao siêu trong khi nền chưa chắc thì sợ bị thị trường vã sắp mặt lắm.

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn. Mình thấy thì mọi người hầu như đều vào lệnh giống sgk cả thôi. Có thể làm thêm 1 bước nữa là xếp các lệnh mình đã vào theo dạng sgk, dạng 1 dạng 2 dạng 3 như học toán vậy. Khi tổng hợp lại thì dễ hình dung và khi nhìn biểu đồ chỉ tập trung vào các dạng đó thì khả năng nhận dạng mình nghĩ sẽ dc cải thiện.

7 Lượt thích

Học toàn thấy 1+1=2 . Đến lúc vào trade như thi đại học, toàn x,y căn bậc 2 hàm mũ các kiểu @@

@sonpham1 bạn có vào lệnh này không nhỉ?

Lệnh này sai ở đâu nhỉ mng

1 like. Vào lệnh hay qua pro

2 Lượt thích

Giá hiện tại đang hình thành XU HƯỚNG HỒI, giá chưa phá được KeyLevel Quan trọng của Xu hướng hồi thì đồng nghĩa với việc XU HƯỚNG HỒI chưa kết thúc :slight_smile:

Bạn thử phân tích 2 khung thời gian. Xem lệnh này có rơi vào trường hợp sgk nào không nhé.

Vào lệnh cũng như trình bày rõ ràng, mong cao thủ hàng tuần đều review lệnh như này cho ae tham khảo. Thank cao thủ rất nhiều

1 Lượt thích

Nhìn con G.U và U.J b vào lệnh nhạy cảm nhỉ. Mình sell được 2R không phát hiện ra xu hướng đảo chiều nên bị hòa với đau

1 Lượt thích

Mình cũng vào lệnh này. Nó hình thành xu hướng tăng nhỏ rồi nên sl đó b

Rất hay bác ơi. Em cũng mạn phép chia sẻ góc nhìn của e về con sóng hồi.

2 Lượt thích

Lệnh này mình xác định KLQT giống bạn rùi phải không. Ở đây là xu hướng giảm đúng không. Giá tới vùng chưa là gì nhưng phải phá qua KLQT xu hướng giảm rùi mình vào lệnh nhưng lại SL. Mong b giải thích rõ hơn với

1 Lượt thích

Mình thấy lệnh của mình giống lệnh này mà nhỉ. Giá đang ở vùng chưa là gì, chưa tới KLQT nên đặt lệnh limit ở KLQT