Review aud/usd 22/6/2023

Bác nào giải thích giúp trường hợp này được không?? Giá đi linh tinh quá

4 Lượt thích

ngủ đi anh ơi trưa mai may ae mn mới trả lời, giá đang chạy mà

2 Lượt thích

Nó SH nơi bđxh bạn ah. kèo này mình cũng SL OB csd phía trên, sau đó chờ SH rồi vào buy lại

2 Lượt thích

Theo mình nó đến nơi cách bắt đầu XH không xa, khả năng nó lên nữa chỉ 50/50. Nếu nó không lên nữa thì cũng bình thường, vì dù sao xh chính vẫn là xh giảm.

3 Lượt thích

Chuyên mục hỏi vui, theo bạn thì lệnh của bạn hay lệnh của mình an toàn hơn, hợp xu hướng hơn :grin: :grin: :grin:

3 Lượt thích

đoạn này mình cũng tìm kèo sell nhưng không có tín hiệu cũng như điểm vào
bác cho hỏi chút sao chỗ đó không có Ob nhưng mình để Sl được sát vậy

1 Lượt thích

Tùy nguyên tắc của vào lệnh của bạn là gì, theo những gì mình biết thì ở đây có ít nhất 3 điểm có thể vào lệnh nhưng đây là góc nhìn của mình bạn đừng cố nhìn theo góc nhìn của mình, mục đích của mình khi vẽ lệnh ra là để bạn so sánh xem 1 lệnh thuận xu hướng an toàn hơn hay 1 lệnh nghịch xu hướng an toàn hơn, mình không cần biết xu hướng chính, xu hướng phụ, thứ mình quan tâm là mình đang cưỡi trên con sóng nhỏ, tìm điểm QLL + TP hợp lý, mọi thứ đều có xác suất sai chỉ là mình chọn khả năng ít sai hơn những khả năng còn lại.

Bạn có thể nới SL ra xa bao nhiêu píp tùy vào nguyên tắc của bạn, đừng quá chú trọng cách mình vẽ, bạn cứ vẽ theo cách bạn hay làm, nếu đúng nguyên tắc bạn hay làm thì vẽ không đúng cứ bỏ qua. Mục đích duy nhất mình muốn mọi ng hiểu là THAY VÌ CỐ CẮM ĐẦU VÀO LỆNH NGƯỢC XU HƯỚNG THÌ NÊN VÀO LỆNH THUẬN XU HƯỚNG, RỦI RO SẼ THẤP HƠN. “TREND IS FRIEND”

P/s: Bạn chú ý sàn mà bạn đang phân tích nữa, mình hay phân tích FXCM bạn đang vẽ OANDA. Thường backtest sàn nào mình sẽ ở yên sàn đó phân tích và vào lệnh chứ không nhảy qua sàn khác xem thử.

3 Lượt thích

Mình cũng sl. SL tới 2 lệnh liên tiếp

4 Lượt thích

Lệnh khá đẹp nhưng mà khung nhỏ quá mình ít khi trade

1 Lượt thích

Khung nhỏ quá, giá đi khá bất thường, bây giờ nhìn vào thời điểm này thì mình lại đang tìm kiếm 1 lệnh Sell M15 các bác ạ

Bạn thử xem qua góc nhìn của mình nhé

Thì nó không phải là cách xác định một khối OB đúng và đủ, trong XH giảm đáy thấp nhất tạo đỉnh cao nhất trước khi có sự bứt phá sẽ như thế này

Thế thì giờ nhìn lại thị trường, OBCSD này nó đang ở đâu trong CTTT này. Nhìn vào biểu đồ giản đơn để dễ hình dung nhé

Hi vọng với cách nhìn thị trường của mình sẽ giúp được bạn.

5 Lượt thích

Lệnh đó theo khung M5.

cách nhìn KLQT hay lắm

2 Lượt thích

Mình có thắc mắc: bạn nói đi theo con sóng nhỏ, giả sử xu hướng tăng, có OB csd và dự đoán tăng tiếp; sóng hồi giảm tạo xu hướng và có OB csd. Vậy mình đi theo xu hướng hồi là đi ngược xu hướng rồi chứ? Bạn đặt lệnh limit tại OB của xu hướng hồi, vậy bạn có đặt limit tại OB của xu hướng tăng ko?

