Quay trở lại với Make Forex Simple!

Nói chung e thấy a ra bài vào lệnh chuẩn Medio là mọi người sẽ lấy đó làm chuẩn để tìm kèo vào lệnh là đc rồi. k cần fomo theo mấy cái khác nữa là ok.

6 Lượt thích

1 tuần cứ 3 đến 4 lệnh là ok e à, Ad nói r, vào ít lệnh để rút kinh nghiệm, 1 lệnh thua mà ko rút ra dc bài học gì là lệnh thua vô nghĩa

5 Lượt thích

Hello cả nhà,
Chúc cả nhà đầu tuần trade có lời,

Mình thì nhận thấy là công việc truyền đạt kiến thức ngoài vấn đề kiến thức bạn có bao nhiêu, năng khiếu truyền đạt tốt ntn thì khía cạnh mình đánh giá cao nhất là cái tâm người truyền đạt, cái này thì mình cảm nhận được sắc nét ngay từ video đầu của Medio, đến bây giờ coi lại mình vấn thấy được tâm huyết đó. Hay cả những bài trăn trở ntn.

Người truyền đạt tốt, có tâm không có nghĩa là trò nào cũng giỏi, ai cũng hiểu điều này. Những bạn mới nếu ham kiến thức thích giỏi nhanh, thích nâng cao, kiếm tiền nhanh việc bị thua lỗ, loạn cũng là việc hiển nhiên. Giai đoạn này ai cũng phải trải qua, và cách học như 1 đứa trẻ tập đi cũng là 1 cách học tốt.

Cách chia sẻ của add mình nghĩ là không quá nhanh đâu, học ra sao, kết quả như thế nào thì lại phụ thuộc vào người học. Mình thấy chân quý tính cách của add nhiều khi buồn vì không có cái gì mới cho mọi người, ngộ ra cái gì hay ho, kiểm chứng lại ok là hí hửng chia sẻ cho mọi người liền. Mình là thợ lặn chuyên nghiệp vì bận công việc fulltime, đọc bài này muốn chia sẻ vài dòng quan điểm cá nhân. Thanks all!

17 Lượt thích

Mình trade chủ yếu khung lớn D,H4,H1 nên cũng đở, back test đôi khi mình cũng vào tận M1 nhưng thực chiến thì không dù thấy kèo đẹp như thế nào vì “đã trade khung lớn thì không tham khung nhỏ” chậm mà chắc vì đó là chiến thuật mình chọn. Nghe thì có vẻ simple như mình cảm thấy lý do chín là mình chưa dành thời gian full time chi forex nên mình cần những cái tối ưu đơn giản nhất để vừa có lợi nhuận mà mình vừa làm việc khác.

7 Lượt thích

ngày hôm nay em vào 4 lệnh :v

Nhạc nào anh em cũng nhảy thôi. :)))

Cái vòng lặp thua rồi lại học lại rồi lại thua chăc nó sẽ còn lặp lại nhiều lần
Ae cứ bình tĩnh mà đối mặt thôi
me too :))))

3 Lượt thích

Theo mình, đây là quan điểm của tiền bối Medio dành cho số đông anh chị em trader chưa nắm rõ phương pháp PA-Medio, giống như sợ việc mình đưa súng gây sát thương cao trước khi ra trận cho những người chưa làm chủ được tâm lý và chưa biết ngắm bắn ấy mà :smile:
Quan điểm của mình ở vấn đề này hơi khác một chút, xin trải lòng cùng anh chị em!
Học trading giống như học lái xe vậy. Khi mới thì chúng ta luôn cố gắng làm chủ cách lái xe, làm sao để lái xe đi đúng và an toàn. Ở thời điểm đầu, chúng ta sẽ rất căng thẳng và vất vã để lái xe được tốt nhất. Dần dần theo thời gian, việc lái xe trở thành quen, nó sẽ được vận hành từ trong vô thức, chúng ta có thể vừa lái xe vừa nói chuyện cũng ok.
Nhưng làm sao để quá trình lái xe này nhanh trở thành việc làm trong vô thức?
Có phải là cứ đi chậm cho chắc? Hay là cứ nhắm mắt đạp chân ga?
Đúng là lái ẩu thì chẳng có kết quả tốt đẹp gì rồi, nhưng đi chậm thì cũng chưa chắc đâu! Mình chứng kiến và biết nhiều trường hợp, bình thường lái xe rất chậm nhưng khi gặp tình huống khẩn cấp trên đường thì lại giật mình đạp nhầm chân ga :laughing:
Và mình nghĩ trading cũng như vậy. Khi thị trường đẹp và ngoan thì mấy bài cơ bản trong PA-Medio là cũng đủ dùng rồi, nhưng khi lái xe ra đường gặp toàn mấy ông râu dài ở bên Trung Đông thì đến tiền bối Medio cũng phải áp dụng xác xuất thống kê để vào Entry cơ mà!
Vì vậy, bản thân mỗi trader cần có tâm thái “tiên trách kỷ hậu trách nhân” mới thành công được, đừng có chưa gì đã than vãn bí kíp này bí kíp kia hình như chưa đúng (xài bí kíp mà vẫn bị ông Market vả cho liên tọi là do có thể đang đọc ngược bí kíp rồi), cũng đừng có trách ông này ông nọ giấu bài tủ (với những kiến thức tiền bối Medio đã chia sẽ thì giờ ông í có buông tay lên chùa đi tu thì cũng sẽ có ối cao nhân trong hội quán này thành công đấy).
Đôi lời gửi tiền bối Medio:
Tại sao tiền bối lại lo mọi người sẽ bị phản đam (market vả lại) khi áp dụng PA-Medio? Tại sao tiền bối không lo tìm cách nhân bản được nhiều ông Medio hơn nữa? Hội quán này để dẫn dắt trader hay cầm tay chỉ việc?
Dù tiền bối có quyết định thế nào thì cũng chúc tiền bối sớm đạt “hạnh phúc viên mãn”!

