[Review lệnh] Gu này không làm anh chị em fomo

Chào mọi người, giờ mình không có kiến thức bài mới nên viết 1 bài review lệnh vậy. Lâu không viết bài review nên mình chọn 1 lệnh khá highlight từ tuần trước của mình “để khoe 1 tí vì lâu lâu mới có lệnh RR lớn” :joy: nhưng đây không phải là bài khiến người khác fomo nên anh em thoải mái đọc nhé.

Bắt đầu nhé

Thời gian gần đây mình trade chủ yếu ở tf lớn để rảnh hơn. Khung nhỏ cũng có nhưng không ưu tiên như trước. Và lệnh này mình vào ở khung m15.

Bối cảnh thị trường

KLQT có OB chưa sử dụng khá đẹp. Nhưng bên dưới lại có 1 đống thứ không đẹp nhưng cứ theo phương pháp và quy tắc mà trade thôi.

Sau đó nó phá xuống

Kế hoạch đã lên thì giờ tìm điểm vào lệnh thôi.

Sau đó nó có cơ hội để mình có thể đặt lệnh limit

Nó tăng tằng tăng lên như này thì chịu rồi. Tăng kiểu này mà đợi xác nhận thì tốt nhất nhưng thích vào limit thì phải xác định việc này thôi.

=> Giờ thì mình dự đoán nó về đến nơi bắt đầu xu hướng rồi đi xuống dựa vào lý thuyết Dow và cũng xem lại cái đoạn KHÔNG LÀ GÌ để chắc chắn hơn

Giờ cùng mình nhìn kỹ chỗ này

Thì cái này nó giống như có 3 khối OB chưa sử dụng 1,2,3 thì mình chỉ quan tâm thằng 1 và thằng 3 thôi. Còn mấy thằng ở giữa mình không quan tâm lắm nên giờ xem kỹ lại rồi thì ngại gì không bán, lại còn không thấy ảnh hưởng gì của khung lớn hơn nữa.

Sau đó giá lên.

Gu của mình là thích limit nhưng biểu đồ mình thu nhỏ như này thì nếu limit thời điểm này thì SL dài lắm, sợ để dài rồi mà vẫn bị hunt nên lâu lâu phá lệ đợi xác nhận. Sau đó

Và đây là 1 kiến thức từ lâu rồi của mình.
Đó là sau khi nó đã hunt rồi thì lần sau ít khi hunt mạnh lắm. Nên lần đâu mà đặt limit sớm thì phải để SL dài tránh hunt mạnh. Còn sau cú hunt lần đầu thì lần sau chỉ cần đặt SL ngắn thôi là được.

Sau đó mình quyết định đặt lệnh luôn. Lệnh trực tiếp chứ không phải limit

Kết quả

Lệnh này có 2 cái làm mình bất ngờ đó là mình may mắn đặt chính xác đúng đỉnh. Mà đây là đặt trực tiếp không phải limit nên sau khi đặt xong nó cứ tằng tằng xuống như này thì cũng tự thấy ảo thật.
Cái thứ 2 là vào lệnh ở khung m15 thì TP trong ngày với RR lớn thì cũng không nhiều lần mình gặp được.

20 Lượt thích

Hôm t6 m cũng có 1 kèo gu entry ngay dưới lệnh ad 1 chút.m đợi xác nhận mà rr còn thấp hơn ad nhiều

với ad cho hỏi thêm chỗ giá đi xuống k là gì mà ad nói ấy m thấy khung lớn nó ntn thì k được tính là ob khung lớn hơn ạ

1 Lượt thích

ad đánh mấy lot thế :yum:?

Mình thì sẽ kiểm tra như này

Và thường mình chỉ dừng lại ở 2 bước này thôi. Còn ngày xưa chơi kiểu cực đoan hơn thì còn kiểm tra ở khung nhỏ hơn nữa

Xu hướng chồng xu hướng thôi chứ không có gì. Nhưng nó khó nên dễ sai hơn, bù lại nếu đúng thì bóp SL nhỏ sẽ có RR rất cao. Giờ mình bỏ rồi.

Giống kiểu quan tâm thằng đầu thằng cuối thôi, còn thằng giữa mình bỏ ý.

Và trong trường hợp của bạn thì thứ tự mình kiểm tra là

7 Lượt thích

Đã thông.cái này mà k chắc thì dễ bị thay đổi cả 1 quá trình giá chạy.cảm ơn ad

nếu vậy trường hợp này e cũng vẽ sai mà ăn hên rồi

3 Lượt thích

Cơ bản chỉ quan tâm đến điểm đầu và điểm cuối hay sao Ad?
Với cấu trúc 4 điểm, điểm 4 không còn OB nhưng điểm 3 còn OB thì nó như nào?
Thank.

Như mình là mình kệ cứ bán xuống. Nhưng nếu xử lý chắc chắn hơn thì không bán luôn mà đợi xác nhận. Nhiều khi nó cũng phá KLQT có OB chưa sử dụng về nơi bắt đầu xu hướng mới xuống.

4 Lượt thích

hi Trung, mình cũng bị sl ở lệnh sell đầu tiên, nếu tìm lệnh mua về nơi bắt đầu xh thì nên đặt lệnh ở đâu đc, mình tìm ko đc nên nhờ Tr cho góc nhìn mua lên. thanks T

1 Lượt thích

@Medio Cho mình hỏi nếu 1 và 2 kiểm tra đã sử dụng và 3 thì chưa sử dụng thì vẫn có thể vào lệnh được ở 3 bình thường không?

1 Lượt thích

Sao đoạn kia a biết nó sẽ hunt ngắn nhỉ ? thôi a đừng lấp liếm nữa mà, full HD đi a :joy:

3 Lượt thích

E chưa hiểu tại sao medio lại đặt lệnh chỗ đó, lí do sao mình đặt ở đó mà không phải chờ thêm hay đặt tại 2 cái hunt đầu? Mong medio giải đáp, mấy cái trước thi hiểu hết rồi.

Đó, e cũng thắc mắc chỗ này, tại sao a lại vào chỗ này ak.