1 Lượt thích

Tất cả những gì bạn cần biết nó chỉ gói gọn trong 1 câu Medio từng nói CƯỠI TRÊN CON SÓNG NHỎ, TP + QLL HỢP LÝ CÁI GÌ CẦN ĐẾN NÓ SẼ ĐẾN.

Với mình OB CSD không phải là vùng bất tử, nó chỉ là vùng có xác suất cao giá sẽ có phản ứng. CTTT mới là cốt lõi, OB CSD mạnh cỡ nào cũng không thể chống lại được CTTT. Sóng chính của khung này cũng chỉ là sóng hồi của khung khác, sóng hồi của khung này cũng có thể là sóng chính của khung khác, cũng chắng có căn cứ nào để tin rằng sóng hồi không thể biến thành sóng chính hoặc sóng chính đó không phải là sóng hồi. Bạn chỉ có thể có kết luận khi giá chạy xong, còn khi giá chưa chạy bạn không thể biết được gì hết.

Vậy nên cách tốt nhất là bán khi thấy CTTT giảm, mua khi thấy CTTT tăng, chọn điểm TP mà tại đó sóng có khả năng cao sẽ có phản ứng. Chỉ có vậy.

Câu hỏi to bự có lẽ là TẠI SAO BẠN KHÔNG MUỐN ĐỢI? BẠN SỢ LỠ KÈO?

3 Lượt thích

Kinh nghiệm của mình ở chỗ này mong nó sẽ giúp ích cho mọi người

1. Đầu tiên là trong thị trường thì trường hợp nào cũng có thể xảy ra được. Như trong bài này thì mình cũng nghĩ như chủ topic là xu hướng sẽ tăng tiếp và cuối cùng bị sai. Vì thế mới luôn cần quản lý vốn chứ không nên tự tin vào 1 trường hợp nào và cũng không nên mất tự tin vì sao bị sai.

2. Khi mà giá đã tăng qua KLQT 1 đoạn dài và nó 1 có 1 sự phức tạp bên trên thì cần kiểm tra kỹ và chọn hướng an toàn hơn.

Chỗ này nó kiểu bình thường hóa thất bại đi lên và quay lại để retest rồi ý.

OK vậy là bước đầu nhìn ở tf này đánh giá không tốt lắm rồi. Tất nhiên cần kiểm tra ở khung nhỏ hơn

Ở khung nhỏ thấy sau khi giá tăng tiếp thì có nhiều pha tăng mạnh tạo OB chưa sử dụng bên trên nên khả năng KLQT đã dịch chuyển.
=> Nhìn ở khung nào thì cũng có nhiều yếu tố cho thấy KLQT có OB chưa sử dụng dưới là KLQT cũ. KLQT mới chưa chắc đã còn ở đấy nữa nên limit ở đó hơi nguy hiểm.

=> Vì thế ban đầu mình cũng dự đoán giá về nơi bắt đầu xu hướng tăng rồi mới tăng tiếp mà sai rồi. Nhưng nó có rất nhiều cơ hội khác ngon hơn mà 1 trong những cơ hội mà mình hay vào là như này

Riêng cách này đã có rất nhiều cơ hội vào lệnh ngon rồi

Trường hợp nữa thì như bạn chiennguyen2 cũng chia sẻ rồi.

Bonus

Nói luôn lệnh thua cuối cùng của bạn nguyenduongnd90

8 Lượt thích

cảm ơn bạn đã cho mình một góc nhìn khác!

1 Lượt thích

Cảm ơn ad Mê đã giải đáp. Mình còn chút thắc mắc ở đoạn này , mong ad giải đáp thêm:

Mà mình trade m5, nên nhìn m5 thì như này

Mình thắc mắc thêm chút về lệnh thua sau đó của mình. Ad nói mình mới thấy khối ob đó không ổn.
Ad cho mình hỏi phân tích của mình có bị sai ở đâu không. Vì với phân tích này thì nếu không có khối ob đó mình vẫn thấy là sẽ mua nơi đầu xu hướng, vẫn sẽ stoploss

1 Lượt thích

Bạn nên để cỡ chữ 14-16 trên TDV, cỡ chữ ở trên ảnh này nhỏ rất khó đọc.

1 Lượt thích

cảm ơn bác. mình sẽ lưu ý

1 Lượt thích