[Review lệnh] 1 SL 1 TP cặp GU và kinh nghiệm của mình

Chào mọi người, tuần vừa rồi mạng mình VNPT vào tradingview lag kinh khủng (do đứt cáp quang) không biết mọi người có thế không.
Lag dùng hơi ức chế nên mình cũng không vào tradingview mấy, mấy ngày cuối tuần thì nhìn được 2 kèo, có vào thì 1 SL, 1 TP. Cùng đi qua 2 lệnh đó nhé.

BẮT ĐẦU NHÉ

Lệnh 1: Bị SL

Bối cảnh thì xu hướng lớn đang tăng (H4 H1 M15 lớn đều tăng khá mạnh và dài), xu hướng hiện tại đang giảm (xu hướng hồi)

Mình quyết định vào lệnh SELL đi theo xu hướng hồi. Giờ có

Kết quả

Lý do SL:

Bản chất lệnh này mình vào như vậy bị SL là đáng chứ không oan.

:point_right: Nếu chúng ta muốn bán cưỡi sóng nhỏ hiện tại, thì phải có cơ sở xu hướng giảm sẽ giảm tiếp.

Mình quá chủ quan không kiểm tra phía trước của nó (mạng lag chuyển timeframe lag quá nên cũng không được kĩ lưỡng)

Xu hướng chính vẫn đang tăng (momentum tăng lớn), giảm hồi không mạnh (momentum giảm yếu hơn tăng) vậy có 1 yếu tố dự đoán là xu hướng tăng có thể sẽ tăng tiếp.

Tiếp theo là giá đã về KLQT tăng mà bán là không đúng rồi.

Mấu chốt vấn đề

Nó đúng nhưng mà chưa đủ nhé. Nó sẽ không là gì của H1 H4 nhưng nó chính là cái KLQT của cái đoạn tăng đó.

Cả cái đoạn đó M15 nó xấu hết thậm chí cả M5 nó cũng xấu không có chỗ nào đẹp cả thì chúng ta nên xuống timeframe nhỏ hơn đến khi nào chúng ta thấy được ít nhất 1 chỗ hồi đẹp đẹp để xác định được đỉnh đáy của cái đoạn tăng đó.

Mình xuống M3 M2 thì xác định được nó chính là KLQT của cái đoạn tăng đó

Hình như mình giải thích vẫn rối khó hiểu nhỉ, sang biểu đồ giản đơn để hiểu rõ hơn nhé.

Về cơ bản lúc này thấy rõ lực tăng xu hướng chính đang mạnh, xu hướng giảm tuy là xu hướng nhưng momentum lúc này chắc chắn không thể bằng sóng tăng được. Gặp những trường hợp như này sóng tăng dài và mạnh trước đó giống trường hợp mình bị SL này.

=> Thì chúng ta cần xuống timeframe nhỏ hơn cái cái đoạn sóng tăng mạnh để tìm được KLQT

:point_right: Lưu ý cái chữ không là gì:
Cái chữ không là gì mình hầu hết chỉ dùng cho trường hợp sau

28 Lượt thích

Lệnh 2: TP

TP được 2R thôi nhưng mình cảm thấy khá là highlight muốn khoe.

Bối cảnh

Mình nếu dự đoán giảm tiếp thì quá dễ để bán rồi, TP ngập mồm toàn R luôn nhưng mình nhát gan chỉ dự đoán là hồi thôi đã.

Giá đang giảm, đang hồi, và mình tìm điểm vào lệnh bán.

Tức là ít nhất thời điểm này, mình có 2 yếu tố

1. Giá đã chạm đỉnh cũ có lực bán mạnh
  2. Nó không tạo thành mô hình 2 đáy trong 1 xu hướng tăng để đi lên tiếp rồi.

Tức là thời điểm này nó sẽ giảm xuống tiếp. Đó là thứ mình biết và nó đang hồi lên vì thế mình tìm kiếm điểm vào lệnh để SELL xuống.

Đầu tiên thì tìm cấu trúc thị trường, KLQT

Đây là 1 cú lừa nhé, đừng chỉ đếm số nến hồi, hãy nhìn cả lực tăng và lực giảm.
Đầu tiên kiểm tra timeframe lớn hơn

Timeframe vào lệnh như vậy

Mà đây lại là tf nhỏ nữa nên mình không cho rằng đó là 1 cái KLQT gì cả đâu, mình cho rằng thị trường nó chạy như này

Tất nhiên mọi thứ nó chỉ là suy đoán nhưng mình biết chắc nơi để SL an toàn và dựa vào suy đoán mà đặt điểm vào lệnh hợp lý

Lý do nó xuống sâu như vậy thì nó tăng mãi thì cũng chạm KLQT của D nên mới vậy.

