Quay trở lại với Make Forex Simple!

Đôi lời tâm sự với anh chị em trong hội quán về tâm lý, kiến thức trong trading.

Lời đầu tiên chào các anh chị em tích cực trong hội quán và cả những anh chị em đang tàu ngầm. Cuối tuần không trade mình ngồi ngẫm nghĩ về cái chữ make forex simple mà mình đã đặt cho kênh youtube. Mình tiến bộ, mình phát triển hơn nhiều so với trước. Có những trường hợp mình dự đoán được cả 1 xu hướng đảo chiều trước khi nó đảo chiều thực sự vì phân tích những timeframe lớn hơn và mọi sự tiến bộ ấy mình không muốn giấu giếm mà chia sẻ tất cả với anh em trên này, gần đây là cả trên youtube nữa.

image

Ban đầu mình cảm thấy mình đang làm điều đúng đắn nhưng qua quá trình thiền, mình ngẫm lại thấy: Hình như mình đang sai, đang làm hại người khác. Những lệnh vào theo hợp lưu, đợi xác nhận từ mô hình nến đi cùng với xu hướng chính…. Tất cả những thứ mình đã chia sẻ từ hồi mới lập kênh youtube mình đã thực hiện nó chán chê và tự mình nâng cấp có thể nói là tiến hóa với cách nhìn thị trường và trade như hiện tại. (Hiện giờ có cả những lệnh mình vào cả ở M1, điều này chỉ vài tháng trước mình còn chả nghĩ tới).

Những cái sự nâng cấp đó nó là tự nhiên, một sự phát triển hiển nhiên khi những thứ cơ bản, simple kia đã được thực hành nhiều lần nhuần nhuyễn. Mình thỉnh thoảng chia sẻ những góc nhìn mới đã được nâng cấp đó lên và mình nghĩ nó là tốt, giúp mọi người tiến bộ nhanh hơn. Nhưng sự thật nó lại không đúng 100%, có người giỏi lên mà có người lại tệ đi. Phần tốt lên thì mình không nói nhưng phần tệ đi là thứ khiến mình lăn tăn. Tệ đi thì có nhiều lý do. Nhưng mình nghĩ lý do chủ yếu là bị loạn. Nếu bạn đang tiến bộ với 1 tốc độ nhanh thì lại khác nhưng nếu tốc độ tiến bộ chưa theo kịp mà đi vào góc nhìn của mình thì có khả năng bị xung đột. Y hệt như việc nhập làn cao tốc vậy. Muốn nhập làn tốc độ 100km/h thì phải nhập làn từ từ tăng tốc từ từ ở các làn trong trước rồi mới từ từ ra làn ngoài. Chứ nếu tốc độ mới 40, 60km/h mà chuyển sang làn 100km/h ngay thì có thể bị tai nạn.

Vậy nên nếu bạn đang thấy tiến bộ nhanh từ những bài mình chia sẻ thì tốt cứ giữ vững phong độ như vậy. Nhưng nếu bạn ở trong trường hợp ngược lại thì đừng nản đừng buồn. Hãy quay trở lại với cái chuẩn mực cái simple trước.

Simple và chắc chắn là gì:

• Đợi hợp lưu, đợi xác nhận, kể cả xu hướng hồi đã kết thúc, giá quay trở lại keylevel quan trọng thì thử không đặt limit mà hãy đợi mô hình nến đảo chiều để gia tăng thêm phần chắc chắn (Thậm chí có thể vào timeframe nhỏ hơn để thấy sự thay đổi cấu trúc thị trường). Thay vì đợi 1 tín hiệu hãy đợi tín hiệu thứ 2 cho chắc chắn.

• TP đừng tham đừng xa cứ TP về KL gần nhất thôi. RR 1:2 1:3 là đủ. Chọn lựa những bài phù hợp với mình để tăng tốc chuyển làn 1 cách từ từ.

Mình cũng sẽ hạn chế hơn trong việc post những góc nhìn nâng cao mà sẽ quay trở lại nhiều hơn cái simple trước.

image

Trading là 1 cuộc hành trình của mỗi 1 trader. Mình vẫn đang trên đường khám phá những thứ mới mẻ trên con đường phía trước. Nếu bạn đang có kết quả cùi mía hơn so với trước thì hãy coi đó chỉ là 1 xu hướng hồi trong xu hướng chính xu hướng của sự nghiệp trading của bạn. Hãy bắt đầu với những thứ có tỉ lệ thắng cao nhất trước hay. Không tham R nhiều để lấy lại sự tự tin của mình. Nhuần nhuyễn rồi thì phong cách trade của bạn sẽ tự động tiến hóa lên mà thôi.