13 Lượt thích

đọc những lời tâm sự của bác mà thấy nó như chuyện kiếm hiệp vậy😂…chắc a trung phải nhờ bác này viết thêm khoản góc biểu đồ quá a ạ

Loạn là vấn đề ở đây, và hậu quả nghiêm trọng nhất là khi loạn sẽ nghi ngờ bản thân, nghi ngờ phương pháp,m cũng là ng mới bắt đầu học nên có lời khuyên cho những ng mới bđ là chỉ nên xem khóa học, sau khi tư duy theo khóa học r hãy lên diễn đàn xem các bài nâng cao, hoặc chỉ lên diễn đàn hỏi những chỗ không hiểu trong khóa học, rồi dần dần xem lại các clip trên ytb (đa số đã xem r mới biết đến Medio).

Hoặc nếu có pro nào có thời gian, thì chia sẻ phương pháp cũng như cách học cho ae newbie thì tốt quá.

Một trong những lí do mà chúng ta sẽ bị rối bời như ma trận!

Cá nhân mình xem và notes lại Key Points trong mỗi Video mà Medio - Trung chia sẽ và mình nhận ra rằng.

Sẽ có một số mâu thuẩn của những Video cũ và mới ( Ví dụ như cách xác định Key Level quan trọng - lọc nhiễu ).
Vì Host Trung mỗi ngày càng Pro hơn vì anh ấy làm cho cộng đồng nên cải thiện bản thân từng ngày. Vì vậy các bạn mới xem hết chuỗi video thì cần chắc lọc lại những cái tinh túy của anh Trung nhé ( Những nội dung sau này mà anh Trung chia sẽ ý, là tinh túy hiện tại của anh ấy rồi :smiley: ).

P/S: Nếu còn chưa hiểu hết vì đưa lên hội quán cho anh em cùng chia sẽ nhé.

2 Lượt thích

Cách học mọi người cũng chia sẻ rất nhiều rồi đấy. Bạn xem trong phần uống trà nhé.

4 Lượt thích

Thank ad rất nhiều. Khóa học của ad đã hay, lại thêm diễn đàn nên nhiều khi lượng kiến thức mới tới nhiều quá k kịp tiếp thu nên bị loạn, chứ thực ra biết tận dụng thì lại tiến bộ rất nhanh.

1 Lượt thích

Cảm ơn sếp Trung rất nhiều vì đã chia sẻ phương pháp rất hay. Nói thật trước khi vào pp này mình chả hiểu thị trường nó di chuyển như thế nào. Sau khi học một thời gian đã hiểu pp và phân tích khá tốt. Tuy vậy bản năng vào lệnh vớ vẫn tưởng có lúc bỏ đc rồi hóa ra lại chưa bỏ đc, thiếu kỷ luật, kiểu như phải vào lệnh này xem mình phân tích có chuẩn không ngay cả khi chưa có xác nhận, bon bon một mình một xu hướng và tất nhiên là ngược xu hướng nhỏ… limit lệnh khắp mặt trận, xem đủ các cặp tiền để phân tích và nói chung là loạn nhịp. Chỉ vì quyết tâm và đam mê nên chưa dừng lại thôi :dancing_men: . Tin tưởng vào một ngày mình sẽ làm chủ được phương pháp và nhất là làm chủ được chính bản thân mình. Chúc toàn bộ anh em ai chưa tiến bộ sẽ tiến bộ, đừng bỏ cuộc. Chắc chắn có nhiều anh em có kinh nghiệm và AD Trung sẽ dẫn dắt anh em và không có ai bị bỏ lại!
Xin cảm ơn nhiều! Cảm ơn! Cảm ơn! Cảm ơn!

7 Lượt thích

Mình thì ủng hộ việc make it simple, vì thật ra càng về sau này mình càng bị rối hơn việc xđ keylevel quan trọng vì phá vỡ giả phá vỡ thật → xđ cấu trúc thị trường càng bị rối. Xem lại các videos cũ thì mình chỉ cần quan tâm đến đoạn thị trường gần nhất để xđ mình thấy đơn giản hơn. Còn xét 1 đoạn dài dài trước đó là y như rằng rối tung rối mù vì trong sóng to có có sóng nhỏ. Cuối cùng khóa học vẫn cho số đông nên đơn giản để mọi người từ từ nắm được. Cám ơn ad

5 Lượt thích

Mình cũng mới vô học mà sao đánh cũng loạn xạ lên. Stoploss hoài. Khi nhìn vô biểu đồ có những cây nên râu dài là kg x.định dc đỉnh , đay. Khổ quá

1 Lượt thích

e cảm ơn anh. thực sự mấy tuần nay e cũng đang bị loạn. e bị loan vì nhìn biểu đồ quá nhiều; cắt lệnh sớm. Phải cố cải thiện từ từ thôi ah

3 Lượt thích

Em thì tham vào limit chặn đầu H1, để rồi M15 nó đá cho.

2 Lượt thích

có bác nào càng học càng loạn k. kiểu như cái này chưa thông lại tiếp nhận thêm cái mới. càng ngày càng gối đầu nhiều thêm kkkk.

1 Lượt thích