Kết luận

Mọi thứ nói ra nó dài có vẻ phức tạp thôi, nhưng bạn nhìn lại biểu đồ và tự nghĩ sẽ thấy rất dễ hiểu.

Nhớ muốn cưỡi sóng nhỏ hiện tại thì ít nhất xem lại phía trước xem con sóng nhỏ nó còn có thể đi tiếp hay không nhé.

GU 30/07/2021

41 Lượt thích

cmt giữ chỗ rồi đọc @.@

em cũng vào lệnh như Ad bị sl. Sau đó cũng vào m5 thấy xấu quá, xuống tiếp m2, và xác định KLQT tăng như Ad luôn. Cứ có cái nhìn giống Medio là vui rồi, kkk

1 Lượt thích

mới đi qua có 1 lệnh, nợ lại 1 lệnh hả Ad :joy:

Chắc Admin quên do Lệnh 1 cũng khá dài @@

@le_quy_dau @shinji Mình đang viết nốt lệnh 2 mà. Mình viết xong rồi đó bạn

2 Lượt thích

Lệnh 2 đoạn hồi 2 cây nến biết đâu là klv quan trọng và giá đẩy nhẹ lên 1 tí để chạm entry là phá vỡ giả thì sao sếp ?

1 Lượt thích

Nó cũng có thể chứ, nhưng ngày trước thì mình bị SL kiểu đó nhiều nên kinh nghiệm của mình là vậy. Cứ chọn phương án an toàn thôi

2 Lượt thích

e cũng bị sl lệnh này theo cấu trúc m15 , tưởng sl do thị trường chạy xấu cơ :joy:

1 Lượt thích

dạo này anh có vẻ tham lam nhỉ :))) SL toàn 7-12 pip .

1 Lượt thích

A chơi tf 2’ vậy làm ae fomo quá :))

1 Lượt thích

sao lại FOMO theo bác, mình phải biết tự lượng sức mình chứ, hê hê

Cảm ơn AD. nhiều, minh học mấy tháng rôi mà còn yếu quá!

A Trung cho e hỏi nếu vào 2 lệnh (1 và 2) hay vào 1 lệnh 3 thì bên nào có ưu thế hơn ạ hay là như nhau. E cảm ơn.

Tf nhỏ như này là sang lắm rồi đấy

Trade nhiều nó quen rồi, lần sau mình hạn chế review hơn và làm những bài tổng hợp hơn vậy :smile:

Đến mấy hôm nay mình mới hiểu được vài lệnh thua của 2,3 tháng trước nữa cơ mà. Đường còn dài cứ bình tĩnh tiến thôi bạn

1 Lượt thích

KLQT của M15 theo mình nó ở phía dưới, chứ không giống như bạn vẽ. Vì thế nó phá qua đó thì nó lên lại nơi bắt đầu của xu hướng giảm.

1 Lượt thích

còn vế nữa a ơi :rofl:

Lệnh này mình có góc nhìn hơi khác so với anh Trung, không biết do mình may mắn hay là còn thiếu kinh nghiệm nên vậy nữa. :joy: :joy: :joy:
AD và mọi người cùng xem góc nhìn của mình nhé:
Tổng quan xu hướng chính đang là xu hướng tăng với lực mạnh, nhưng giá có vẻ đã chạm KLV của TF lớn

Tiếp đó giá phản ứng với KLV TF lớn và giảm bằng 1 xu hướng đẹp
→ Tìm lệnh bán theo xu hướng giảm mới

Nên theo mình giá chạy ntn:

Sau đó tiếp tục theo dõi :

Thời điểm này nhớ ad nói hãy đợi hết momentum tăng hằng vào lệnh hoặc vào TF nhỏ hơn,nhỏ đến khi nào thấy cấu trúc đảo chiều rồi vào lệnh
Mình vào TF m5 và ko đợi đc nữa, vào luôn ntn:

VÀ đã TP

Anh Trung và mọi người cho ý kiến thêm nhé , thanks!

4 Lượt thích

Anh cho em hỏi cái đoạn anh sell ở lệnh 2 thì giá nó đã về tới cái klqt của m1, vậy thì lúc này nó lại giống cái lệnh 1 của anh. Hay ở m1 anh đánh giá nó cũng đi ngang ? Anh nghĩ ntn ạ ?