147 Lượt thích

Em cũng đang bị loạn, plan ban đầu là trade theo H4 H1, chờ H1 xác nhận rồi vào lệnh mà nãy thấy m15 “có vẻ” đẹp rồi lại vào limit ở m15 và lại toang rồi, plan 1 đường rồi làm 1 nẻo =]]
Thiết nghĩ cần đóng cửa tu luyện 1 thời gian để back to basic, em tạm off hội quán để học lại khóa học từ đầu đây, hẹn gặp lại mn.

12 Lượt thích

E thấy mọi người hay cố vào khung nhỏ tìm lệnh mà quên mất khung lớn nó đi thế nào nên nó hay bị loạn.

5 Lượt thích

Bạn làm theo cách mình bảo ý, xét H4 hoặc H1 đang ở xu hướng nào đã, tăng, giảm, hay đi ngang r mới tính điểm vào lệnh

3 Lượt thích

Thì trc đó ae mình cũng ăn đủ r mà Quyết, cũng phải qua giai đoạn loạn đấy thì mới đến dc bờ bên kia, đấy là đoạn qua sông, ko ai qua sông mà ko bị sóng đánh cả ^^

4 Lượt thích

e lính mới công nhận cũng có loạn chút a ạ…nhưng e nghĩ cũng cần có cái nâng cao hơn a ạ…để ae còn giải bài toán khó hơn chứ a
e bắt đầu tự hỏi trong đầu mình như nào là chuẩn medio…và khi nhin chart tự hỏi mình có chuẩn medio chưa…để đỡ fomo a ạ…và đang đợi hết seri của a đây​:blush::blush:

3 Lượt thích

XIn phép rùa to mình để anh rùa con nhé. Thực sự mình cũng đang trong quá trình đó. Đang lẫn lộn nhiều thứ, và mình đã xác định khoảng thời gian mình cần có và học phí cần phải trả cho thị trường.

3 Lượt thích

Tuần này e tà đạo để ý n cặp quá. a kỷ luật tốt quá.

2 Lượt thích

Thank you anh. Xem những video nâng cao của anh rất hay nhé vì tuy là nâng cao nhưng lại dễ hiểu. Anh vẫn có thể chia sẻ những lệnh nâng cao để có nhiều bạn mau tiến bộ , từ đó có thể giúp đỡ được nhiều anh em khác. Với cá nhân em, sau một thời gian thì tự thấy bản thân nên quay lại trade simple như những video đầu tiên của anh, còn nâng cao hơn thì cứ để tự nhiên, lúc nào thấy nó phù hợp thì cách trade sẽ tự thay đổi. Như anh nói về vận tốc xe vậy, có thể em cũng chạy được vận tốc 100km/h như anh, nhưng em sẽ không cố bằng được để chạy như anh, cuối cùng vẫn là đến đích anh nhỉ, chạy nhanh hay chậm cũng không quá quan trọng.

7 Lượt thích

Cảm ơn a Trung và tất cả anh em cộng đồng! Love all
Quan điểm cá nhân của em, việc a chia sẻ góc nhìn cá nhân là hoàn toàn đúng không có gì sai cả, anh k chia sẻ anh em khác cũng chia sẻ vì có rất nhiều ae pro trong này. Quy luật luôn là vậy, vạn vật trong vũ trụ này đều có những phát triển đi lên - đó là sự thích nghi.Sở dĩ anh em bị loạn vì cơ bản là anh em chưa nắm chắc những thứ cơ bản nhất, đã xem những thứ khác. Em cảm thấy là nó giống như 1 quá trình không có đường tắt vậy, ai cũng phải trải qua, chính bản thân em cũng thế, khi trải qua được rồi thì quả ngọt sẽ đến với các trader. Bởi khi các bạn đã thành thạo rồi thì có thể phân tích được mọi tình huống xảy ra trong thị trường và bản thân sẽ phát triển lên từng ngày.
1 cách rất đơn giản mà em đã từng và vẫn làm để tối ưu hóa và không bị loạn các bạn có thể tham khảo:

