Review GU 25/8/2022 - Tận dụng tối đa khối OB

Hello mọi người!

Hôm nay mình Review 1 lệnh có cách phân tích hơi khác chút so với cách mình hay vào, mong rằng nó giúp cho mọi người có thêm cách nhìn - cách phân tích mới.
Bắt đầu nhé…

Bối cảnh, GU xu hướng chính tăng về đỉnh cũ, giá phá qua OB cho tín hiệu Sell.

Vẫn như những bài trước, mình tìm kiếm vùng Sell của con sóng giảm mới. Không có khối OB nào csd cả, có duy nhất 1 khối OB nhưng nó đã được sử dụng trước khi tạo tín hiệu Sell rồi. Vậy giờ nên đặt lệnh Sell ở đâu?

Để trả lời câu hỏi Sell ở đâu, cùng mình nhìn vào biểu đồ đơn giản. Thông thường, giá đi như thế này thì rất đẹp, không có gì phải lăn tăn là nên sell ở đâu cả…

Nhưng trong trường hợp này, nó lấy OB ở trên trước rồi mới phá OB dưới tạo tín hiệu Sell. Nó lấy mất Entry ngon trước rồi…

Giờ cùng mình “Suy luận” chút nhé. Nó lên lấy Ob ở trên rồi mới phá OB dưới chúng tỏ: OB ở trên có lực bán rất mạnh, nó là nơi phe bán tham gia thị trường rất nhiều đủ để cản không cho giá tăng tiếp, bật ngược lại phá OB của phe mua ở dưới.
==> Vì thế, nếu canh Sell, dù là OB đã sử dụng rồi, nhưng vẫn có thể canh Sell tiếp được…

Giờ quay trở lại với GU
May mắn, mình kiểm tra lại ở TF nhỏ thì khối OB này có 2 lớp, lớp OB số 2 chưa được sử dụng. Vì thế, mình vào lệnh Sell theo lớp số 2 của khối OB này và TP về KLQT M15 ở phía dưới

Vậy giả sử, nếu khối OB đó không có 2 lớp thì sao? Có vào được lệnh luôn như mình ở trên không?
Trước tiên, vào lệnh ở đâu thì mình chưa biết, nhưng mình biết 1 điều: SL an toàn nhất vẫn là sau khối OB - nơi phe bán tham gia thị trường đẩy giá phá thủng khối OB của phe mua ở dưới.
Còn entry thì cta có thể chờ xác nhận, hoặc đặt 1 lệnh limit tại OB đó… Hoặc nếu mọi người có 1 cách khác hay hơn - tối ưu hơn thì cùng chia sẻ ở dưới nhé!

20 Lượt thích

Em cũng hay thường xuyên vào lệnh kiểu này. Kiểm tra xem OB có 1 hay nhiều lớp. Nếu có 2 lớp, giá chạm lớp 1 rồi đi xuống, xác nhận giá giảm tiếp, nếu vùng giá chạm OB lớp 1 vẫn là KLQT hoặc nơi bắt đầu xu hướng (có thể vào lệnh) thì em sẽ đặt lệnh tại OB lớp 2. Nếu giá chạm luôn 2 lớp của OB rồi đi xuống thì nó sẽ tạo OB ở sau đó. Nếu chẳng còn OB nào cả,chẳng còn lớp nào cả thì thường OB sẽ nằm sau nơi bắt đầu xu hướng (OB khung lớn hơn). Lệnh này của bác cũng khá tương tự lệnh EU hôm trước của em mà bác với em có trao đổi, nó cũng cùng mô tuýp.

9 Lượt thích

yep… đúng rồi bác
Cứ kiểm tra trong ngoài, trước sau xem có lòi ra cái OB hoặc còn lớp OB nào chưa khớp lệnh ko thì zô thôi. Ko có thì đợi xác nhận

3 Lượt thích

Mình cũng tìm kím lệnh sell về Ob bên dưới như bác, nhưng k tìm được điểm vào ở chở OB lớp 2 đó, cảm ơn bác chia sẻ .
tuần này có mỗi lệnh này thôi hả bác