1. Xem lại tất cả các video trên youtube của a Trung theo thời gian từ cũ đến mới, tìm time và vẽ ra những cái lệnh mà a Trung làm trên video, xem 1 cách tuần tự
  2. Sau khi đã làm cách trên thì xem ngược lại, xem những video mới nhất của youtube và khóa học, phân tích ngược lại và các bạn sẽ cảm thấy 1 điều rất đặc biệt :smiley:
    Bản thân a Trung cũng vậy thôi, xem từ những video đầu tiên a Trung vào lệnh chỉ là các vùng giá chanh chấp, kelevel, đỉnh đáy, klv quan trọng a Trung xđ lúc đầu còn k chắc bằng khi a bđ mở khóa học, mọi người làm cách trên sẽ hiểu con đường đi và lộ trình.
    VÀ 1 ĐIỀU ĐẶC BIỆT, ĐỪNG BAO GIỜ CỨNG NHẮC TRONG TRADING =)))))))))
    Em tâm đắc nhất câu này của huyền thoại JESSE LIVEMORE:
    Không có gì mới trên phố Wall hoặc trong hoạt động đầu cơ. Điều gì đã diễn ra trong quá khứ sẽ tiếp tục lặp lại ở hiện tại và tương lai. Điều này là vì bản chất con người không thay đổi.
23 Lượt thích

Thực sự em cũng đang bị loạn, mới học được 2 tuần mà cứ phân tích H4 rồi qua H1 đợi xác nhận xong lại qua M15 vào lệnh, rồi target tận H4. Học xong buổi quay lại thì dính SL, mặc dù lỗ không nhiều nhưng em mất tự tin đi khá nhiều, thiết nghĩ nênn tu luyện lại từ đầu Rùa anh ạ.

3 Lượt thích

Đọc đến đoạn anh nói hạn chế chia sẻ những cái nâng cao thấy khá là buồn :frowning: Chữ Make Forex Simple e chỉ nghĩ đơn giản là dùng Price Action để nhìn đỡ rối mắt như indicator chứ không nghĩ là PA sẽ đơn giản, dễ hiểu, dễ áp dụng, dễ chiến thắng trong mọi lệnh. Quay lại cái Simple như trước em cũng chưa hình dung là nó sẽ Simple như nào nữa. Không lọc nhiễu, không xác định keylevel Fake nữa, không nhìn nhiều timeframe nữa,…? Em cũng nghĩ là kênh youtube của anh ngày càng lớn, khóa học ngày càng nhiều người mới mà người mới thì lúc ban đầu học sẽ như tất cả mọi người là đều loạn. Vậy mình cứ mãi dừng học những thứ nâng cao hả anh?

3 Lượt thích

a nâng lên 7 cặp tiền chính r, cặp nào đẹp là a trade, cặp xấu bỏ qua, mà xấu tất thì next hết, có khi 1 tuần ăn TP 1 lệnh đủ để ae mình rút tiền tiêu r ^^

2 Lượt thích

Thiết nghĩ ko biết a nên mở 1 topic chỉ trade hợp lưu đợi xác nhận trong vòng 1-3 tháng không nhỉ? Không trade 1 kiểu nào khác cho đến khi kết thúc tháng thứ 3 :slight_smile: .

1 Lượt thích

Từ từ lên 36 cặp anh. kaka

1 Lượt thích

có 7 cặp chính và 3 cặp phụ là U và Y với thanh khoản cao mới dùng dc PP price Ation á, các cặp chéo ko dùng dc vì nó chạy rất loạn, nhóm CHN của Tiến Trọng nó chơi cả cặp chéo vì nó dùng công cụ

2 Lượt thích

NHóm thì e k biết gì a. Nói vậy thôi cứ Medio quất anh ơi.

1 Lượt thích

Chắc a Trung viết bài này cho em đây mà :rofl:

1 Lượt thích

chuẩn bác, chắc ae phải tìm cách sao cho tối ưu nhất, nên cho ae hiểu quy trình, con đường và chọn lọc, phân biệt rõ ràng

em cũng xem dần lên nhiều cặp nhưng k vào lệnh song song, vì trade m15 không phân tích tin tức nhưng lúc có tin ảnh hưởng dễ chọc sl chung 1 đồng