2 Lượt thích

Có mấy lệnh nữa, mà không có gì đáng để review lắm nên mình không post
Tuần sóng đi cũng hơi khoai nên tỷ lệ win chỉ 50%
Mình vừa SL lệnh Sell EU đây :joy: :joy:

3 Lượt thích

Cám ơn bác vì góc nhìn rất hay, em thì biết nó giảm rồi nhưng k vào được hi

2 Lượt thích

Chắc sell cùng chỗ rồi mượt nv mà k kịp quản lý

1 Lượt thích

Eu sell chặn đầu á bác . Tỷ lệ 50% là tỷ lệ mình đang theo đuổi :sweat_smile::sweat_smile: mà chưa dc đây .
Mà bác cho hỏi , bác xuất hình ảnh sao được toàn màn hình tradingview có chữ vuthailam vậy

1 Lượt thích

Cảm ơn bác đã chia sẻ góc nhìn

3 Lượt thích

Bác cho em hỏi chút. Bác vẫn vẽ ob theo cách cũ phải không ?
Theo bài 7 mới của a Medio thì khối ob đúng và đủ đã sử dụng ngay lúc sinh ra. em xem tf 5m, 2m thì vẫn vẽ ra như nhau

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn , mình cũng nhìn thấy đoạn này mà không tìm được ob để vào lệnh nên đặt lệnh ở nơi bắt đầu xu hướng nên không khớp

1 Lượt thích

Yep… vẽ như bác chuẩn nhé
Chỉ là mình tối ưu hơn nên mới bóp nó nhỏ lại. Còn chủ đề của bài viết dù là Ob nào thì cũng không thay đổi…

2 Lượt thích

Mình cũng vào lệnh bán ở chỗ đó nhưng mình vào hơi khác 1 chút. Ae tham khảo nhé

Đó là lý do mình dịch việc phá xuống 1 chút cho nó an tâm hơn.

Giờ bán ok rồi. Vậy thì bán ở đâu?

Có 2 chỗ để bán.

Cái vùng 2 thì cứ từ từ, nói về cái vùng 1 trước nhé

Cái vùng 1 nó chính là KLQT cũng từng là khối OB chưa sử dụng đúng và đủ. Nhưng giờ nó đã được sử dụng rồi

Tuy nó được sử dụng rồi nhưng không có nghĩa nó sẽ không retest lại. Những trường hợp nó có khả năng retest mà mình chú ý là

Những cái trường hợp mà toàn nến mạnh, thân dài, có rất nhiều khoảng trống IMB thì đó là những trường hợp nó có khả năng retest lại vì trong đó có thể còn nhiều chỗ mà chúng ta bỏ sót

Còn cái trường hợp gần như không retest lại là

Do đó mình dự đoán giá sẽ đảo chiều ở vùng giá 1, có thể sẽ retest lại

Nhưng dự đoán thế thôi chứ không đặt lệnh ở đó. Không đặt lệnh vì nó không phải là khối OB chưa sử dụng, khả năng sai có thể sẽ cao hơn. Mình ngồi đợi thêm 1 chút nữa.

Timeframe nhỏ hơn

Và cùng 1 kết quả

Kết luận

Cùng 1 phương pháp nhưng mỗi người lại quyết định tìm điểm vào lệnh nó khác nhau. Chỗ nào mà ae thấy nó hơi mạo hiểm với mình thì cứ lùi xuống 1 nấc kiểu như mình cho an toàn.

15 Lượt thích

Vào kiểu này R/R lại cao hơn. Cơ mà giá nó đâm lên sát nút thế kia cũng hơi thót tim anh ơi @@

1 Lượt thích

Lúc có cây nến xanh dài đâm lên tim đập thình thịch ấy chứ :smile:
Còn nếu ai không chắc chắn lắm muốn an toàn hơn thì SL để ở khối to ý

8 Lượt thích

Cái vùng đảo chiều của xu hướng hồi vì sao kẻ to vậy anh

1 Lượt thích

Hình như bác đánh theo lkc hử , nhìn quen quen :smile:

Chưa hiểu lkc là gì vậy bác?

2 Lượt thích

Bác lên youtube xem là có mà , licking concept , gọi là 1 trường phái biến thể tựa tựa smc , tuy nhiên mình thấy nó phức tạp mà khó hệ thống

1 Lượt thích